Dahon Mu P9

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งค์ล่อรถพ่วง เมาปั่น ตะวันออก
Bike: GIANT, [ "ฤ" เจ้า Green dugong พะยูนเขียวตัวน้อย ] , และรถสองล้อทั่วไป

Re: Dahon Mu P9

โพสต์ โดย นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ »

:P แรคหลังเทห์ดี จัดหามาจากไหนอย่างไรครับ
..................................
ณิราศทัวร์ริ่ง ปั่นไปพรรณาไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1077791
♤♡♢♧°•○●□■☆▪¤《》`~
ไม่มีอะไรล้มเหลว มีแต่คิดที่จะล้มเลิก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งค์ล่อรถพ่วง เมาปั่น ตะวันออก
Bike: GIANT, [ "ฤ" เจ้า Green dugong พะยูนเขียวตัวน้อย ] , และรถสองล้อทั่วไป

โพสต์ โดย นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ »

;) มีกับเขาอยู่คันนึง ก็ปั่นมันส์ดีครับ
ไฟล์แนบ
..................................
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1077791
ไม่มีอะไรล้มเหลว มีแต่คิดที่จะล้มเลิก
benzy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon, tonino lamborghini

โพสต์ โดย benzy »

RangerGT เขียน:ขอบคุณคร้าบ ที่แวะมาเล่าเรื่องราวการผจญภัยในเมืองให้ฟังต่อ ยังคงเนื้อความที่สนุกครับแต่ก็อดห่วงเรื่องความปลอดภัยไม่ได้ครับ :D
:mrgreen: ขอบคุณครับ จริงๆผมเป็นประเภทค่อนข้างขี้ขลาดครับ จังหวะการขี่เลยไม่ค่อยมีอะไรเสี่ยง ไปไม่ได้ก็ไม่ไป แคบนัก ยากนักก็จูง
Lasergai เขียน:;) ชื่อบกระทู้ครับภาพสวยด้วย
ขอบคุณครับ ^____^
chanontb เขียน::D
สุธิดา1 เขียน::D :D
:D :D :D :D :D :D เอากลับไปสองเท่า
Bombhin เขียน:ของผมติดขากระติกน้ำไว้ตรงนี้เวลาหิวก็สามารถปั่นไปดื่มไปด้วยพร้อมกัน ครับ น้ำไม่หกด้วย :D
กำลังพิจารณาตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนอยู่ในร้านผมดูไม่ค่อยออก ว่ามันคืออันไหน :mrgreen: :mrgreen:
Cookiebike เขียน:กระทู้ผจญภัยดี
เปลี่ยนจากแม่เหล็กเป็นสายรัดก็ได้นะครับ แน่นชัวร์
รูปภาพ
น่าสนใจมากๆ ขอบคุณครับ

นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ เขียน::P แรคหลังเทห์ดี จัดหามาจากไหนอย่างไรครับ
ของดาฮอนเลยครับ คงต้องตามหากะตัวแทนจำหน่าย
benzy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon, tonino lamborghini

นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ เขียน:;) มีกับเขาอยู่คันนึง ก็ปั่นมันส์ดีครับ
รูปภาพ
หนุ่มน้อยตัวเท่ารถพอดี :) แต่อีกไม่นานคงสูงพอที่จะยึดรถคันนี้ของคุณพ่อ :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

พิมพ์ผิด หมายถึง snaplock น่ะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

benzy เขียน:
RangerGT เขียน:ขอบคุณคร้าบ ที่แวะมาเล่าเรื่องราวการผจญภัยในเมืองให้ฟังต่อ ยังคงเนื้อความที่สนุกครับแต่ก็อดห่วงเรื่องความปลอดภัยไม่ได้ครับ :D
:mrgreen: ขอบคุณครับ จริงๆผมเป็นประเภทค่อนข้างขี้ขลาดครับ จังหวะการขี่เลยไม่ค่อยมีอะไรเสี่ยง ไปไม่ได้ก็ไม่ไป แคบนัก ยากนักก็จูง
ไม่น่าจะเรียกว่าขี้ขลาดนะครับ แบบนี้สำหรับผม เรียกว่า รอบคอบ ปลอดภัยไว้ก่อนครับ ขับขี่แบบนี้ดีครับ ปลอดภัยทั้งคน ปลอดภัยทั้งรถครับ

:D :D :D
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

ขออนุญาตแนะนำสองเรื่องนะครับ
1.ใช้ขวดน้ำจย.เฉพาะดีกว่าครับ เพราะเนื้อพลาสติกที่ใช้ทำขวดน้ำทั่วไป ไม่เหมาะกับการนำไปตากแดดตากลมบ่อยๆ นานๆ ครับ
เพราะจะเกิดการคายสารประกอบไปปนเปื้อนในน้ำที่ดื่มได้
สังเกตได้จากเนื้อพลาสติกจะเสื่อมสภาพ และขึ้นฝ้าครับแล้วหากจะใช้วิธีเปลี่ยนขวดบ่อยๆ ผมว่าก็ไม่ควรครับ มันเป็นการเพิ่มขยะเปล่าๆ แต่ถึงเลือกขวดน้ำจย.แล้ว ก็เลือกแบบที่เชื่อถือได้หน่อยก็น่าจะดีครับ พวกราคาประหยัดมากๆ ก็ไม่เหมาะ (ขวดน้ำจย.ที่มีราคาขึ้นมา ก็มีอายุนะครับ[ขึ้นชื่อว่าพลาสติก มีหมดครับ]แต่ผมไม่มีข้อมูลว่านานขนาดไหน แถมขวดน้ำจย.จะเหมาะกับการปั่นไปดื่มไปด้วย (แต่ผมคิดว่าจขกท.คงไม่ทำหรอกมั้ง) หรือจขกท.จะเลือกเป็นขวดโลหะสแตนเลสอย่างในรูปก่อนหน้าที่มีคนลงให้ดูก็ได้ครับ แบบนั้นก็ปลอดภัยดี
2.ตามปกติมารยาทการใช้บันไดเลื่อนคือการยืนชิดขวา เหลือทางซ้ายให้คนที่รีบกว่าผ่านไปก่อนครับ ถ้ารถเราวางได้พอดีอย่างนี้ดูไม่ดีหรอกครับ สำหรับผม ผมเปลี่ยนแนววางให้เหลือที่ทางซ้ายครับ

ต่อไปเป็นคำถาม...
แต่ลืมแล้วจะถามอะไร เดี๋ยวโพสอันนี้ก่อน
แล้วจะกลับไปอ่าน แล้วจะกลับมาถามครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

อ่อ นึกออกแล้วครับจะถามอะไร...
เวลาใช้ MRT มีวิธีสังเกตยังไงครับ ว่ายืนรอจุดนี้จะได้เข้าที่หัวหรือท้ายขบวน

ปล.กระทู้อ่านสนุกดีครับ เดี๋ยวลงบ้างดีกว่า
รับรองเลยว่าการใช้รถของผมไปทั่วคุ้มไม่แพ้จขกท.แน่ๆ :mrgreen:
(เดี๋ยวเสาร์กับอาทิตย์นี้ ก็จะพาไปเที่ยวคอนเสิร์ตด้วยกันพอดีครับ ที่จริง...ผมมีรูปที่แปลกๆ ที่ไม่คิดว่าจย.จะเข้าไปได้หลายที่ครับ แต่เพราะเป็นจย.พับนี่แหละครับ หลายๆ อย่างเลยเป็นไปได้
...หลายๆ รูปที่ถ่ายไว้แรกๆ ผมทยอยเอาลงอัลบั้มรูปในเฟซบุ๊กไปแล้ว แต่...เมื่อไม่กี่วันก่อนหน้านี้...อีกหลายๆ รูปที่เหลือที่ยังไม่ทันได้ลง[รวมถึงไฟล์อื่นๆ อีกมากมาย]... ได้หายไปจาก external hardisk ของผมครับ [กู้ไฟล์แล้ว ก็ไม่มาครับ] ...ผมเสียใจมาก ตอนนี้ยังพยายามทำใจอยู่เลย :cry: )
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
benzy
สมาชิก
สมาชิก

mod_gb! เขียน:ขออนุญาตแนะนำสองเรื่องนะครับ
1.ใช้ขวดน้ำจย.เฉพาะดีกว่าครับ เพราะเนื้อพลาสติกที่ใช้ทำขวดน้ำทั่วไป ไม่เหมาะกับการนำไปตากแดดตากลมบ่อยๆ นานๆ ครับ
เพราะจะเกิดการคายสารประกอบไปปนเปื้อนในน้ำที่ดื่มได้
สังเกตได้จากเนื้อพลาสติกจะเสื่อมสภาพ และขึ้นฝ้าครับแล้วหากจะใช้วิธีเปลี่ยนขวดบ่อยๆ ผมว่าก็ไม่ควรครับ มันเป็นการเพิ่มขยะเปล่าๆ แต่ถึงเลือกขวดน้ำจย.แล้ว ก็เลือกแบบที่เชื่อถือได้หน่อยก็น่าจะดีครับ พวกราคาประหยัดมากๆ ก็ไม่เหมาะ (ขวดน้ำจย.ที่มีราคาขึ้นมา ก็มีอายุนะครับ[ขึ้นชื่อว่าพลาสติก มีหมดครับ]แต่ผมไม่มีข้อมูลว่านานขนาดไหน แถมขวดน้ำจย.จะเหมาะกับการปั่นไปดื่มไปด้วย (แต่ผมคิดว่าจขกท.คงไม่ทำหรอกมั้ง) หรือจขกท.จะเลือกเป็นขวดโลหะสแตนเลสอย่างในรูปก่อนหน้าที่มีคนลงให้ดูก็ได้ครับ แบบนั้นก็ปลอดภัยดี
2.ตามปกติมารยาทการใช้บันไดเลื่อนคือการยืนชิดขวา เหลือทางซ้ายให้คนที่รีบกว่าผ่านไปก่อนครับ ถ้ารถเราวางได้พอดีอย่างนี้ดูไม่ดีหรอกครับ สำหรับผม ผมเปลี่ยนแนววางให้เหลือที่ทางซ้ายครับ

ต่อไปเป็นคำถาม...
แต่ลืมแล้วจะถามอะไร เดี๋ยวโพสอันนี้ก่อน
แล้วจะกลับไปอ่าน แล้วจะกลับมาถามครับ
ขอบคุณครับ

ต้องขอโทษทุกๆท่านด้วยครับ ที่ภาพที่เอามาลง แล้วทำให้ดูเหมือนไม่ค่อยเอื้อเฟื้อต่อคนรอบข้าง
จริงๆแค่อยากวัดขนาดเอามาให้ดูครับ เพราะถ้าพับแล้วยังยาวกว่าแนวนี้ การเอารถขึ้นบันไดเลื่อน ไม่ใช่เรื่องง่ายน่ะครับ เจตนามีเท่านี้จริงๆ
แต่ภาพออกมาดูไม่ดีจริงๆนั่นล่ะ ต้องขอโทษด้วยครับ

เรื่องที่ใส่น้ำ เอาจริงๆนะ ถึงวันนี้ ยังไม่ได้เคยใส่น้ำสักขวดเลยครับ :mrgreen: เพราะทุกวันนี้วิ่งอยู่ในเมือง ช่วงหนึ่งเหนื่อยเนี่ย ยังไงก็มีชาดำเย็นขาย

mod_gb! เขียน:อ่อ นึกออกแล้วครับจะถามอะไร...
เวลาใช้ MRT มีวิธีสังเกตยังไงครับ ว่ายืนรอจุดนี้จะได้เข้าที่หัวหรือท้ายขบวน

ปล.กระทู้อ่านสนุกดีครับ เดี๋ยวลงบ้างดีกว่า
รับรองเลยว่าการใช้รถของผมไปทั่วคุ้มไม่แพ้จขกท.แน่ๆ :mrgreen:
(เดี๋ยวเสาร์กับอาทิตย์นี้ ก็จะพาไปเที่ยวคอนเสิร์ตด้วยกันพอดีครับ ที่จริง...ผมมีรูปที่แปลกๆ ที่ไม่คิดว่าจย.จะเข้าไปได้หลายที่ครับ แต่เพราะเป็นจย.พับนี่แหละครับ หลายๆ อย่างเลยเป็นไปได้
...หลายๆ รูปที่ถ่ายไว้แรกๆ ผมทยอยเอาลงอัลบั้มรูปในเฟซบุ๊กไปแล้ว แต่...เมื่อไม่กี่วันก่อนหน้านี้...อีกหลายๆ รูปที่เหลือที่ยังไม่ทันได้ลง[รวมถึงไฟล์อื่นๆ อีกมากมาย]... ได้หายไปจาก external hardisk ของผมครับ [กู้ไฟล์แล้ว ก็ไม่มาครับ] ...ผมเสียใจมาก ตอนนี้ยังพยายามทำใจอยู่เลย :cry: )
ผมดูที่เส้นเหลืองเข้าคิวอะครับ เค้าทำไว้แค่ขบวนพอดี สุดตรงไหน ก็หัวขบวน หรือท้ายขบวนตรงนั้น

เอามาลงเลยครับ ชอบๆ
ผมเพิ่งเริ่มใช้จักยานเองครับ การเดินทาง เลยติดที่จะไปตามถนนใหญ่ด้วยความคุ้นเคยกับการเลือกเส้นทางของรถบนต์
วันก่อนไปถนนหลักๆทั้งนั้นเลยในวันเดียว รัชดา - ลาดพร้าว - รามคำแหง - เพชรบุรี - ตัดเข้าซอยข้ามไปถึงพระรามสี่ - พระรามสาม
อันนี้คือเอาไปทำงานครับ

เดี๋ยววันนี้ อาจจะมีทริปขี่เล่น ในระหว่างที่คนอื่นทำงาน เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ
benzy
สมาชิก
สมาชิก

รูปภาพ

โตขึ้นจะเป็น อ็อปติม้ส ไพรม์ แฮ่!!

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
benzy
สมาชิก
สมาชิก

หลังจากขี่จักรยานตะลอนๆในเมืองกรุงมาเกือบสองเดือน เจอคำถามที่ถูกถามบ่อย
เจอบ่อยๆ ตอบบ่อยๆ เลยเก็บเป็น faqs มาฝากกันครับ

ขี่จักรยานมาจริงๆเหรอ
จริงครับ จะให้ละเอียด ก็มีทั้งขี่ ทั้งจูง แบก เอาขึ้นรถใต้ดิน จอดนั่งหอบตรงเกาะริมสี่แยก ฯลฯ

ปลอดภัยมั้ย กับการขี่จักรยานในกรุงเทพ
เอ่อ.... ถ้าประมาท ทำอะไรมันก็ไม่ปลอดภัยทั้งนั้นล่ะครับ นั่งๆเล่นเน็ต ไฟอาจรั่วจากโน๊ตบุ๊คมาใส่มือใส่แขนก็ได้
การขี่จักรยานบนถนน ต้องถือว่าเพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเอง
ซึ่งถ้าเราตระหนักตรงนี้แล้ว ก็แค่เพิ่มมาตรการมากกว่าปกติขึ้นมา เพื่อให้ความเสี่ยงลดลงมาอยู่ในภาวะปกติ

เท่าไหร่ล่ะคันนี้

(อีกนัยหนึ่งคือ "แพงมั้ย?")
แพงครับ ตอบไปก่อนเลย เพราะถ้าถามแบบนี้ แสดงว่ามาจากยุคขี่เฟสสันไปโรงเรียน หรือไม่ก็ไม่เคยขี่จักรยานเลย ซึ่งไม่ได้ผิดอะไร แต่ เค้าจะมีราคาจักรยานอยู่ในใจว่า ไม่เกินสามพัน!!!

ทำไมแพงจัง
มันแพงเพราะมันพับได้ครับ(ผมยึดเรื่องนี้เป็นเหตุผลแรก) ตามมาด้วยเรื่องวัสดุ และอุปกรณ์

หนักมั้ย
คนถามมักเป็นผู้หญิง ซึ่งก็ต้องตอบว่า น่าจะหนักนะครับ ลองยกดูมั้ย

ว้า!! หนักจัง
ฟังเหมือนไม่ใช่คำถาม แต่จริงๆแล้วจะมีคำถามตามมาว่า เบากว่านี้มีมั้ย?
รถพับ ถ้าเลือกได้ ควรเลือกแบบที่พับแล้วเข็นได้น่าจะดีกว่าครับ เพราะถ้าเบา ราคาจะสูงมาก
จังหวะยกขึ้นเก็บท้ายรถ 13kg กับ 7kg มันไม่ต่างกันมากหรอก

เบาๆถูกๆ ไม่มีเหรอ
มีมั้งครับ แต่ไม่ค่อยได้ยิน

งั้นใช้รถพับทำไมล่ะ ทำไมไม่ใช้แบบทั่วไป

เอาไว้เอาขึ้นรถง่ายๆ เอาไปไหนด้วยรถที่บ้านได้สะดวก

ลำบากละสิ ตอนฝนมา
เอ่อ การขี่จักรยานมันเป็นกิจกรรมกลางแจ้งอะครับ ต้องทำความเข้าใจกับตัวเองให้ดีก่อนขี่ ความพร้อมจะตามมา

ขี่แล้วได้อะไร
อยากตอบ แต่คำถามนี้ไม่มีใครเคยถามครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ปัญหานึงที่หมดไปสำหรับผม คือการนัดเจอกับคุณผบ.ทบ.กลางทาง ตอนนี้ไม่ต้องแท๊กซี่แล้ว มาเจอกันแล้วก็เอาขึ้นรถกลับ
วันก่อนไปขี่จักรยานไปดูหนัง อื้มมมมมม ได้ความทรงจำเก่าๆกลับมาแฮะ แม้จะไม่มีผลไม้ดอง น้ำหวานอัดแก๊สหน้าโรงหนังเหมือนวันเก่าๆก็ตาม
(ถึงตอนกลับจะเอาใส่รถกลับก็เถอะ แฮ่ๆ)
รูปภาพ
palan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866371781
team: MBS
Bike: Treck3900 Chevy

โพสต์ โดย palan »

benzy เขียน:หลังจากขี่จักรยานตะลอนๆในเมืองกรุงมาเกือบสองเดือน เจอคำถามที่ถูกถามบ่อย
เจอบ่อยๆ ตอบบ่อยๆ เลยเก็บเป็น faqs มาฝากกันครับ

ขี่จักรยานมาจริงๆเหรอ
จริงครับ จะให้ละเอียด ก็มีทั้งขี่ ทั้งจูง แบก เอาขึ้นรถใต้ดิน จอดนั่งหอบตรงเกาะริมสี่แยก ฯลฯ

ปลอดภัยมั้ย กับการขี่จักรยานในกรุงเทพ
เอ่อ.... ถ้าประมาท ทำอะไรมันก็ไม่ปลอดภัยทั้งนั้นล่ะครับ นั่งๆเล่นเน็ต ไฟอาจรั่วจากโน๊ตบุ๊คมาใส่มือใส่แขนก็ได้
การขี่จักรยานบนถนน ต้องถือว่าเพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเอง
ซึ่งถ้าเราตระหนักตรงนี้แล้ว ก็แค่เพิ่มมาตรการมากกว่าปกติขึ้นมา เพื่อให้ความเสี่ยงลดลงมาอยู่ในภาวะปกติ

เท่าไหร่ล่ะคันนี้

(อีกนัยหนึ่งคือ "แพงมั้ย?")
แพงครับ ตอบไปก่อนเลย เพราะถ้าถามแบบนี้ แสดงว่ามาจากยุคขี่เฟสสันไปโรงเรียน หรือไม่ก็ไม่เคยขี่จักรยานเลย ซึ่งไม่ได้ผิดอะไร แต่ เค้าจะมีราคาจักรยานอยู่ในใจว่า ไม่เกินสามพัน!!!

ทำไมแพงจัง
มันแพงเพราะมันพับได้ครับ(ผมยึดเรื่องนี้เป็นเหตุผลแรก) ตามมาด้วยเรื่องวัสดุ และอุปกรณ์

หนักมั้ย
คนถามมักเป็นผู้หญิง ซึ่งก็ต้องตอบว่า น่าจะหนักนะครับ ลองยกดูมั้ย

ว้า!! หนักจัง
ฟังเหมือนไม่ใช่คำถาม แต่จริงๆแล้วจะมีคำถามตามมาว่า เบากว่านี้มีมั้ย?
รถพับ ถ้าเลือกได้ ควรเลือกแบบที่พับแล้วเข็นได้น่าจะดีกว่าครับ เพราะถ้าเบา ราคาจะสูงมาก
จังหวะยกขึ้นเก็บท้ายรถ 13kg กับ 7kg มันไม่ต่างกันมากหรอก

เบาๆถูกๆ ไม่มีเหรอ
มีมั้งครับ แต่ไม่ค่อยได้ยิน

งั้นใช้รถพับทำไมล่ะ ทำไมไม่ใช้แบบทั่วไป

เอาไว้เอาขึ้นรถง่ายๆ เอาไปไหนด้วยรถที่บ้านได้สะดวก

ลำบากละสิ ตอนฝนมา
เอ่อ การขี่จักรยานมันเป็นกิจกรรมกลางแจ้งอะครับ ต้องทำความเข้าใจกับตัวเองให้ดีก่อนขี่ ความพร้อมจะตามมา

ขี่แล้วได้อะไร
อยากตอบ แต่คำถามนี้ไม่มีใครเคยถามครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ปัญหานึงที่หมดไปสำหรับผม คือการนัดเจอกับคุณผบ.ทบ.กลางทาง ตอนนี้ไม่ต้องแท๊กซี่แล้ว มาเจอกันแล้วก็เอาขึ้นรถกลับ
วันก่อนไปขี่จักรยานไปดูหนัง อื้มมมมมม ได้ความทรงจำเก่าๆกลับมาแฮะ แม้จะไม่มีผลไม้ดอง น้ำหวานอัดแก๊สหน้าโรงหนังเหมือนวันเก่าๆก็ตาม
(ถึงตอนกลับจะเอาใส่รถกลับก็เถอะ แฮ่ๆ)
รูปภาพ
นึกว่า แถว สถานี บีทีเอส ซอยอารี :(

ขอถามให้คับ ขี่แล้วได้อะไร :mrgreen:
benzy
สมาชิก
สมาชิก

palan เขียน:
นึกว่า แถว สถานี บีทีเอส ซอยอารี :(

ขอถามให้คับ ขี่แล้วได้อะไร :mrgreen:
มุมนี้คล้ายอารีย์จริงๆด้วย :mrgreen:

ขอบคุณคำถามครับ ตอบยาวหน่อยนะครับ

ปั่นแล้ว โลกมันกลับมากว้างเหมือนเมื่อก่อนครับ

สมัยนี้ อะไรๆก็เร็วไปหมด พอขี่จักรยาน โลกคนอื่นเป็นไงไม่รู้ แต่โลกเรามันช้าลง

ผมมาจากยุคที่ขี่จักรยานเอาธนาณัติไปไปรษณีย์ เพื่อขึ้นตังค์จากทางบ้านอะคับ 555 เด็กเดี๋ยวนี้ไม่รู้จักแล้ว

การส่งเงิน รับเงิน transaction ก็เป็นวันๆ มีอัตราความเร็วในการขี่จักรยานเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ไปถีงเร็วก็ได้ตังค์เร็ว

ไม่เหมือนสมัยนี้ ฝากปุ๊บอัพเดทปั้บ

อารมณ์ตอนขี่ มันมีความทรงจำเก่าๆปนมามากมาย

และ ถ้าอยู่กับปัจจุบันนะ ขี่จักยานในกทม.มันคือการผจญภัยครับ :mrgreen: :mrgreen: ไม่ต้องไปท่องโลกที่ไหน รอบๆตัวเนี่ย ภัยอันตรายล้วนๆ

ส่วนเรื่องประหยัด และสุขภาพนะเหรอ เอ่อ หลังได้จักรยานมานี่ น้ำหนักขึ้น :oops:
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

:lol:
BCC 133
ขาประจำ
ขาประจำ

เจอสนามนี้ สนามเขียวชิดซ้ายเลย
ไฟล์แนบ
1415463212860.jpg (99 KiB) เข้าดูแล้ว 285 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”