อยากได้รถพับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถพับ ช่วยแนะนำทีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากได้รถพับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถพับ ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย FinalB »

ไม่มีข้อมูลเรื่องรถพับเลยครับ

วัตถุประสงค์ต้องการซื้อมาใช้เฉพาะทาง (ผู้หญิงขี่)

ความต้องการ เป็นรถตลาด น้ำหนักเบา พับแล้วเข็นได้ ราคาไม่แพง (งป 15,000) มีสีให้เลือกเยอะ มีเกียร์เยอะหน่อย

การใช้งาน ออกกำลังกาย อาจมีขี่ตามกลุ่ม ปั่นไปทำงาน ยกขึ้นลงตึก 3 ชั้น

ช่วยชี้แนะทีครับหาข้อมูลจากในเน็ตก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

Re: อยากได้รถพับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถพับ ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย barnanabee2 »

มีความรู้ไม่มากนัก จึงไม่สามารถแนะนำยี่ห้อหรือรุ่นมาก

แต่ที่สามารถแนะนำได้คือ เวลาซื้อให้พาเจ้าตัว (คนขี่) ไปซื้อ ไปเลือก ที่ร้าน
อย่าเลือกด้วยตัวเอง โดยคิดว่าเจ้าตัวคนขี่จะชอบ ถ้าคนขี่ไม่ชอบใจ รถ
คนที่ไปซื้อจะเหนื่อยครับ เหนื่อยใจ :cry:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
GuanghonG
สมาชิก
สมาชิก
team: วัดไผ่ทอง
Bike: Trek 8900 แต่งโก้

Re: อยากได้รถพับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถพับ ช่วยแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย GuanghonG »

ถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อ ตอนนี้ผมว่า Crius ตัวล้อ 20" ดูจะได้เปรียบหลายๆยี่ห้อ

เป็นรถตลาด ...อาจไม่ตลาดเท่าไหร่
น้ำหนักเบา ...เบามากถ้าเทียบในราคาเดียวๆกัน 9.9kg (แต่ราคาเกินงบหน่อยนะครับ เห็นว่าเปิดราคาที่ 17900บาท)
พับแล้วเข็นได้ ... เข็นได้
ราคาไม่แพง (งบ 15,000) ....ตัวที่แนะนำ เกินงบไปหน่อยครับ
มีสีให้เลือกเยอะ ... น่าจะมีให้เลือกสัก 2-3สี ไม่มั่นใจ เห็นมีสีเหลือง สีเทา
มีเกียร์เยอะหน่อย... 18เกียร์ น่าจะเพียบพอ
ไม่หล่อ เเต่จน
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

GuanghonG เขียน:ถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อ ตอนนี้ผมว่า Crius ตัวล้อ 20" ดูจะได้เปรียบหลายๆยี่ห้อ

เป็นรถตลาด ...อาจไม่ตลาดเท่าไหร่
น้ำหนักเบา ...เบามากถ้าเทียบในราคาเดียวๆกัน 9.9kg (แต่ราคาเกินงบหน่อยนะครับ เห็นว่าเปิดราคาที่ 17900บาท)
ราคาไม่แพง (งบ 15,000) ....ตัวที่แนะนำ เกินงบไปหน่อยครับ
มีสีให้เลือกเยอะ ... น่าจะมีให้เลือกสัก 2-3สี ไม่มั่นใจ เห็นมีสีเหลือง สีเทา
มีเกียร์เยอะหน่อย... 18เกียร์ น่าจะเพียบพอ
โอ้ ขอบคุณมากครับจะเอาไว้เป็นแนวทางเลือกพิจารณา
สำหรับคนขี่เค้าก็ไม่รู้เรื่องอะไรเหมือนกันครับ ผมมีหน้าที่จัดหาให้ขี่

ท่านใดมีคันไหนแนะนำอีก รบกวนหน่อยนะครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

FinalB เขียน:
GuanghonG เขียน:ถ้าไม่เกี่ยงยี่ห้อ ตอนนี้ผมว่า Crius ตัวล้อ 20" ดูจะได้เปรียบหลายๆยี่ห้อ

โอ้ ขอบคุณมากครับจะเอาไว้เป็นแนวทางเลือกพิจารณา
สำหรับคนขี่เค้าก็ไม่รู้เรื่องอะไรเหมือนกันครับ ผมมีหน้าที่จัดหาให้ขี่

ท่านใดมีคันไหนแนะนำอีก รบกวนหน่อยนะครับ

เชียร์ Crius ด้วยคนครับ คุัมและตอบโจทย์ได้เกือบทุกข้อเลยครับ
:D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

crius นี่ผมยังอยากได้เลยทั้งๆที่มีเต็มบ้านแล้ว..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ผมว่าเอา Crius 20" เป็นตัววาง แล้วเทียบกับรถข้างๆครับ รถช่วงราคานี้น้ำหนักไม่น่าห่างกันเกิน1โล

เพิ่งเห็น fxsaga จากอีกกระทู้หนึ่งครับ รุ่นเทียบเท่า 18 เกียร์เท่ากัน เคลมว่าเบากว่า Crius 1ขีด :D มี 20 นิ้วให้เลือกทั้งหางสามเหลี่ยมกับหางเปิด

gogobike 20" ดิสเบรค หางเปิด ก็น่าสนใจครับ เห็นที่ Let's Bike อาทิตย์ก่อน 8สปีดจานหน้าเดี่ยวราคาป้าย 10,xxx เองครับ เหลือเงินให้อัพพอสมควรเลย

เป็นดาฮอนโคลนหมดเลยครับ ;)
harry19
สมาชิก
สมาชิก
Bike: All Kind of Folding bike

โพสต์ โดย harry19 »

Crius เบาดีครับ แต่ถ้าชอบ disc เบรคก็เห็นมี Java กับ Humpert อุปกรณ์ใช้ได้เลยครับ :D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

shpiak เขียน:crius นี่ผมยังอยากได้เลยทั้งๆที่มีเต็มบ้านแล้ว..
รุ่นไหนดีครับพี่เปี๊ยก ชอบแบบเด็ก14 หรือแบบบรรลุนิติภาวะแล้ว 20ล่ะครับ

:D :D :D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ผมขอสอง(คัน)เลย..อิอิ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

ใช้งานรถพับอยู่พอสมควร ใช้ตัว Trinx FA208s เพราะเบาะเลื่อนได้สูงพอดีกับอินซีม ก็เลยจัดมา และเอามาทำทัวริ่งไปแล้ว

ส่วนตัว ถ้าต้องการน้ำหนักเบาๆ ก็ต้องเล่นเฟรมอลูอย่างเดียวเลยครับ

- ในหัวมี 3 ยี่ห้อ
1. Honda (Dahon)
2. Cronus ช่อบเป็นการส่วนตัว
3. Trinx ราคาถูกใจ

ลองเลือกจากน้ำหนักแล้วกันครับ แต่ถ้าให้ดี เอาเจ้าตัวไปเลือกที่ร้าน จะแฮ๊บปี้ไม่มีบ่น :lol: :lol: :lol:
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้ตัวเลือกมาเยอะพอสมควรเลยครับ ขอบคุณทุกท่านมากที่ให้คำแนะนำ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”