เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
team: นาย ล้อหมุน
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

โพสต์ โดย นาย ล้อหมุน »

เนื่องจากหลายคนที่ใช้ไมล์จักรยานที่เป็นระบบ Ant+ ไม่ว่าจะเป็น Garmin หรือ ฺBryton กับจักรยานพับ หรือจักรยานมินิ
มักเจอปัญหาคือเซ็นเวอร์ ความเร็ว/วัดรอบขา มักจะมัดตัวรวมกันมาเป็นก้อน ผลคือจักรพับไม่สามารถติดได้เนื่องจากขาจานยาว
มาไม่ถึงซี่ล้อหลัง ซึ่งผมเองก็เจอปัญหานี้ ของเดิมหน้าตาเป็นแบบนี้ของ Garmin น่ะครับ
รูปภาพ

แต่จักรยานมินิขาจานมันไม่ถึง ต้องเลือกเอาว่าจะวัดรอบขาหรือความเร็ว แงๆๆๆ จ่ายตั้งซื้อไมล์ดีแต่ใช้ function ไม่ครบซะงั้น
รูปภาพ

ก็เลยนั้งหาของไปเรื่อยๆ ไปเจอเซ็นเซอร์ ตัวใหม่ของ Garmin แบบแยกชิ้นราคาก็สูงไป
สุดท้ายเลยไปโดนตัวนี้ ของ wahoo fitness รองรับ Ant+ เลยเอามาลองหน่อย
รูปภาพ

มาลองติดตั้งกันดูเพราะมันมีสายแยกวัดรอบขาทำให้ต่อมาถึงขาจานได้ โดยลองติดในจักรยานมินิก่อนน่ะครับ
รูปภาพ

มาลอง Test ดูมันจะหากันเจอมันกับไมล์ Garmin ผมขอใช้เป็นตัว Forerunner 310xt น่ะครับมันรองรับ
sensor จักรยาน ลองกันในบ้านเลยไม่มีสัญญาณ GPS มาช่วย ผลปรากฎว่า
รูปภาพ

สอบผ่าน สามารถวัดได้ทั้งคู่ครับความเร็วและรอบขา เลยรอดตัวไป 555

ปล. เด่วมีเวลาจะย้ายไปลงใส่ Brompton และ Dahon ตามลำดับ แล้วจะมาแจ้งน่ะครับว่าติดปัญหาอะไรหรือไม่
ในเบื้องต้น Brompton ดูแล้วน่ะจะไม่มีปัญหาอะไรเพราะระยะห่างมันได้
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย นาย ล้อหมุน เมื่อ 04 ต.ค. 2014, 11:39, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

Re: เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานพับ จักรยานมินิ (ทดสอบของใหม่)

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

ยอดเยี่ยม
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

Re: เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานพับ จักรยานมินิ (ทดสอบของใหม่)

โพสต์ โดย Bluewhite »

อยากเห็นเต็มคันครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย apisit69 »

Sensor ของ Mio หน้าตาเหมือน wahoo เป๊ะเลย สงสัยมาจากโรงงานเดียวกัน
(รูปหามาจาก internet)
ไฟล์แนบ
MioCyclo-03.jpg (8.28 KiB) เข้าดูแล้ว 2733 ครั้ง
7785
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Strava Chiangmai
Bike: Cervelo S2

โพสต์ โดย 7785 »

Garmin ออกเซ็นเซอร์รุ่นใหม่มาแล้วครับ ไม่รู้บ้านเรามีสั่งเข้ามาหรือยัง ราคาเมืองนอกแพงกว่ารุ่นปกติเท่าตัว

ถ้าเป็นวัดความเร็วเอารัดติดไว้ที่ดุมล้อเลย ล้อหน้าหรือล้อหลังก็ได้ มันจะตีการหมุนเป็นรอบเอง ไม่ต้องใช้แม่เหล็กเหมือนเมื่อก่อน
ถ้าเป็นวัดรอบขาก็ติดไว้ที่ขาจาน ไม่ต้องมีแม่เหล็กเหมือนกัน

หน้าตาประมาณนี้ครับ

https://www.google.co.th/search?q=magne ... CAYQ_AUoAQ
wpwp
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย wpwp »

ถ้าติดกับ fx ต้องตัดต่อสายเลยครับ ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน ติดแม่เหล็กคาร์แดนที่จานเลยครับ ไม่ได้ติดที่ขาจานด้วย เซ้นเซอร์ ติดที่ท่อนอนตัวเฉียง ด้วยความที่ขาจานที่มากับรุ่นมันรัดสายรัดไม่ได้ ใช้งานได้ปรกติดีครับ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

7785 เขียน:Garmin ออกเซ็นเซอร์รุ่นใหม่มาแล้วครับ ไม่รู้บ้านเรามีสั่งเข้ามาหรือยัง ราคาเมืองนอกแพงกว่ารุ่นปกติเท่าตัว

ถ้าเป็นวัดความเร็วเอารัดติดไว้ที่ดุมล้อเลย ล้อหน้าหรือล้อหลังก็ได้ มันจะตีการหมุนเป็นรอบเอง ไม่ต้องใช้แม่เหล็กเหมือนเมื่อก่อน
ถ้าเป็นวัดรอบขาก็ติดไว้ที่ขาจาน ไม่ต้องมีแม่เหล็กเหมือนกัน

หน้าตาประมาณนี้ครับ

https://www.google.co.th/search?q=magne ... CAYQ_AUoAQ
มีเอาเข้ามาขายแล้วครับแต่ราคาค่อนข้างสูง3พันกว่าบาทครับ
ของwahoo fitness ที่ใช้ตัวนี้มันแค่1,xxxบาทเองครับ
phakkhaphong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย phakkhaphong »

Sensor ant+ ของ Wahoo เจ้าของกระทู้หาได้จากไหนครับ อยากได้เหมือนกันครับ

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk
phakkhaphong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย phakkhaphong »

และ ของ garmin ทีาเห็นมีเข้ามาขายแล้ว ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมทีครับ

Sent from my GT-N7100 using Tapatalk
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

Re:

phakkhaphong เขียน:และ ของ garmin ทีาเห็นมีเข้ามาขายแล้ว ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมทีครับ

เห็นแวปๆใน fb :Gps4you
รูปภาพ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

Re:

phakkhaphong เขียน:Sensor ant+ ของ Wahoo เจ้าของกระทู้หาได้จากไหนครับ อยากได้เหมือนกันครับ

สั่งใน web: Amazon ครับ
รายละเอียดเพิ่มเติม PM มาครับ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

มาดูติดใน Brompton กันน่ะครับว่าช่วงขาจานกับซี่ล้อรถพับล้อ 16" จะเป็นไงบ้าง
ปรากฎว่า
รูปภาพ

ติดตั้งได้สบายครับ ช่วงขาจานก็ไม่มีปัญหา แต่ตัวsensor ความเร็วอาจอยู่ติดขอบหน่อยแต่ก้ออ่านค่าได้ปรกติ
รูปภาพ

แล้วเวลาพับล่ะ
รูปภาพ

ต้องหมุนsensorรอบขาให้ได้มุมหลบขาจานหน่อย แค่นี้ก้อสบายแล้วครับ
รูปภาพ

ทดสอบใช้งานได้สบาย จบการติดตั้งสำหรับ Brompton ครับ

ปล. เด่ว คราวหน้าจะเอาไปลองใส่ใน Dahon ดูครับ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

Re: เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

มาต่อกันที่ Dahon กันเลย สำหรับล้อ 20" นี้สบายเลยครับ ติดตั้งง่ายเพราะพื้นที่ติดค่อนข้างโล่ง
รูปภาพ

เปลี่ยนมาดูมุมกล้องตรงวัดรอบขาบ้าง
รูปภาพ

ตำแหน่ง Sensor วัดความเร็วล่ะ
รูปภาพ

สรุป Sensor Ant+ ติดตั้งได้หมด กับ จักรยานมินิ,Brompton และ Dahon

รุ่นที่ตอนนี้มองแล้วน่าจะติดไม่ได้แน่ๆ คือ Birdy และ Dahon Mu
แก้ไขล่าสุดโดย นาย ล้อหมุน เมื่อ 04 ต.ค. 2014, 11:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

Bluewhite เขียน:อยากเห็นเต็มคันครับ
นายแบบ เป็น Tyrell CSI ครับ
m101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TARMAC EXPERT SL3 // JAVA FIT // WCI BIKE // TRINX 16 // EGG'S 8/12นิ้ว

Re: เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

โพสต์ โดย m101 »

นาย ล้อหมุน เขียน:มาต่อกันที่ Dahon กันเลย สำหรับล้อ 20" นี้สบายเลยครับ ติดตั้งง่ายเพราะพื้นที่ติดค่อนข้างโล่ง
รูปภาพ

เปลี่ยนมาดูมุมกล้องตรงวัดรอบขาบ้าง
รูปภาพ

ตำแหน่ง Sensor วัดความเร็วล่ะ
รูปภาพ

สรุป Sensor Ant+ ติดตั้งได้หมด กับ จักรยานมินิ,Brompton และ Dahon

รุ่นที่ตอนนี้มองแล้วน่าจะติดไม่ได้แน่ๆ คือ Birdy และ Dahon Mu
ขอบคุณ จขกท ที่มาแนะนำสิ่งดีๆครับผม ตอนนี้ผมก็นั่งคิดอยู่ว่าจะลงทุนกับเซนเซอร์กามินรุ่นใหม่ดีหรือไม่

เพราะรถที่ผมใช้คือ JAVA FIT ที่มีลักษณะเดียวกันกับ Birdy และ Dahon Mu คือ ไม่มีตะเกียบโซ่ข้างหลัง

ที่ใช้ตอนนี้อยู่คือ ไมล์ SIGMA ซึ่งแยกเซนเซอร์ความเร็วไว้ล้อหน้า ส่วนรอบขาก็เอาเซนเซอร์ติดที่ท่อตั้งแทน

ทีนี้ได้กามินมาใช้กับหมอบแล้ว แต่พออยากมาใช้กับพับนี่ คิดมากๆๆเลย เซนเซอร์รุ่นใหม่ราคา 3 พัน นี่ได้ CATEYE ดีๆชุดนึงเลยนะครับเนี่ยยยยย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”