ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Curve SL 2009 16" Hang Ten 20"

Re: ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

โพสต์ โดย อั่งซิ่วย้ง »

ใช้รถพับค่ะ...ไม่กลัวไม่สวย...
กลัวเสียเวลาเสียอารมณ์ที่ต้องปรับไปปรับมาแล้วไม่ได้ที่สักทีมากกว่า
เลยใช้เมจิก 3 สี มาร์กไว้ 3 ระดับที่ใช้อยู่ประจำ
และมาร์กไว้ 3 ที่ หลักอาน คอแฮนด์ ตัวแฮนด์ (ต้องบิดแฮนด์หงายเวลาพับ)
หายวุ่นวายกับเรื่องนี้ไปเลยค่ะ
“He who fights with monsters should look to it that he himself does not become a monster”
― Friedrich Nietzsche
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

Re: ท่านสมาชิก ใช้วิธีอะไร จำตำแหน่งของหลักอาน ว่าสูงเท่านี้คือที่ใช้ประจำครับ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ของผมง่ายครับ ยืนเทียบกับจักรยาน ไม่ว่าจะรถพับ 20" หรือ 16" จุดสูงของอานจะตัำกว่าขอบกางเกง ประมาณ 1นิ้วเสมอ แต่รถพับบางคันดึงหลักอานสูงแบบนี้ไม่ได้ เพราะเลยเครื่องหมายจุดสูงสุด ก็ตั้งจุดสูงสุด ก็ปั่นได้ ไม่จำเป็นต้องซื้อหลักอานใหม่

พอปั่นจักรยานมาหลายปี จะปรับอานสูง หรือต่ำไปบ้าง ไม่มีปญหา ร่างกายรับได้เสมอ ไม่ปวดหลัง ปวดเอว ต่างกับปีแรกๆ ที่เริ่มปั่นจักรยานครับ ความสูงต้องได้ระยะ จะขาดสัก 1 ชม. ก็ปวดโน้นปวดนี้ เสมอ

แต่ผมเลือกตั้งอานให้สูงไว้ก่อนเสมอ
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

โพสต์ โดย Yoe »

ผมวัดเอาครับ ถ้าปรับเบาะสูงต่ำ ก้มเงย ลงตัวแล้ว
ให้ใช้ตลับเมตรวัดเอา จากปลายจมูกเบาะถึงท่อนอนว่าเท่าไร หรือวัดจากรางเบาะลงมาถึงรัดหลักอานก็ได้แล้วจำไว้
วิธีนี้อาจต้องพกพวกสายเอววัดติดตัว ไปข้างนอกด้วย แต่ถ้าเซ็ทครั้งเดียวก่อนออกจากบ้านก้ไม่ต้องพกครับ
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ก้มลงเอารักแร้ทาบไปที่เบาะ
แล้วเอื้อมมือแตะขอบบนของน๊อตยึดกะโหลกขาจาน
ถ้าแตะได้พอดีก็น่าจะสูงพอดีเราครับ

เทคนิคนี้เอามาจากวิดีโอในยูทูปที่เขาแนะนำเรื่องรถบรอมตั้นน่ะครับ
ลองใช้ดูแล้วได้ผลดีกับตัวเองเลยบอกต่อครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mod_gb! »

umbabab เขียน:คือจริงๆ ก็กะจะเอามีบากรอยเล็กๆไว้หรอกครับ
แต่

เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า ไอ้ที่เราชอบใช้อยู่ตอนนี้ มันคือระดับที่ดีที่สุดแล้วจริงๆ
เกิดวันดีคืนดี ปรับต่ำกว่านี้แล้วปั่นสบายตัวกว่าเดิมล่ะ ดีคืนดีปรับสูงกว่านี้แล้วปั่นแรงขึ้นล่ะ
ไปๆมา ไม่มีรอยขีด ซ้ำๆ สี่ห้า รอยเต็มหลักอานไปหมด จนไม่รู้ว่ารอยไหนกันแน่ หรือ
สุดท้ายก็เลยไม่ได้บากไว้คับ
ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ(รู้สึกจะใช้ได้กับรถทุกชนิดครับ)
อาจจะคลาดเคลื่อน +/- นิดหน่อย
ไว้ปรับเพิ่ม/ลดอีกที ขึ้นอยู่กับ
รองเท้าที่ใส่ในแต่ละวัน และ
ความรู้สึกของร่างกายในแต่ละครั้ง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

เอายาทาเล็บของเมียแต้มไว้ด้านหลังจุดนึง ถ้าจะเปลี่ยนระยะก็ลบออกได้
pimsuay
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่สั่งกัด
Bike: Brompton M3l, Dahon Mu SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pimsuay »

ผมใช้เทปพันสายไฟ พันตรงบริเวณสายปลายด้านล่างของหลักอาน พันไว้สัก 2-3 รอบ เพือ่ให้เทปที่พันลอดผ่านรูเฟรมล่างได้ แต่ให้ติดค้างไว้ที่ปลอกกันรอยที่บริเวณรัดหลักอาน
คราวนี้ทุกครั้งที่เราดึงหลักอานขึ้น ก็ไม่จำเป็นต้องมาเล็งอีกแล้ว
tach
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tach »

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”