งานเข้าแล้วเรา T_T

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

งานเข้าแล้วเรา T_T

โพสต์ โดย mod_gb! »

จากที่คอรถผมหลวมคลอนบ่อย อย่างที่เคยเล่าไว้ในกระทู้ Dahon speed uno ที่หน้า 8
ผมก็จะพกหกเหลี่ยมติดตัวไว้ขันเรื่อยๆ

ที่นี้วันนี้อยู่บ้านมีเวลาจะทำสักหน่อย แต่พอพับคอลงเท่านั้นแหละ
ก้อนพลาสติกที่เคยอยู่ตรงนั้น ก็พลัดหลุดออกมา
รูปภาพ

รูปภาพ
ผมทำไงได้บ้างครับเนี้ย

ปล.สังเกตได้ว่า ที่ก้อนพลาสติกมีรอยแตกร้าว
แต่บอกเลยว่า ผมเห็นรอยนี้มีตั้งแต่แรกมีคันนี้แล้ว
ก็เห็นใช้งานได้ไม่มีปัญหา แถมผมก็ไม่เคยรุนแรงกับเค้าเลย
หลักๆ มีแต่ใช้หกเหลี่ยมขันน๊อตตรงลิ้นโลหะเท่านั้นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย mod_gb! เมื่อ 19 ต.ค. 2014, 15:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

Re: งานเข้าแล้วเรา T_T

ผมแก้ปัญหาแล้วครับ
แต่วิธีของผมอาจแลดูเวอร์เกินไป
แต่ก็แลกกับบางอย่างที่พอใจ
(และมีที่ไม่ค่อยพอใจด้วย)

แต่จะคืออะไร...
เดี๋ยวถึงบ้านจะลงรูป และเรื่องให้อ่านล่ะกันครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
nava bike team
สมาชิก
สมาชิก
team: Nava Bike
Bike: Dr.Hon Boardwalk D8, GIOS Compact Pro, JAVA CL

โพสต์ โดย nava bike team »

พลาสติกสีขาวที่เสียหาย ที่นาวาไบค์ มีอะไหล่อยู่ครับผม

ถ้าพลาสติกแตกมาตั้งแต่แรก คอจะล๊อคแน่นไม่ได้ครับผม ตัวนี้จะเจอแตกบ่อย ถ้าลูกค้าขับน๊อตปรับคอแน่นเกินไปครับ พอพับกลับ ดึงคันโยกขึ้น ก็จะมีโอกาสแตกครับ
เวลาปรับคอ ต้องค่อยๆขันทีละนิด แล้วลองล๊อคดู ให้มันแน่นพอตึงมือ ก็ถือว่าใช้ได้ครับ
GuanghonG
สมาชิก
สมาชิก
team: วัดไผ่ทอง
Bike: Trek 8900 แต่งโก้

โพสต์ โดย GuanghonG »

ผมเคยพลาสติกแตกเหมือนกันครับ มือบอลไปไขเล่น ตอนแรกมันจะมีคล้ายๆรอยร้าวที่พลาสติก หลังจากนั้นคอจะไม่แน่นครับ ตั้งไม่นานก็คลาย
เอาไปเปลี่ยนร้าน Bird bike ทีเดียวหายเลย
ไม่หล่อ เเต่จน
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

นี่คือการแก้ปัญหาของผมครับ
รูปภาพ
...
ตกค่ำวันเกิดเหตุ (11/10/57) พับจักรยานจากบ้านใส่แท็กซี่ไปร้านพี่เบิร์ด
ปรากฎว่าแกไม่มีอะไหล่ชิ้นส่วนนี้ (แล้วเหมือนเคยรู้มาว่าชิ้นส่วนนี้ไม่มีที่ไหนขาย)
กอรปกับเมื่อไม่นานมีผมมีคำถามถึงคอรถที่สั้นลง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1070783
ผมจึงจำใจทำการณ์ใหญ่เปลี่ยนเป็นคอไลท์โปรที่ปรับระดับลงล่างสุด
(ในขณะนั้นที่ร้านไม่มีคอสั้นชิ้นเดียว)

ผลการใช้งาน
ปั่นมันขึ้นครับ แต่...
ผมว่าหน้าตาขี้เหร่ไม่เหมาะกับรถผมเลยครับ
แถมเมื่อระยะคอเปลี่ยนไป การพับก็ขลุกขลักขึ้น
รวมไปถึงเพิ่มจุดสัมผัสตะเกียบเสียดสีเฟรม
ให้กัววลว่าจะเกิดริ้วรอยขึ้นมาอีก

แต่ต้องจำใจเพราะผมใช้รถทุกวัน

อีกเรื่องที่เซ็งตามมาคือ
หลังจากที่เปลี่ยนคอเรียบร้อยแล้ว
ด้วยความหงุดหงิดที่สิ่งรักเสียหาย
เลยไปหาที่ดื่ม+ฟังเพลงระบายอารามณ์
รู้ตัวอีกที่...ก้อนพลาสติกนั้นพลันหายไปแล้ว
GuanghonG เขียน:ผมเคยพลาสติกแตกเหมือนกันครับ มือบอลไปไขเล่น ตอนแรกมันจะมีคล้ายๆรอยร้าวที่พลาสติก หลังจากนั้นคอจะไม่แน่นครับ ตั้งไม่นานก็คลาย
เอาไปเปลี่ยนร้าน Bird bike ทีเดียวหายเลย
นี่สินะครับสาเหตุที่ทำให้หลังๆ คอรถผมไม่แน่นแล้ว
(อย่างที่บอกว่าต้องพกหกเหลี่ยมไว้ขันลิ้นโลหะบ่อยๆ)
...

...
...

shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ไปนาวาไบค์ขอซื้ออะไหล่นี้(เรียกว่าลูกเต๋า) ได้มาแล้วเปลี่ยนคอเก่าคืนครับ คอใหม่ลงขายได้สบาย คนรอซื้อเยอะครับ ขาดทุนนิดหน่อย หรือรอใส่รถใหม่ที่อาจงอกในอนาคต
ผมมีลูกเต๋าเก่าที่ร้าวแล้วอยู่เหมือนกัน เคยกะว่าจะเอาให้โรงกลึงทำเป็นทองเหลืองอยู่ แต่ได้อะไหล่มาก่อนครับ
ถ้าอยากได้ มาเอาที่ bts วงเวียนใหญ่ครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ขอบคุณที่เอาปัญหาเล่าสูกัน จะได้ระวังครับ
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
pru1
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: vector p9 ........ trek 4300 ........ Reynolds
ตำแหน่ง: นครพนม - ตรัง

โพสต์ โดย pru1 »

shpiak เขียน:ไปนาวาไบค์ขอซื้ออะไหล่นี้(เรียกว่าลูกเต๋า) ได้มาแล้วเปลี่ยนคอเก่าคืนครับ คอใหม่ลงขายได้สบาย คนรอซื้อเยอะครับ ขาดทุนนิดหน่อย หรือรอใส่รถใหม่ที่อาจงอกในอนาคต
ผมมีลูกเต๋าเก่าที่ร้าวแล้วอยู่เหมือนกัน เคยกะว่าจะเอาให้โรงกลึงทำเป็นทองเหลืองอยู่ แต่ได้อะไหล่มาก่อนครับ
ถ้าอยากได้ มาเอาที่ bts วงเวียนใหญ่ครับ
ของผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่สะดวกเข้ากรุงเทพ ร้านแนะนำให้เอาใบรับประกันเข้าไปซื้อที่ร้าน เลยจัดการหาก้อนพลาสติกในที่นี้ได้ขารองโต๊ะ มาจัดการใช้คัตเตอร์เจาะ คว้าน ปาด กรีด ให้สามารถยัดก้อนเหล็กเข้าได้ จากนั้นก็จัดการค่อยๆกรีดภายนอกให้ได้สัดส่วนเท่ากับ ลูกเต๋าที่ว่า ตอนนี้ใช้ได้ปกติแล้ว
พูดถึงลูกเต๋า เที่ยวหน้าจะหาลูกเต๋าจริงๆมาแปลงใช้ดู น่าจะใช้ได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”