Tern Link d18 VS Dahon Speed Falco

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
boijama
สมาชิก
สมาชิก

Tern Link d18 VS Dahon Speed Falco

โพสต์ โดย boijama »

สวัสดีครับ อยากให้ช่วยแนะนำระหว่าง Tern Link d18 กับ Dahon Speed falco ครับ
ไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่ากัน ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tony3753
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Trek Madone9

Re: Tern Link d18 VS Dahon Speed Falco

โพสต์ โดย Tony3753 »

ผมเชียร์ falco ครับ
boijama
สมาชิก
สมาชิก

Re: Tern Link d18 VS Dahon Speed Falco

Tony3753 เขียน:ผมเชียร์ falco ครับ

ขอบคุณครับ ใจจริงก็อยากได้น้องเหยียวเหมือนกันครับ รอไปดูในงาน aday แล้วติดสินใจอีกครั้ง
phansawhut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0886080888
team: Bike Thailand / Phoenix Bike Club
Bike: Gary Fisher / Ridley Fenix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phansawhut »

ไม่เคยใช้ Tern แต่ใช้ Speed Falco แต่งหมอบอยู่ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท. ใช้งานแบบไหน แต่ผมเอา Falco มาแต่งหมอบ เพื่อปั่นกับกลุ่มหมอบเลยคับ จากที่ได้ลองใช้ เฟรม Falco นุ่มมากครับ ผมใช้หลักอานคาร์บอน นุ่มพอๆกับหมอบคาร์บอนเลยครับ ปั่นแล้วไหลๆ ทำความเร็วได้ดีครับ จะปั่นช้าๆ ชิลๆ 25-30 ก็สบายตัวดี หรือ ปั่นตามกลุ่ม 35-42 ได้คับ แต่กระชากบ่อยๆไม่ไหว ขึ้นเขาได้นะคับ เพราะเคยพาไป Audax 300 ที่เขาใหญ่ กับ Audax 200 อยุธยาครั้งล่าสุดมา เป็นรถที่ปั่นทางไกลดีเลยครับ

รูปภาพ
boijama
สมาชิก
สมาชิก

phansawhut เขียน:ไม่เคยใช้ Tern แต่ใช้ Speed Falco แต่งหมอบอยู่ครับ

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท. ใช้งานแบบไหน แต่ผมเอา Falco มาแต่งหมอบ เพื่อปั่นกับกลุ่มหมอบเลยคับ จากที่ได้ลองใช้ เฟรม Falco นุ่มมากครับ ผมใช้หลักอานคาร์บอน นุ่มพอๆกับหมอบคาร์บอนเลยครับ ปั่นแล้วไหลๆ ทำความเร็วได้ดีครับ จะปั่นช้าๆ ชิลๆ 25-30 ก็สบายตัวดี หรือ ปั่นตามกลุ่ม 35-42 ได้คับ แต่กระชากบ่อยๆไม่ไหว ขึ้นเขาได้นะคับ เพราะเคยพาไป Audax 300 ที่เขาใหญ่ กับ Audax 200 อยุธยาครั้งล่าสุดมา เป็นรถที่ปั่นทางไกลดีเลยครับ

รูปภาพ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ จริงๆแล้วกะเอามาปั่นเล่นๆครับ ไม่ได้จะแต่งหรือว่าเอาไปแข่งปั่นตามกลุ่ม แต่เห็นว่า 2 ตัวนี้ราคาพอๆกัน
แต่ Falco ต้องไปใส่สับจานหน้าเพิ่ม แต่ Tern ไม่ต้องใส่เพิ่มความคุ่มค่าน่าจะดีกว่า
ขอถามเพิ่มอีกนิดครับว่า ที่บอกว่านุ่มคือเวลาเจอแรงกระเทือน ไม่ค่อยรู้สึกเหรอครับ เคยใช้รถที่มีโชค์ กับไม่มี
ระบมก้นมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้าทำ 2 จานก็ต้องเพิ่มสับจานเป็นปกติอยู่แล้วครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”