ดันโซ่งาน cnc เลียนแบบ สวยหรือป่าวไม่รู้...มาดูกัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
MThaw
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานพับกากๆ
ตำแหน่ง: Rama1, Rama6, Ladprao

ดันโซ่งาน cnc เลียนแบบ สวยหรือป่าวไม่รู้...มาดูกัน

โพสต์ โดย MThaw »

ซื้อรถมาราคาไม่แพงเลยอยากแต่งซักหน่อย
เลยจัดการยัดเกียร์ดุมโดยฝีมือช่างตี๋ปทุมวัน
จากนั้นก็พยายามหาดันโซ่มาใส่แต่ก็หายากส์เหลือเกิน
พอดีเพื่อนแนะนำดันโซ่งานcncแบบไทยๆ ลอกแบบมาจากดันโซ่รถksr

ใช้ลูกกลิ้งแบบยางแต่สามารถเปลี่ยนใส่ลูกกลิ้งตีนผีได้ครับ
แต่ผมเลือกลูกกลิ้งยางเพราะมันเงียบจริงๆ

ลองมาดูกัน

รูปภาพ

หนีบตะเกียบก็ได้ครับ

รูปภาพ

ใส่ได้หลายรูปแบบมาก สองรูข้างล่างสวมเข้ากับแกนดุมล้อก็ได้ครับ

รูปภาพ

เปลี่ยนใส่ลูกกลิ้งตีนผีก็ได้

รูปภาพ

เห็นว่ามีเหลือ1ตัวสีเหลืองใครสนใจเดี๋ยวถามให้ครับ
ส่วนไหนจะใหญ่เท่า ...ส่วนรวม
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: ดันโซ่งาน cnc เลียนแบบ สวยหรือป่าวไม่รู้...มาดูกัน

โพสต์ โดย toop »

สวย และใช้งานได้จริง เยี่ยมไปเลยครับ

:D :D :D
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

Re: ดันโซ่งาน cnc เลียนแบบ สวยหรือป่าวไม่รู้...มาดูกัน

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ตัวละกี่บาทครับ
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

โพสต์ โดย ipuyaa »

;) ;)
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
MThaw
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Rama1, Rama6, Ladprao

ของผมได้มาฟรีครับ
สำหรับราคาเห็นว่าจะทำ2ราคา คือถ้าเป็นแบบลูกกลิ้งยางจะถูกกว่าแบบลูกกลิ้งตีนผี 200 บาท
ส่วนราคาจริงๆยังไม่รู้ครับ อยากให้สมาชิกลองแนะนำราคาที่เหมาะสมหน่อยเดี๋ยวไปกระซิบให้

อ่อ เป็นงานcncอลูมิเนียมทั้งตัว นะครับ
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

โพสต์ โดย hayabusa13 »

รบกวนถามหน่อยครับ ใส่เพื่ออะไรครับ รถมีเกียร์ใส่ได้ไหม
MThaw
สมาชิก
สมาชิก

hayabusa13 เขียน:รบกวนถามหน่อยครับ ใส่เพื่ออะไรครับ รถมีเกียร์ใส่ได้ไหม
รถมีเกียร์แล้วคงไม่จำเป็นครับ เพราะมีตีนผีอยู่แล้ว

ส่วนใส่เพื่ออะไรนั้นก็แล้วแต่จุดประสงค์ครับ
1. เพื่อให้โซ่ตึงอยู่ตลอด ซึ่งจะเห็นเยอะกับรถที่ใส่เกียร์ดุม(ไม่มีเกียร์ก็ใส่ได้)
2. เพื่อให้โซ่หลบตะเกียบซึ่งก็แล้วแต่ว่าจะดันออกหรือดันเข้า(แล้วแต่ชนิดบางชนิดอาจเป็นแบบฟิคเพื่อหลบตะเกียบอย่างเดียว)
3. เพื่อให้มันเท่ห์(มั้ง)

:lol:
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ไม่เกิน200บาท ก็น่าสนใจ มีเหลือไหมครับ ขอซื้อซักตัว
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

MThaw เขียน:
hayabusa13 เขียน:รบกวนถามหน่อยครับ ใส่เพื่ออะไรครับ รถมีเกียร์ใส่ได้ไหม
รถมีเกียร์แล้วคงไม่จำเป็นครับ เพราะมีตีนผีอยู่แล้ว

ส่วนใส่เพื่ออะไรนั้นก็แล้วแต่จุดประสงค์ครับ
1. เพื่อให้โซ่ตึงอยู่ตลอด ซึ่งจะเห็นเยอะกับรถที่ใส่เกียร์ดุม(ไม่มีเกียร์ก็ใส่ได้)
2. เพื่อให้โซ่หลบตะเกียบซึ่งก็แล้วแต่ว่าจะดันออกหรือดันเข้า(แล้วแต่ชนิดบางชนิดอาจเป็นแบบฟิคเพื่อหลบตะเกียบอย่างเดียว)

อีกเหตุผลหนึ่ง สำหรับรถพับรุ่นที่ต้องม้วนหางหลังเวลาพับ ต้องมีไว้เพื่อกันโซ่ตกตอนม้วนหางพับครับ

MThaw
สมาชิก
สมาชิก

Tangchai007 เขียน:ไม่เกิน200บาท ก็น่าสนใจ มีเหลือไหมครับ ขอซื้อซักตัว
200 นี่คือพูดเอาฮาเหรอครับพี่ :D
- เฉพาะราคาอลูมิเนียม แท่งเหลี่ยม หนา 25 มิล กว้าง 63.7 มิล ยาว 30 ซม. ราคา 350 บาท ใช้หนึ่งแท่งต่องาน1ชิ้นครับ(ถามมาแล้ว)
- จากนั้นก็กัดงานให้ได้ตามแบบทั้งหมด3ชิ้นงาน
- ใส่ปริงที่ข้อเหวี่ยง
- ลูกกลิ้งอย่างดี
- ทำสีตามแบบด้วยสีเกรดรถยนต์
- มีลูกกลิ้งตีนผีเป็นออฟชั่นเสริม ซื้อมา 200บาท

งานหนึ่งชิ้นใช้เวลามากกว่า 5ชั่วโมงในการทำ

ที่ขายกันอยู่ตามเว็บงานชิ้นเดียวยังขายตั้ง 800-1200
ที่ผมใส่อยู่ทำใช้กันขำๆแต่ถ้าราคาสินค้าคนไทยได้แค่ 200 คงหยุดไว้แค่นี้จร้าาาาาาา ;)
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

โพสต์ โดย hayabusa13 »

toop เขียน:
MThaw เขียน:

อีกเหตุผลหนึ่ง สำหรับรถพับรุ่นที่ต้องม้วนหางหลังเวลาพับ ต้องมีไว้เพื่อกันโซ่ตกตอนม้วนหางพับครับ

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”