สูง 180 สนใจรถพับ bike friday pocket rocket pro ต้องไซส์ M ฟรือ L ครับ ตอนนี้ใช้หมอบไซส์ 57

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
chubbytuna
สมาชิก
สมาชิก

สูง 180 สนใจรถพับ bike friday pocket rocket pro ต้องไซส์ M ฟรือ L ครับ ตอนนี้ใช้หมอบไซส์ 57

โพสต์ โดย chubbytuna »

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: สูง 180 สนใจรถพับ bike friday pocket rocket pro ต้องไซส์ M ฟรือ L ครับ ตอนนี้ใช้หมอบไซส์ 57

โพสต์ โดย toop »

chubbytuna เขียน:สูง 180 สนใจรถพับ bike friday pocket rocket pro ต้องไซส์ M ฟรือ L ครับ ตอนนี้ใช้หมอบไซส์ 57

ขอบคุณครับ
ไซส์L น่าจะเหมาะกว่านะครับ
:D :D :D
chubbytuna
สมาชิก
สมาชิก

Re: สูง 180 สนใจรถพับ bike friday pocket rocket pro ต้องไซส์ M ฟรือ L ครับ ตอนนี้ใช้หมอบไซส์ 57

โพสต์ โดย chubbytuna »

ขอบคุณครับพี่ เห็นเค้าว่ากันว่า รุ่นนี้ M ก็ใหญ่แล้ว ละ L ไม่ค่อยมีในบ้านเรา

แต่ก็คิดไว้ว่า น่าจะ L เหมือนกัน
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

ผมเคยถามคำถามนี้กับทาง Bike Friday ครับ เขาแนะนำมาอย่างนี้ครับ

Depending on your riding style, a 56cm would work well for a more upright riding position. For a more aggressive position, with bars height lower than saddle height, a 58cm would probably be ideal.

ตามตารางในเว็บเค้า 56cm = size M ; 58cm. = size L ครับ
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

กบ72 เขียน:ผมเคยถามคำถามนี้กับทาง Bike Friday ครับ เขาแนะนำมาอย่างนี้ครับ

Depending on your riding style, a 56cm would work well for a more upright riding position. For a more aggressive position, with bars height lower than saddle height, a 58cm would probably be ideal.

ตามตารางในเว็บเค้า 56cm = size M ; 58cm. = size L ครับ

ลืมบอกไป ผมสูง 182cm. ครับ
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

กบ72 เขียน:
กบ72 เขียน:ผมเคยถามคำถามนี้กับทาง Bike Friday ครับ เขาแนะนำมาอย่างนี้ครับ

เข้ามาสนใจด้วยครับ
แต่ผมว่าเค้าแนะนำแปลกๆ เพราะsizeL[58] มันน่าจะก้มน้อยกว่า SizeM [56] นะครับ
หรือผมเข้าใจผิดเองว่า รถยิ่งใหญ่มันอาจจะต้องยิ่งยืดตัวก้มให้มากขึ้น
มีท่านใดพอไขข้อกระจ่างได้บ้างครับ พอดีมองๆอยู่เหมือนกันผมสูง 179 cm
Crazy
Quiet_strom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0914036231
Bike: Bikefriday pocket rocket pro tyrell csi giant propel
ตำแหน่ง: 905 ร้านไก่ย่างจีระพันธ์(พระราม9) ถ.พระราม9ตัดใหม่ แขวงสวนหลวง เขตสวนหลวง กทม. 10250

โพสต์ โดย Quiet_strom »

silverscat เขียน:
กบ72 เขียน:

เข้ามาสนใจด้วยครับ
แต่ผมว่าเค้าแนะนำแปลกๆ เพราะsizeL[58] มันน่าจะก้มน้อยกว่า SizeM [56] นะครับ
หรือผมเข้าใจผิดเองว่า รถยิ่งใหญ่มันอาจจะต้องยิ่งยืดตัวก้มให้มากขึ้น
มีท่านใดพอไขข้อกระจ่างได้บ้างครับ พอดีมองๆอยู่เหมือนกันผมสูง 179 cm
ผมว่าเค้าแนะนำถูกแล้วครับผม ผมสูง173 ดันไปขับไซส์s เลยเหมือนตัวตั้งๆ แต่ขับสบาย ไม่มีปวดเมื่อย แต่พอลองไปขับไซส์m ของเพื่อนรู้สึกเลยต้องยืดตัวมากกว่า ดูซิ่งกว่า เวลาจับปลายดรอป เป็นขับแล้วไม่ค่อยสบายตัวเท่าไหร่ แต่ผมไม่กล้าไปเซ็ตอะไรบนรถเพื่อนด้วย แค่อยากรู้ว่าต่างกันเยอะป่าวครับ สรุปขับไซส์เล็กกว่สตัวเองได่สบาย ขับพอดีไซส์ได้สวย ขี่แล้วยืดตัวก้มนิดๆเหมือนโปร
http://www.jeerapan.com ร้านไก่ย่างจีระพันธ์พระราม9
อ.เต็ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815754812
Bike: sulry LHT#merida#miyata#bridgestone crossroad#
ตำแหน่ง: ศรีราชา

โพสต์ โดย อ.เต็ง »

มาเก็บความรู้ครับ ผมอยากปั่นรถพับมากเลย แต่ผมสูง 190 ซม. ตอนนี้ปั่นรถพับดาฮอนอยู่ครับ แต่ขางอมาก และช่วงสั้นมากๆ ไม่ทราบว่า bike friday นี่ ถ้าเป็นไซส์ L ช่วงมันจะยาว แล้วตรงท่อนั่งมันจะยาว เหมือบรถเสือหมอบป่าวครับ
จักรยานเป็นพาหนะชิ้นสุดท้าย ที่มนุษย์ต้องกลับมาใช้มัน
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

อ.เต็ง เขียน:มาเก็บความรู้ครับ ผมอยากปั่นรถพับมากเลย แต่ผมสูง 190 ซม. ตอนนี้ปั่นรถพับดาฮอนอยู่ครับ แต่ขางอมาก และช่วงสั้นมากๆ ไม่ทราบว่า bike friday นี่ ถ้าเป็นไซส์ L ช่วงมันจะยาว แล้วตรงท่อนั่งมันจะยาว เหมือบรถเสือหมอบป่าวครับ
จริงๆแล้ว Bike Friday สามารถสั่งผลิต ให้มีขนาดเหมาะกับสรีระ ร่างกายของเราได้ครับ ลองปรึกษาตัวแทน TCA หรือไม่ก็ติดต่อกับทาง Bike Friday ที่อเมริกา ดูครับพี่
nava bike team
สมาชิก
สมาชิก
team: Nava Bike
Bike: Dr.Hon Boardwalk D8, GIOS Compact Pro, JAVA CL

โพสต์ โดย nava bike team »

อ.เต็ง เขียน:มาเก็บความรู้ครับ ผมอยากปั่นรถพับมากเลย แต่ผมสูง 190 ซม. ตอนนี้ปั่นรถพับดาฮอนอยู่ครับ แต่ขางอมาก และช่วงสั้นมากๆ ไม่ทราบว่า bike friday นี่ ถ้าเป็นไซส์ L ช่วงมันจะยาว แล้วตรงท่อนั่งมันจะยาว เหมือบรถเสือหมอบป่าวครับ
Dahon แต่ละทรงจะมีช่วงยาวไม่เท่ากันครับ ถ้าแบบพับด้วยมือจะเป็นเฟรม MU เฟรมโค้ง
แต่ถ้าพับด้วยเครื่องมือใช้หกเหลี่ยม ของปี 2015 มี Dahon Dash Altena ไซส์ L เหมาะกับคนสูง 170cm ขึ้นไปครับ ดูรายละเอียดได้จากลิ้งที่แนบมาเลยครับ

http://www.dahonthailand.com/#!product/ ... ash-altena
รูปภาพ

แต่ถ้าต้องการปรับแต่งรถให้ช่วงยาวขึ้นก็สามารถใช้สเต็ม Litepro หรือหลักอานเยื้องหลังของคอนโทรลเทคได้ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

nava bike team เขียน:
Dahon แต่ละทรงจะมีช่วงยาวไม่เท่ากันครับ ถ้าแบบพับด้วยมือจะเป็นเฟรม MU เฟรมโค้ง
แต่ถ้าพับด้วยเครื่องมือใช้หกเหลี่ยม ของปี 2015 มี Dahon Dash Altena ไซส์ L เหมาะกับคนสูง 170cm ขึ้นไปครับ ดูรายละเอียดได้จากลิ้งที่แนบมาเลยครับ

http://www.dahonthailand.com/#!product/ ... ash-altena
รูปภาพ

แต่ถ้าต้องการปรับแต่งรถให้ช่วงยาวขึ้นก็สามารถใช้สเต็ม Litepro หรือหลักอานเยื้องหลังของคอนโทรลเทคได้ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูล เผื่อเป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”