ขอข้อมูลรถพับหน่อยครับจะซื้อเพื่อแบกขึ้นรถเมล์ด้วย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
aoaon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 515 1200
team: ปั่นเดี่ยว,ว่างขอไปด้วย
Bike: Trek, Tern , Turbo Ben10, จักรยานเก่า ๆ

ขอข้อมูลรถพับหน่อยครับจะซื้อเพื่อแบกขึ้นรถเมล์ด้วย

โพสต์ โดย aoaon »

จะซื้อรถพับพอดีไม่ได้ตามเลยครับว่ามีรุ่นไหน ผมจะนำไปทำงาน โดยนำขี้นรถเมล์บ้าง
เป็นบางครั้งต้องการล้อเล็ก ไม่รู้ว่า 16 หรือ 14 ดี พับใส่ถุงหิ้วขี้นรถเมล์บ้าง
งบประมาณไม่เกิน 20,000 บาทครับ มือสองได้ก็ดีครับประหยัด :)
อยากถามว่าใช่รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับ
โอนเงินที่
ธ.กสิกรไทย 726 2 01695 8
อนุชิต สาขาเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน
เช็คพัสดุ
http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: ขอข้อมูลรถพับหน่อยครับจะซื้อเพื่อแบกขึ้นรถเมล์ด้วย

โพสต์ โดย shpiak »

Crius smart 2.0 เบาสุด ถ้าอยากมีเกียร์รุ่น 3.0 หนักขึ้นอีกโลกว่า ไม่เกินงบทั้งคู่ครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Moulton F frame,Brompton ,Presto,Piccolo,Curve SL,DHC SS, Springbok ...

Re: ขอข้อมูลรถพับหน่อยครับจะซื้อเพื่อแบกขึ้นรถเมล์ด้วย

โพสต์ โดย Johnybeetle »

ถ้ารถเมล์แน่นๆคงลำบากนะครับ ถ้าไม่แน่น ล้อ16ดีกว่า14แน่ๆ แนะนำ Dahon อยู่ในงบ พวก Curve , Piccolo, Presto, Jifo หรือ Brompton หมวย
barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

โพสต์ โดย barnanabee2 »

นีโอไบค์ 16 มือสอง แล้วอัดของแต่ง ไทเทเยอะๆ 2 หมื่นยังเหลือ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

โพสต์ โดย iamsu »

จากที่ใช้จักรยาน ขึ้น-ลง รถเมล์แนะนำให้หา 2 แนวครับ ตามสภาพของรถเมล์ที่ใช้บริการ
- แบบรถแน่นตลอด หาคันที่พับแล้วไม่ยื่นออกด้านข้างตัวเรา พับแนวตั้ง แบน เบา วางตั้งได้ยิ่งดี
แบบนี้ขึ้นลงง่าย ยกง่าย แต่จะล้ากับการ ยึกยัก กระชาก เบรค ของคนขับ เพราะมือนึงต้องประคองจักรยาน
- แบบรถไม่แน่นได้ยืนโล่ง ๆ ได้นั่ง หาคันที่พับแล้ว เล็ก เบา วางได้มั่นคง ตอนขึ้นลงสะพาน เลี้ยวแรงๆ จะได้ไม่กลิ้ง
แบบนี้ขึ้นลงลำบากกว่าพับแนวตั้งนิดนึง เพราะต้องโน้มตัวมายกรถ ถ้าพับเป็นก้อนอาจต้องยื่นไปข้างหน้าเวลา ขึ้น-ลง

ไม่ว่าจะพับแนวไหนเน้น เบา พับเล็ก พับเรียบร้อย เอาไว้ก่อนครับ เพราะในความเป็นจริงควรจะต้อง
- หิ้วจักรยานเดิน วิ่งตามรถเมล์ได้สะดวก
- เวลาอยู่บนรถเมล์จะได้ดูแลจับคว้าจักรยาน ด้วยมือข้างเดียวได้
- จะได้ไม่เกะกะคนอื่น และหาตำแหน่งวางได้ง่าย

ถ้างบเท่า จขกท. ผมจะมองไปทาง crius 3.0 ล้อ 14 ครับ 8 โลกว่า เบาเล็ก อะไหล่ของดี ไม่ต้องอัพเพิ่ม
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

เชียร์ Crius 3.0 ครับ น่าจะตอบโจทย์การใช้งานได้หลากหลาย และน้ำหนักไม่มากครับ เรื่องประสบการณ์ของรถพับกับรถเมล์ คงต้องให้พี่สุริยา SW143 มาช่วยแบ่งปันประสบการณ์ครับ พี่เค้าใช้บริการรถจักรยานพับขี้นรถเมล์เป็นประจำ จากบางบัวทอง มาสนามหลวง หรือไปยังที่ต่างๆครับ

:D :D :D
sw413
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896080413
team: -
Bike: Dahon

โพสต์ โดย sw413 »

iamsu เขียน:จากที่ใช้จักรยาน ขึ้น-ลง รถเมล์แนะนำให้หา 2 แนวครับ ตามสภาพของรถเมล์ที่ใช้บริการ
- แบบรถแน่นตลอด หาคันที่พับแล้วไม่ยื่นออกด้านข้างตัวเรา พับแนวตั้ง แบน เบา วางตั้งได้ยิ่งดี
แบบนี้ขึ้นลงง่าย ยกง่าย แต่จะล้ากับการ ยึกยัก กระชาก เบรค ของคนขับ เพราะมือนึงต้องประคองจักรยาน
- แบบรถไม่แน่นได้ยืนโล่ง ๆ ได้นั่ง หาคันที่พับแล้ว เล็ก เบา วางได้มั่นคง ตอนขึ้นลงสะพาน เลี้ยวแรงๆ จะได้ไม่กลิ้ง
แบบนี้ขึ้นลงลำบากกว่าพับแนวตั้งนิดนึง เพราะต้องโน้มตัวมายกรถ ถ้าพับเป็นก้อนอาจต้องยื่นไปข้างหน้าเวลา ขึ้น-ลง

ไม่ว่าจะพับแนวไหนเน้น เบา พับเล็ก พับเรียบร้อย เอาไว้ก่อนครับ เพราะในความเป็นจริงควรจะต้อง
- หิ้วจักรยานเดิน วิ่งตามรถเมล์ได้สะดวก
- เวลาอยู่บนรถเมล์จะได้ดูแลจับคว้าจักรยาน ด้วยมือข้างเดียวได้
- จะได้ไม่เกะกะคนอื่น และหาตำแหน่งวางได้ง่าย

ถ้างบเท่า จขกท. ผมจะมองไปทาง crius 3.0 ล้อ 14 ครับ 8 โลกว่า เบาเล็ก อะไหล่ของดี ไม่ต้องอัพเพิ่ม
ตามนี้เลยครับ
naae
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: cadillac

โพสต์ โดย naae »

พับเล็กพับใหญ่หนักเบาไม่ค่อยสน แต่หิ้วรถพับขึ้นรถเมล์ผมกลัวอยู่อย่างเดียว กลัวกระเป๋ามันมองแบบไม่สนิทใจ พูดด้วยแบบไม่สนิทปาก...เฮ้อ กระเป๋าเมืองไทย
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

- ผมเคยเอาจักรยานพับธรรมดา 16 นิ้ว มีเกียร์ ขึ้นสาย 70 ในตอนเช้าไปสนามหลวง พี่ พขร. พี่กระเป๋ายิ้มแล้วบอกว่าไม่ต้องรีบ ผมกับจักรยานขึ้นมาแล้วจึงออกรถ ผมถามว่าจักรยานขึ้นรถเมย์ได้ไหม พี่ พขร.บอกว่าขึ้นได้ไม่มีปัญหา แต่ปัญหาเกิดที่คนเอาจักรยานขึ้นมาเอง อาจจะต้องศึกษาเส้นทางของรถเมย์สายนั้นๆ ว่าต้นสายถึงปลายสายที่ไหนจึงนำจักรยานขึ้นลงสะดวกที่สุด เพราะถ้าเป็นระหว่างทางถึงพี่เขาจอดรอไม่ออกรถจนเรากับจักรยานขึ้นมาบนรถเมย์ได้ก่อน เขาก็ไม่แน่ใจว่าเราจะขึ้นมาได้ไหม และ เป็นความลำบากของผู้ร่วมโดยสารคนอื่นด้วย พี่เขาบอกไม่สมควรขึ้น-ลงระหว่างทาง (สาย 6 ฝั่งธนก็เคยขึ้นรอ4-5คันจนได้รถว่าง แล้วลงสุดสายพระประแดงเพื่อปั่นไปบางกระเจ้า ตอนจอดรถสุดสายแล้ว พี่ พขร.ยังถามว่าจะไปไหนไปถูกไหม แล้วแกก็บอกทางครับ)

- ผมเอารถพับสตริวดา เอไบค์ 16 นิ้วไม่มีเกียร์ ขึ้น บขส.จากพัทยามาหมอชิต ต่อสาย 34 จะมาลงที่วัดบัวขวัญ ตอนขึ้นต้นสาย 34 ที่หมอชิด ผมเอาสตริวดาพับวางไว้หว่างขา จนมาถึงพันทิพย์งามวงศ์วานตอนจะลงคนในรถแน่นมาก แต่ผมกะไว้แล้วว่าต้องเอารถพับสตริวดามาจึงจะพอลงมาได้ โดยผมกอดสตริวดาไว้ข้างขวาของลำตัวเดินหันข้างซ้ายนำไปใช้แขนซ้ายเกาะราวบนแวกไปเรื่อยๆ จนถึงประตูพอคนลงก็ลงตาม เหนื่อยเหมือนกันครับ

ที่บอกมานี่เป็นการเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง เพื่อลองวางแผนการเดินทางที่ไม่ลำบากกับตัวเอง และ ผู้โดยสารอื่นครับ
ผมเคยลองขึ้นBTS กับ ลงเรือด่วนเจ้าพระยามาบ้าง แต่รถไฟฟ้าใต้ดินยังไม่เคยลงเลย เพราะต้องพับและไม่ให้จูง ดูแล้วมันยาก ไปไม่สะดวกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย GoPee เมื่อ 13 พ.ย. 2014, 09:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
ป๊อปครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 94 49 56 19
Bike: TOEI, ALPS, ALPS, CHERUBIM

โพสต์ โดย ป๊อปครับ »

อยากให้ช่วยคิดต่อกันอีกซักนิดด้วยครับนอกจากจะคิดถึงแต่ความสะดวกของพวกเรา เวลาเอาขึ้นลงน่าจะมีอะไรหุ้มห่อชิ้นส่วนที่มันเลอะเทอะเช่นตรงจาน โซ่ เฟือง หรือล้อเอาไว้หน่อย ไม่เช่นนั้นมันจะไปเปรอะเปื้อนเสื้อผ้าของผู้โดยสารคนอื่น บางทีคราบน้ำมันดำๆนี่ซักไม่ออกต้องทิ้งหรือทำผ้าขี้ริ้วกันไปเลย ผู้โดยสารรถเมล์ทั่วๆไปก็คงไม่ใช่มีฐานะดีมากจนสามารถซื้อเสื้อผ้ากันได้บ่อยๆ ช่วยกันนิดครับสังคมคนใช้จักรยานจะได้เป็นที่ต้อนรับของชาวบ้านทั่วไปครับ
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Rocky_Game »

ป๊อปครับ เขียน:อยากให้ช่วยคิดต่อกันอีกซักนิดด้วยครับนอกจากจะคิดถึงแต่ความสะดวกของพวกเรา เวลาเอาขึ้นลงน่าจะมีอะไรหุ้มห่อชิ้นส่วนที่มันเลอะเทอะเช่นตรงจาน โซ่ เฟือง หรือล้อเอาไว้หน่อย ไม่เช่นนั้นมันจะไปเปรอะเปื้อนเสื้อผ้าของผู้โดยสารคนอื่น บางทีคราบน้ำมันดำๆนี่ซักไม่ออกต้องทิ้งหรือทำผ้าขี้ริ้วกันไปเลย ผู้โดยสารรถเมล์ทั่วๆไปก็คงไม่ใช่มีฐานะดีมากจนสามารถซื้อเสื้อผ้ากันได้บ่อยๆ ช่วยกันนิดครับสังคมคนใช้จักรยานจะได้เป็นที่ต้อนรับของชาวบ้านทั่วไปครับ
จริงครับ รถเมล์นี่ถ้าไม่ลงป้ายสุดท้ายจะลำบากมาก เพราะกว่าจะแหวกคนออกมาได้ หรือบางทีแหวกไม่ได้เลย

BTS ก็เหมือนกัน ไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ขึ้นต้นทางลงปลายทาง แจ่มมาก...

อย่างบ้านผมอยู่ใกล้ สถานีต้นทาง BTS ตลาดพลู แต่ต้องลงที่สถานีศาลาแดง..ซึ่งบางทีคนยังแน่น เบียดลำบาก

สุดท้ายผมแก้ปัญหาคือ ขี่จากบ้านไปเลย...สบายใจกว่า
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

ขอไม่แนะนำตัวรถจย.นะครับ
แต่จะแนะนำจากประสบการณ์รถเมล์(เกือบ)ทุกแบบที่ผมนำจย.ขึ้นไปนะครับ

ปอ.(สีขาว-)น้ำเงิน คือชนิดรถเมล์ที่ไม่ควรเอาจย.ขึ้นไม่ว่าคนจะมาก/น้อย/ต้น-ปลายสาย เพราะพื้นที่บนรถแคบ
(แต่ผมเคนเห็นคนหอบฟิก ล้อ 700c ลงที่อนุสาวรีย์ :shock: )

ปอ.เล็กสีเหลืองขึ้นสะดวกสุด ยิ่งถ้าเป็นต้น-ปลายสาย ยิ่งฟิน เพราะขึ้นประตูปุ๊ปมักมีที่ว่าง วางได้ตั้งแต่พับยันมินิ

ปอ.สีส้มอันนี้กว้างขวางไม่น่ามีปัญหา

ผมเคยเอามินิ(พับไม่ได้)ขึ้นรถร้อนขาว-น้ำเงินอยู่ช่วงนึง
แต่ผมสะดวกตรงที่ขึ้นต้นสาย+เข้างานเที่ยง คนเลยไม่เยอะ

นอกนั้นก็รถร้อนสีส้มคันเล็กเท่านั้นมั้ง ที่ผมยังไม่เคยเอาจย.ขึ้น แต่ผมว่าถ้าคนไม่มากก็พอได้ เพราะเท่าที่มองๆ พอมีที่

(จำไม่ได้ว่าครบแล้วรึป่าว ทักกลับมาได้ครับ จะลองนึกดูว่าเคยหอยจย. ขึ้นไปรึยัง)

สุดท้ายไม่ว่าขึ้นรถแบบไหน ถ้าต้องเจอคนเยอะโดยเฉพาะตอนเราลง(ตอนขึ้น ถ้าคนเยอะ ก็ไม่ควรแล้วครับ)เป็นอะไรที่ไม่เหมาะจะเอาขึ้นไปครับ เรื่องนี้ต้องอาศัยรู้จักธรรมชาติของรถสายนั้นๆ ครับ

ปล.ทุกวันนี้พับขึ้นปอ.สีส้มต้นสายอยู่บ้าง กับปอ.เล็กสีเหลืองต้นอยู่ตลอดครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
aoaon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 515 1200
team: ปั่นเดี่ยว,ว่างขอไปด้วย
Bike: Trek, Tern , Turbo Ben10, จักรยานเก่า ๆ

โพสต์ โดย aoaon »

ขอบคุณมากครับ..ทุกความคิดเห็น ผมนั่งป้ายแรกเริ่มกัวตอนเบียดคนลงเนี่ยสิครับ
ว่าจะแหวกไปได้หรือป่าว...
:)
โอนเงินที่
ธ.กสิกรไทย 726 2 01695 8
อนุชิต สาขาเดอะมอลล์ งามวงศ์วาน
เช็คพัสดุ
http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ผมใช้ 16" Tikit ที่ว่าสะดวกจับเข็นง่ายๆ ยังมาตายตรงมันวางแล้วยาวกับกว้าง (ตอนนั่งมันยัดลงหน้าตัวเราไม่ได้) สุดท้ายเลยมาจบที่ crius 14" 2.0 ปัญหาที่ว่าๆ มาหมดไปเลย
เรื่องขึ้นลงแล้วแน่น ผมว่ามันอยู่ที่เราเองมากกว่าว่าศึกษาการขึ้นลงแค่ไหน ถ้าแน่นก็อย่าขึ้น ถ้าตอนขึ้นไม่แน่น ลงไกลแล้วแน่นก็อย่าไปยืนหรือนั่งไกลทางออก ถ้าช่วงไหนแน่นก็ออกไวเช้าหน่อย หรือเลยไปขึ้นต้นสายที่ช่วงเวลาว่างๆ หรือเลือกสายที่ว่างหน่อยแล้วไปปั่นต่อใกล้ๆ ถ้าศึกษาดีๆ มันก็ขึ้นไปได้หมดแหละครับ ผมใช้รถพับเดินทางต่อสาธารณะมา 4 ปีแล้ว น้อยมากที่จะไม่เห็นทางออกว่าเอาไปไม่ได้จริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 05 พ.ย. 2014, 17:12, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

aoaon เขียน:ขอบคุณมากครับ..ทุกความคิดเห็น ผมนั่งป้ายแรกเริ่มกัวตอนเบียดคนลงเนี่ยสิครับ
ว่าจะแหวกไปได้หรือป่าว...
:)
ถ้าไปนั้นที่อู่รถได้ ให้นั่งเก้าอี้ตัวที่ถัดจากประตูตัวแรก เวลาลงก็เดินออกมาก่อนแล้วยกข้ามราวกั้นเท่านั้นครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”