Dahon Mu P9

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
benzy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon, tonino lamborghini

Re: Dahon Mu P9

โพสต์ โดย benzy »

bird8850 เขียน:อยาก อัพ อะไร บอกเลย ครับ เดี้ยว จัดให้
กำลังมีความคิดใหม่ เดี๋ยวจะแวะไปขอคำปรึกษานะ ตอนนี้ขออัพแรงตัวเองไปพลางๆ :D

toop เขียน:ขอบคุณครับ ที่เอาประสบการณ์การใช้งานรถพับแบบในเมืองมาแบ่งปันให้ได้ทราบกันครับ ขอบอกว่า ใช้รถได้คุ้มมากเลยครับ

:D :D :D
ขอบคุณครับ อยากสนุกครับ แหะๆ เหมือนได้ผจญภัยดี :mrgreen:

palan เขียน:รอ ความคืบหน้า เจ้าของกระทู้หายไปไหน
ยังอยู่ครับ :mrgreen: แต่ยังไม่ได้ไปไหนเพิ่มเติมเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
RangerGT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT i-drive3.0 +Dahon Horize

โพสต์ โดย RangerGT »

รออ่านต่อหลายวันแล้วครับ สนุกมากๆใช้ภาษาได้น่าติดตามมาเม้าท์ต่อนะครับ :D
benzy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon, tonino lamborghini

RangerGT เขียน:รออ่านต่อหลายวันแล้วครับ สนุกมากๆใช้ภาษาได้น่าติดตามมาเม้าท์ต่อนะครับ :D
เม้าท์เลยนะ :lol: ม่ะ เม้าท์ก็เม้าท์

สวัสดีครับ

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ได้เห็นหลายค่ายปรับแต่ง Mu P9 ให้กลายเป็น Mu Controltech กันหลายคัน
ดูไป ก็ตาร้อนผ่าว เลือดลมร้อนฉ่า รถเค้าเบาหวิวเชียว

หันกลับมาดูรถตัวเอง หนักเป็นรถถังขึ้นทุกวัน เนี่ย รอเอาไปใส่ตะแกรงหน้าอีก หนักเข้าไป

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมานี้เอารถถัง เอ้ย P9 ไปขึ้นรถใต้ดินอีกครั้งครับ

ต้นทางรัชโยธิน ปลายทาง พระราม 3 แถวๆทางขึ้นสะพานภูมิพล

ออกจากเมเจอร์รัชโยธิน สี่โมงเย็น แดดยังร้อนอยู่เลยครับ

จูงข้ามถนนรัชดา แล้วก็พหลโยธิน
เริ่มขี่ที่พหลโยธินขาเข้า ช่วงเย็นวันศุกร์แบบนี้ รถขาเข้าน้อยมากครับ
ขี่ไปได้เรื่อยๆ แต่อย่าขยับเข้าใกล้เลนที่สองเชียว เพราะพอรถว่าง รถมาข้างหลังจะถึงตัวเร็วมาก
a01.JPG (120.2 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
มาถึงแยกลาดพร้าว เลี้ยวซ้ายปั๊บ ก็เจอทางลง MRT เลย
วันก่อนพับแล้วใส่กระเป๋าเรียบร้อย
วันนี้จะลองพับแบบเปลือยๆ ลองดูบ้าง

ก่อนขึ้น แอบหวั่นๆครับ ว่าเวลานี้กำลังจะเริ่มเป็นเวลาเร่งด่วน เราจะไปเกะกะผู้โดยสารท่านอื่นรึเปล่า
ปรากฏว่า MRT ขาเข้าคนไม่เยอะครับ พอแทรกๆเข้าไปได้
ผมเป็นคนชอบขึ้นหัวขบวน หรือไม่ก็ท้ายขบวนอยู่แล้ว ไม่ต้องปรับตัวอะไร
สถานีที่จะไปลง คือสถานีคลองเตย ซึ่งเป็นสถานีที่ประตูเปิดทางซ้าย ก็ไปวางรอได้เลย เพราะไม่เกะกะคนขึ้นสถานีก่อนหน้า ที่เข้าประตูฝั่งขวา
a02.JPG (125 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
ความยาวเวลาพับ วางพอดีเป๊ะกับบันไดเลื่อน
a03.JPG (120.74 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
ขึ้นมาจากสถานีคลองเตย ฝนตก!!!
แต่กำลังซาลง รอแป๊บนึง
a04.JPG (141.97 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
ระหว่างรอ เอาภาพการพับ Mu P9 มาฝากครับ
ปกติ เวลาพับ จะมีแม่เหล็กคอยยึดเอาไว้ แต่การยึด เป็นแค่การแปะไว้เฉยๆ ไม่ได้รับน้ำหนักได้ในจังหวะที่เราถือแล้วมีการเหวี่ยงออกด้านข้าง
แปลว่า การจะถือ จะยก ก็มีโอกาสบานออกได้
ทางแก้ปัญหามีต่างๆนานา รวมไปถึงแถบสายรัดที่มีขายทั่วไป
แต่...
ผมใช้สิ่งที่หาได้ในภูมิประเทศครับ หมวกที่ใส่นี่ล่ะ เอามารัดล้อ กับตะแกรง พอดีเป๊ะ ไม่ต้องปรับสาย
แบกเหวี่ยงไปเหวี่ยงมา ไม่มีหลุด แถมไม่ต้องถือหมวกอีกด้วย
a05.JPG (90.61 KiB) เข้าดูแล้ว 581 ครั้ง
benzy
สมาชิก
สมาชิก

ตอนแรกออกมาจากสถานี เลือกไม่ถูกว่าไปทางไหนดี
เดินลากจักรยานอยู่ ก็มีน้องท่านนึงขี่เมาเทนไบค์ผ่านมา ถามไถ่"อ้าว พี่ รถเป็นอะไร ทำไมไม่ขี่"
"รถไม่เป็นอะไรครับ แค่กำลังงงว่าไปทางไหนดี"
น้องเค้าก็ขี่ไปเลย หลังจากรู้ว่า รถไม่เป็นอะไร
ทิ้งความรู้สึก"อยากขอบคุณ"ไว้กะผม
ขอบคุณไว้ตรงนี้อีกทีละกันครับสำหรับน้องชายท่านนั้น

ตอนแรกผมจะย้อนกลับมาทางคลองเตย แต่พอดูแผนที่แล้ว มาเข้าใต้ทางด่วนดีกว่า
a06.JPG (136.65 KiB) เข้าดูแล้ว 580 ครั้ง

จังหวะเลี้ยวเข้าใต้ทางด่วน ค่อนข้างมืดและแคบนะครับ มีไฟท้ายแค่ไหน ใส่ให้เต็มที่ไว้
พอออกมาเป็นถนนเชื้อเพลิงแล้ว สภาพก็เป็นภาพแรกครับ
a06index2.jpeg (84.48 KiB) เข้าดูแล้ว 580 ครั้ง
พอเลี้ยวขวาเข้าถนนพระราม 3 ใต้ทางยกระดับ กับทางด่วน
จะมีถนนเล็กที่ชาวบ้านใช้เดิน ขี่จักรยาน ขี่มอเตอร์ไซค์อยู่นะครับ อยู่แนวใต้ทางด่วนเลย
ขึ้นไปขี่ตรงนั้น จะดีกว่าขี่บนพระรามสาม เนื่องจากช่องว่างสำหรับขี่จักรยานจะแคบมาก
แล้วรถพ่วงแต่ละคัน ดูแล้วถ้าเค้าสะกิดเราเนี่ย เค้าไม่รู้สึกอะไรเลยแน่ๆครับ คงขี่ไปเลย

ภาพที่สองครับ เจอเป็นตลาดเลย ของกินเพียบ คนช็อบเพียบ
จริงๆหน้าตาผมเหมือนคนในพื้นที่นั่นล่ะครับ
เพียงแต่ว่าประหลาดกว่าคนอื่นตรงผ้าปิดจมูกกับหมวกกันน็อค
เค้าก็เลยมองๆกันว่าเจ้านี่มาจากไหน

ภาพที่สาม ขี่ไปจนสุดใต้ทางด่วน จะเจอจังหวะยากต่อจากนี้
เพราะถ้าออกไปขี่บนพระรามสามเลย จะต้องไปตัดทางลงทางด่วน
ซึ่งน่าหวาดเสียวมาก (มารอบที่แล้วผมใช้วิธีจูงรถวิ่งข้ามเอา)

มีทางอยู่ครับ ก่อนสุดทางด่วน จะมีทางเลี้ยวซ้ายเข้าชุมชน
ให้เลี้ยวไปตรงนั้น แล้วเลี้ยวขวาอีกที ตรงข้างทางด่วน จะเจอทางเล็กๆที่ลัดเลาะไปได้ ตามภาพที่สี่
(สี่ภาพนี้ เบลอหน่อย ไม่หน่อยล่ะ เบลอมากเลย ต้องขออภัยนะครับ)

โผล่ออกมาตรงนี้ครับ ทางขวาคือทางที่ลงมาจากทางด่วน รถตีโค้งลงมาด้วยความเร็วทุกคัน
a07.JPG (121.71 KiB) เข้าดูแล้ว 580 ครั้ง

สุดท้าย ถึงที่หมายพอดีกับฝนลงมาอีกรอบ

คงเป็นฝนท้ายๆฤดูแล้ว
แต่ยังไงก็คงไม่ถอดบังโคลนออกก่อน วิ่งแบบนี้ล่ะ สะดวกเวลาใช้งาน

ถนนแถวคลองเตย เวลาเปียก มันเป็นน้ำผสมน้ำมันครับ ลื่นจะน่ากลัว ใครบังเอิญต้องขี่ย่านนี้เวลาเปียกๆ ระมัดระวังมากๆนะครับ
Beoulve
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SCOTT Addict 20

โพสต์ โดย Beoulve »

อ่านกระทู้นี้แล้ว อยากรีบไปซื้อ Dahon ตัวนี้มาใช้บ้างเลยครับ :D :D :D
Tony3753
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Trek Madone9

โพสต์ โดย Tony3753 »

ใช้อยู่เหมือนกันครับ ของเขาดีจริง
palan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866371781
team: MBS
Bike: Treck3900 Chevy

โพสต์ โดย palan »

;) ผมไม่ตกคงดี ระวังลื่น นะคับ :lol:
benzy
สมาชิก
สมาชิก

Beoulve เขียน:อ่านกระทู้นี้แล้ว อยากรีบไปซื้อ Dahon ตัวนี้มาใช้บ้างเลยครับ :D :D :D
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมป่าวโฆษณานะ

อย่างที่บอกไว้ตอนต้นๆครับ ผมตั้งโจทย์ไว้สองข้อ สำหรับคันนี้
-พับได้ แน่นอนล่ะ มันเป็นรถพับนี่นา ;)
-ใช้จริงได้ หมายความว่า มันพาผมจากที่นึง ไปอีกที่นึงในกทม.ได้
ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องความเร็วเฉลี่ย (เพราะไม่ค่อยมีแรง :lol: )
ความเร็วของผม เหมือนตอนเป็นเด็กบ้านนอก เร็วเหมือนขี่จักรยานไปโรงเรียน ก็ขี่ไปเรื่อยๆ
ความเร็วของผม ผมว่าใส่รองเท้าเตะก็ปลอดภัยนะ แต่ผมใส่หมวกกันน็อคครับ
ซึ่ง ณ วันนี้ มันตอบโจทย์สองข้อนี้ได้ดีครับ

Tony3753 เขียน:ใช้อยู่เหมือนกันครับ ของเขาดีจริง
เอามาโชว์ตัวบ้างนะครับ อยากเห็นๆ

palan เขียน:;) ผมไม่ตกคงดี ระวังลื่น นะคับ :lol:
หมายถึง ฝน ใช่มั้ยครับเนี่ย :?

ตอนนีที่ลื่นคือบันไดเดิมๆที่มากับรถครับ เจอน้ำกะน้ำมันนี่ ลื่นฟึ่ดๆเลย เท้าเกาะแทบไม่อยู่

เมื่อวันอาทิตย์ จับยัดใส่รถ แล้วเอาไปขี่ที่อยุธยามาครับ ลองขี่เล่นดูบ้าง เป้าหมายคือ โรตีสายไหม :lol: :lol: :lol:
แต่ก็แวะไปไหว้พระด้วย ตรงนี้ถามคุณตำรวจ คุณตำรวจบอกว่า จูงเข้าได้
bay1.jpg (377.63 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง
วันนี้มีอีกหนึ่งไอเดียมาฝากครับ ผมติตตัวจับกระติกน้ำไว้ในแนวนอน แต่ตัวเองดันชอบซื้อน้ำเป็นแก้วข้างทาง หรือ ใน 7-11 กิน
ไม่อยากแขวนตรงแฮนด์ ทำไงดี
หันไปหันมา เจอตะแกรงหลัง และสายล็อค จับยัดลงไป อ๊ะ พอดีแฮะ
จะร่วงมั้ย?!!
ผมขี่จากวัดใหญ่ชัยมงคล มาวิหารพระมงคลบพิตร ไม่ร่วงเลยครับ
(แต่ที่ร่วง ดันเป็น iPhone โชคดีดีที่สาวอยุธยาใจดี ขี่มอตอร์ไซค์ตามหลังมา เรียกให้กลับไปเอา)
bay2.JPG (165.19 KiB) เข้าดูแล้ว 510 ครั้ง

benzy
สมาชิก
สมาชิก

ขออนุญาตอัพเดตภาพการเดินทางด้วย MRT อีกเล็กน้อยครับ

วันนี้ใช้เส้นทางเดิม รัชโยธิน-พระรามสาม

Taxi ยังเฉี่ยวหลังมา ห่างตัวในระยะไม่ถึงเมตรเหมือนเดิม เพิ่มนิดหน่อยคือรถตู้วันนี้เอากะเค้าด้วย

ไม่อุทธรณ์ใดๆครับ ไม่เรียกร้องให้เค้าเปลี่ยนวิธีขับ แค่เอาข้อมูลมาเตือนเพื่อนๆนักปั่นเท่านั้น

มาดูเรื่อง MRT กันดีกว่า
ภาพซ้ายนี่ แสดงในเห็นว่า เริ่มคุ้นเคยกันดีแล้วครับ ระหว่างจักรยานกับรถไฟใต้ดิน
ส่วนภาพขวา ผมลืมหมวกไว้ในรถ วันนี้เลยต้องใช้สายโคลัมเบียรัดรถ :mrgreen: รูปภาพ

เอาอีกสองภาพมา เอาวิวมาฝากจากการเดินทางหลังขึ้นมาจาก MRT คลองเตย-พระรามสาม วันนี้ครับ รูปภาพ
RangerGT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT i-drive3.0 +Dahon Horize

โพสต์ โดย RangerGT »

ขอบคุณคร้าบ ที่แวะมาเล่าเรื่องราวการผจญภัยในเมืองให้ฟังต่อ ยังคงเนื้อความที่สนุกครับแต่ก็อดห่วงเรื่องความปลอดภัยไม่ได้ครับ :D
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

โพสต์ โดย Lasergai »

;) ชื่อบกระทู้ครับภาพสวยด้วย
BCC 133
chanontb
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chanontb »

:D
สุธิดา1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0855-8...
team: ยังไม่มีทีมกับชมรม
Bike: klein-แดง , fuji-ขาว , dahon p8 , cannondale scalpe
ตำแหน่ง: NOVO VILLE

โพสต์ โดย สุธิดา1 »

:D :D
Bombhin
สมาชิก
สมาชิก
team: Pungto Cycling Club
Bike: Trek , Dahon , TrinX

โพสต์ โดย Bombhin »

ของผมติดขากระติกน้ำไว้ตรงนี้เวลาหิวก็สามารถปั่นไปดื่มไปด้วยพร้อมกัน ครับ น้ำไม่หกด้วย :D
ไฟล์แนบ
ขากระติกน้ำติดไว้ใต้เบาะแบบนี้
ขากระติกน้ำติดไว้ใต้เบาะแบบนี้
20141028_143051.jpg (457.36 KiB) เข้าดูแล้ว 397 ครั้ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

กระทู้ผจญภัยดี
เปลี่ยนจากแม่เหล็กเป็น snaplock ก็ได้นะครับ แน่นชัวร์
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Cookiebike เมื่อ 29 ต.ค. 2014, 10:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”