วิธีนำจักรยานพับขึ้น รถไฟฟ้าและรถใต้ดิน ที่ถูกวิธี credit: จส.100

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
pitejung
ขาประจำ
ขาประจำ

วิธีนำจักรยานพับขึ้น รถไฟฟ้าและรถใต้ดิน ที่ถูกวิธี credit: จส.100

โพสต์ โดย pitejung »

นำมาฝากเพื่อนๆชาวรถพับครับ

ดูไม่ได้กดนะครับ
http://youtu.be/tBsZlUMg75E
ton-rangsit
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: วิธีนำจักรยานพับขึ้น รถไฟฟ้าและรถใต้ดิน ที่ถูกวิธี credit: จส.100

โพสต์ โดย ton-rangsit »

:idea: ขอบคุณครับ
สินค้า จักรยาน และอะไหล่ทั้งหมดในร้านครับ คลิ๊ก http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=293
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: วิธีนำจักรยานพับขึ้น รถไฟฟ้าและรถใต้ดิน ที่ถูกวิธี credit: จส.100

โพสต์ โดย toop »

ขอบคุณครับ หากมีโอกาสคงได้ทดลองใช้บ้างครับ

:D :D :D
joligarcon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Mu P24, Bruno Ventura T, Dahon Classic, Khs P20RA, Miyata Click, Dahon Speed P18, Dahon Jifo, Crius Smart 2.0, Dahon Curve D3

โพสต์ โดย joligarcon »

ขอบคุณครับ
Blueten
สมาชิก
สมาชิก
team: สองพ่อลูก
Bike: เก่าเก่า2คัน

โพสต์ โดย Blueten »

ดีจังเลย ขอบคุณครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เมื่อยแขนแทนพิธีกร..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

shpiak เขียน:เมื่อยแขนแทนพิธีกร..
แบบนี้ต้องใช้ รุ่นที่พับแล้วเข็นได้ครับ

Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

พิธีกรยกจักรยานเดิน ทำท่าเหมือนไม่หนัก เชื่อว่าเบื้องหลังพอคัทแล้วแขนสั่นระริกแน่ๆ เลย

ผมลองเอาจักรยานเดินทางบนรถไฟฟ้าทั้งสองระบบ มีข้อสรุปดังนี้ครับ

1. รถพับที่ดีที่สุดคือต้องเข็นได้ครับ ระยะทางเดินภายในสถานีโดยเฉพาะรถใต้ดินมันไกลมากกว่าจะไปถึงตัวรถไฟ
2. รถต้องน้ำหนักเบา ยกได้สะดวกเพราะมีบันไดหลายแห่งที่ไม่มีบันไดเลื่อนต้องยกเดินขึ้นลงเอง
3. รถต้องวางตั้งได้เองเป็นชิ้นเดียว วางตั้งตรงไหนก็ได้ ไม่มีชิ้นส่วนที่หลุดหรือขยับได้ รถพับรุ่นที่พับแล้วต้องใช้สายรัดติดกันจะไม่สะดวกกว่าจะรัดกว่าจะถอดสายแต่ละที
4. ถ้าจะให้ยิ่งดี รถพับที่พับวางไว้ ควรตั้งในแบบที่ให้เรานั่งพักบนอานรถได้ด้วยเวลารอรถไฟนานๆ

รูปภาพ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Gakman เขียน:พิธีกรยกจักรยานเดิน ทำท่าเหมือนไม่หนัก เชื่อว่าเบื้องหลังพอคัทแล้วแขนสั่นระริกแน่ๆ เลย

ผมลองเอาจักรยานเดินทางบนรถไฟฟ้าทั้งสองระบบ มีข้อสรุปดังนี้ครับ

1. รถพับที่ดีที่สุดคือต้องเข็นได้ครับ ระยะทางเดินภายในสถานีโดยเฉพาะรถใต้ดินมันไกลมากกว่าจะไปถึงตัวรถไฟ
2. รถต้องน้ำหนักเบา ยกได้สะดวกเพราะมีบันไดหลายแห่งที่ไม่มีบันไดเลื่อนต้องยกเดินขึ้นลงเอง
3. รถต้องวางตั้งได้เองเป็นชิ้นเดียว วางตั้งตรงไหนก็ได้ ไม่มีชิ้นส่วนที่หลุดหรือขยับได้ รถพับรุ่นที่พับแล้วต้องใช้สายรัดติดกันจะไม่สะดวกกว่าจะรัดกว่าจะถอดสายแต่ละที
4. ถ้าจะให้ยิ่งดี รถพับที่พับวางไว้ ควรตั้งในแบบที่ให้เรานั่งพักบนอานรถได้ด้วยเวลารอรถไฟนานๆ

รูปภาพ
แบบนี้ สะดวกเลยครับ ไม่ต้องคอยยกตลอดเวลาครับ เข็นไปมา ช่วยผ่อนแรงได้เยอะเลยครับ

barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

โพสต์ โดย barnanabee2 »

toop เขียน:ขอบคุณครับ หากมีโอกาสคงได้ทดลองใช้บ้างครับ

เอาลงใต้ดินมาหลายครั้งแล้ว สำหรับนีโอ 16 ขอบอกว่า หนักครับ โดยเฉพาะสถานีปลายทาง เช่นบางซื่อ ระยะทางเกือบ 150 เมตร จะให้เดินแบกรถพับ
แบบในวีดีโอ หลังไหล่ แทบหักนะครับ

ผมใช้นีโอ 16 พอผ่านเกตทางออก ผมพับกลางให้เป็นปกติ แค่ล้อคคอยังพับอยู่ ยกอานสูง แล้วเดินจับอาน ลากสองล้อไปทางออก ยามมาเตือนนิดหน่อย
จะให้ยกเดิน 150 เมตรไม่ไหวจริง ๆ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ขอบคุณมากครับ

ภาค2 ขอเป็นการเดินทางโดยเรือด่วนเจ้าพระยา
ผมใช้ประจำจากท่าน้ำนนท์ ไป ท่าสาทร ท่าราชวงศ์ ท่าบิก-ซี ราษฎร์บูรณะ ราคามากที่สุดตลอดสาย 15 บาท
ให้รถพับลงเรือเท่านั้น ต้องพับก่อนลงท่าเรือด่วน เมื่อขึ้นเรือด่วนต้องวางในคอกท้ายเรือยืนจับไว้
หรือ จะล็อกรถติดกับราวเหล็ก(เพื่อกันรถไหลตกน้ำเวลาเรือเข้าท่าครับ) แล้วไปนั่งข้างในก็ได้ครับ
ไฟล์แนบ
IMGP4589.JPG (186.95 KiB) เข้าดูแล้ว 3020 ครั้ง
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”