เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
team: นาย ล้อหมุน
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

Re: เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

โพสต์ โดย นาย ล้อหมุน »

m101 เขียน:
ขอบคุณ จขกท ที่มาแนะนำสิ่งดีๆครับผม ตอนนี้ผมก็นั่งคิดอยู่ว่าจะลงทุนกับเซนเซอร์กามินรุ่นใหม่ดีหรือไม่

เพราะรถที่ผมใช้คือ JAVA FIT ที่มีลักษณะเดียวกันกับ Birdy และ Dahon Mu คือ ไม่มีตะเกียบโซ่ข้างหลัง

ที่ใช้ตอนนี้อยู่คือ ไมล์ SIGMA ซึ่งแยกเซนเซอร์ความเร็วไว้ล้อหน้า ส่วนรอบขาก็เอาเซนเซอร์ติดที่ท่อตั้งแทน

ทีนี้ได้กามินมาใช้กับหมอบแล้ว แต่พออยากมาใช้กับพับนี่ คิดมากๆๆเลย เซนเซอร์รุ่นใหม่ราคา 3 พัน นี่ได้ CATEYE ดีๆชุดนึงเลยนะครับเนี่ยยยยย
ยินดีครับ จะได้พัฒนาวงการรถพับรถมินิ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็แชร์เพิ่มเติมได้น่ะครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

Re: เซ็นเซอร์ ระบบAnt+ กับจักรยานมินิ, Brompton และรถพับDahon (ทดสอบของใหม่)

โพสต์ โดย apisit69 »

m101 เขียน: ขอบคุณ จขกท ที่มาแนะนำสิ่งดีๆครับผม ตอนนี้ผมก็นั่งคิดอยู่ว่าจะลงทุนกับเซนเซอร์กามินรุ่นใหม่ดีหรือไม่

เพราะรถที่ผมใช้คือ JAVA FIT ที่มีลักษณะเดียวกันกับ Birdy และ Dahon Mu คือ ไม่มีตะเกียบโซ่ข้างหลัง

ที่ใช้ตอนนี้อยู่คือ ไมล์ SIGMA ซึ่งแยกเซนเซอร์ความเร็วไว้ล้อหน้า ส่วนรอบขาก็เอาเซนเซอร์ติดที่ท่อตั้งแทน

ทีนี้ได้กามินมาใช้กับหมอบแล้ว แต่พออยากมาใช้กับพับนี่ คิดมากๆๆเลย เซนเซอร์รุ่นใหม่ราคา 3 พัน นี่ได้ CATEYE ดีๆชุดนึงเลยนะครับเนี่ยยยยย
ดูรูปร่าง frame ของ Java FIT ดีๆครับ ผมว่าตัว Sensor ตัวนี้ก็ติดตั้งไม่ได้
มันไม่มีท่อนอนของหางหลัง (ไม่รู้เรียกอย่างนี้หรือเปล่า) ตัว sensor ติดกับล้อ
วัดความเร็วได้ แต่ตัว sensor วัดรอบขา สายมันคงยาวมาไม่ถึงแน่ๆ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

อยากได้ มา ขาย จังเลย
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
m101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TARMAC EXPERT SL3 // JAVA FIT // WCI BIKE // TRINX 16 // EGG'S 8/12นิ้ว

โพสต์ โดย m101 »

apisit69 เขียน:
m101 เขียน: ขอบคุณ จขกท ที่มาแนะนำสิ่งดีๆครับผม ตอนนี้ผมก็นั่งคิดอยู่ว่าจะลงทุนกับเซนเซอร์กามินรุ่นใหม่ดีหรือไม่

ดูรูปร่าง frame ของ Java FIT ดีๆครับ ผมว่าตัว Sensor ตัวนี้ก็ติดตั้งไม่ได้
มันไม่มีท่อนอนของหางหลัง (ไม่รู้เรียกอย่างนี้หรือเปล่า) ตัว sensor ติดกับล้อ
วัดความเร็วได้ แต่ตัว sensor วัดรอบขา สายมันคงยาวมาไม่ถึงแน่ๆ
อ่า ขอโทษด้วยครับ อาจจะสื่อสารให้เข้าใจไม่ตรงกัน จริงๆแล้วผมจะหมายความว่า

JAVA FIT ของผมมีปัญหาในการติดเซนเซอร์ GARMIN510 คือใส่ไม่ได้เลยเนื่องจากไม่มีตะเกียบโซ่ที่ว่า

ใจถึงอยากได้เซนเซอร์รุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆ ที่มันแยกหน้าและหลังต่างหากไปเลย หรือจะตัดสินใจสู้ราคาเซนเซอร์รุ่นใหม่ของ GARMIN1000 ที่มีราคาสูงถึง 3,xxx บาท

และยังไม่รวมขาจับไมล์อีกด้วย นี่สิเป็นปัญหาให้คิดหนักมากเลยครับผม ถ้า จขกท. หรือสมาชิกท่านอื่น พอมีเซนเซอร์ANT+ ที่มีราคาย่อมเยาว์อย่างที่ว่า

รบกวนชี้เป้าให้บ้างนะครับ ตอนนี้ก็ปั๊มเงินไปพลางๆก่อน อิอิ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Yeah, Jour, Brompton S6L

m101 เขียน:
อ่า ขอโทษด้วยครับ อาจจะสื่อสารให้เข้าใจไม่ตรงกัน จริงๆแล้วผมจะหมายความว่า

JAVA FIT ของผมมีปัญหาในการติดเซนเซอร์ GARMIN510 คือใส่ไม่ได้เลยเนื่องจากไม่มีตะเกียบโซ่ที่ว่า

ใจถึงอยากได้เซนเซอร์รุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆ ที่มันแยกหน้าและหลังต่างหากไปเลย หรือจะตัดสินใจสู้ราคาเซนเซอร์รุ่นใหม่ของ GARMIN1000 ที่มีราคาสูงถึง 3,xxx บาท

และยังไม่รวมขาจับไมล์อีกด้วย นี่สิเป็นปัญหาให้คิดหนักมากเลยครับผม ถ้า จขกท. หรือสมาชิกท่านอื่น พอมีเซนเซอร์ANT+ ที่มีราคาย่อมเยาว์อย่างที่ว่า

รบกวนชี้เป้าให้บ้างนะครับ ตอนนี้ก็ปั๊มเงินไปพลางๆก่อน อิอิ
ตอนนี้เท่าที่หาได้ในท้องตลาดที่วัดรอบขาและความเร็วได้อAnt+ ก้อตัวนี้ที่พอมีสายให้วัดรอบขายื่นออกมาหน่อยราคาก็อยู่ในช่วงที่รับได้
บังเอิญตัวนี้มีคนช่วยหิ้วมาให้เลยประหยัดค่าขนส่งแต่เปลีองค่าน้ำชาแทน 555 ส่วนที่แยกsensor เลยตอนนี้ก็เห็นมีแต่ Garmin
รุ่นใหม่ ราคาโหดจิง ครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos

Java Fit หรือจักรยานที่เฟรมหน้าตาแปลกๆ คงต้องใช้ speed sensor กับ cadence sensor แยกกัน
เห็นมีรุ่นนี้ ไม่รู้เมืองไทยมีขายหรือเปล่า ต้องซื้อสองชุด
http://www.bontrager.com/model/09814#model_details
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

apisit69 เขียน:Java Fit หรือจักรยานที่เฟรมหน้าตาแปลกๆ คงต้องใช้ speed sensor กับ cadence sensor แยกกัน
เห็นมีรุ่นนี้ ไม่รู้เมืองไทยมีขายหรือเปล่า ต้องซื้อสองชุด
http://www.bontrager.com/model/09814#model_details

ในบ้านเราอาจจะต้องลองติดต่อ ทาง Probike ที่เป็นตัวแทนดูว่าสามารถสั่งของให้ได้หรือป่าวน่ะครับ
ผมพยายามลองดูwebต่างประเทศมันบอกไม่มีขายแล้ว :o
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

bontrager มีขายนะครับ ผมก็ใช้กับกรามินอยู่ ซื้อจาก play bike shop
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

bird8850 เขียน:อยากได้ มา ขาย จังเลย
คุณเบิร์ด มาเอาไปขายเลย 555
Cookiebike เขียน:bontrager มีขายนะครับ ผมก็ใช้กับกรามินอยู่ ซื้อจาก play bike shop
เยี่ยมเลยครับ คุณ apisit69 จะได้ลองไปดู
WuTtY
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 4300 (2012), Orbea Aqua T105 (2012)

โพสต์ โดย WuTtY »

sensor แบบแยก ผมเคยใช้ของ byton ที่แถมมากับ byton 40 อยู่ครับ หน้าตาคล้าย ๆ ของ bontrager เลยครับ
แต่ผมว่าตัวรัด โครงพลาสติกมันไม่ค่อยทนครับ (ด้านล่างที่เป็นยาง) ตอนนี้ก็แตกติดไม่ได้แล้ว ซื้อใหม่อย่างเดียว แถมตอนนี้ก็หาซื้อยากมาก :evil:

ถ้าหาซื้อได้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ก็ต้องรับได้กับความที่มันไม่ค่อยทนทานเท่าไหร่
m101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TARMAC EXPERT SL3 // JAVA FIT // WCI BIKE // TRINX 16 // EGG'S 8/12นิ้ว

apisit69 เขียน:Java Fit หรือจักรยานที่เฟรมหน้าตาแปลกๆ คงต้องใช้ speed sensor กับ cadence sensor แยกกัน
นาย ล้อหมุน เขียน:

ในบ้านเราอาจจะต้องลองติดต่อ ทาง Probike ที่เป็นตัวแทนดูว่าสามารถสั่งของให้ได้หรือป่าวน่ะครับ
ผมพยายามลองดูwebต่างประเทศมันบอกไม่มีขายแล้ว :o
โทรเช็คราคา Probik มาแล้วครับ ราคาเซนเซอร์ความเร็ว1100 + เซนเซอร์รอบขา1250 ประมาณนี้ครับ เบ็ดเสร็จ 2 พันกว่าบาท

ถ้าแบบนี้อาจจะไปโดน เซนเซอร์กามินดีกว่าครับ นึกว่าจะถูกกว่ากันสักครึ่งนึงก็ยังดี เสียดายๆๆ
Cookiebike เขียน:bontrager มีขายนะครับ ผมก็ใช้กับกรามินอยู่ ซื้อจาก play bike shop
ขอบคุณครับ คิดว่าราคาคงไม่ต่างกันแน่เลย
WuTtY เขียน:sensor แบบแยก ผมเคยใช้ของ byton ที่แถมมากับ byton 40 อยู่ครับ หน้าตาคล้าย ๆ ของ bontrager เลยครับ
แต่ผมว่าตัวรัด โครงพลาสติกมันไม่ค่อยทนครับ (ด้านล่างที่เป็นยาง) ตอนนี้ก็แตกติดไม่ได้แล้ว ซื้อใหม่อย่างเดียว แถมตอนนี้ก็หาซื้อยากมาก :evil:

ถ้าหาซื้อได้ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ก็ต้องรับได้กับความที่มันไม่ค่อยทนทานเท่าไหร่
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ แต่เป็นไปได้สูงว่าอาจจะไปจบที่กามิน 555+
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ

m101 เขียน: ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ แต่เป็นไปได้สูงว่าอาจจะไปจบที่กามิน 555+
Speed Sensor + Cadence Sensor แยกกัน และไม่ต้องมีแม่เหล็กเกะกะ ราคาแค่สามพันต้นๆ กลายเป็นถูกไปเลย
เมื่อเทียบกับของ Bontrager ยังไงของ Garmin ถ้าไม่ใช้ เบื่อแล้วก็ขายต่อได้ราคาไม่ตกมาก
แค่ ANT+ Sensors นี่ราคาเป็นกี่เปอร์เซนต์ของจักรยานแล้วนี่
m101
สมาชิก
สมาชิก

m101 เขียน: ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ แต่เป็นไปได้สูงว่าอาจจะไปจบที่กามิน 555+
Speed Sensor + Cadence Sensor แยกกัน และไม่ต้องมีแม่เหล็กเกะกะ ราคาแค่สามพันต้นๆ กลายเป็นถูกไปเลย
เมื่อเทียบกับของ Bontrager ยังไงของ Garmin ถ้าไม่ใช้ เบื่อแล้วก็ขายต่อได้ราคาไม่ตกมาก
แค่ ANT+ Sensors นี่ราคาเป็นกี่เปอร์เซนต์ของจักรยานแล้วนี่
ยอมรับครับว่าคิดหนักเหมือนกันกับราคาเซนเซอร์ แต่พอดีมีไมล์ 510 ที่ใช้กับรถหมอบอยู่แล้วเป็นทุนเดิม

ก็เลยอาจจะต้องยอมลงทุนกับเซนเซอร์อีกชุดนึงครับ นี่ยังไม่รวมขาจับไมล์อีกด้วยนะครับ เพลียๆ 555+
m101
สมาชิก
สมาชิก

m101 เขียน:
ยอมรับครับว่าคิดหนักเหมือนกันกับราคาเซนเซอร์ แต่พอดีมีไมล์ 510 ที่ใช้กับรถหมอบอยู่แล้วเป็นทุนเดิม

ก็เลยอาจจะต้องยอมลงทุนกับเซนเซอร์อีกชุดนึงครับ นี่ยังไม่รวมขาจับไมล์อีกด้วยนะครับ เพลียๆ 555+
ใส่กับรถคันนี้ครับ ตอนนี้ตัดเรื่องซื้อขาไมล์กามินราคา 1700 ไปและ โดยใช้ barfly มาติดกับฐานไมล์กามินเอง(ในกล่องมีมาให้2อัน)
สุดท้ายก็เหลือเซนเซอร์อย่างเดียวแล้วว่าจะเล่นยี่ห้ออะไร ของกามินเองโทรเช็คศุนย์แล้วยังไม่มีของขาย ไม่แน่อาจจะโดน bontrager ตัดหน้าแทน
ว่าแล้วก็ขอโชว์รถหน่อยแล้วกัน 555
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
นาย ล้อหมุน
สมาชิก
สมาชิก

รถสวยมากครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”