Brompton S6L เวลาพับเข็น ซี่ลวดล้อหน้าชอบไปตีกับโซ่เกียร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
TinSTin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bromton S6L, Dr.Hon Boardwalk, LGS-RSR-F, Surly Pacer

Brompton S6L เวลาพับเข็น ซี่ลวดล้อหน้าชอบไปตีกับโซ่เกียร์

โพสต์ โดย TinSTin »

Brompton S6L เวลาพับเข็น ซี่ลวดล้อหน้าชอบไปตีกับโซ่เกียร์ อันนี้ถือว่าเป็น Default ปัญหาที่แก้ไม่ได้หรือเปล่าครับ?

ถ้าจะแก้ปัญหาโดยตะไบให้น๊อตที่รองโซ่เกียร์เป็นร่องลงไป จะแก้ปัญหานี้ได้หรือเปล่า? มีผลเสียมั้ยครับ ขอ idea Brompton Rider หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cyberlek
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton M6R Raw Lacquer / Giant ATX-770D
ติดต่อ:

Re: Brompton S6L เวลาพับเข็น ซี่ลวดล้อหน้าชอบไปตีกับโซ่เกียร์

โพสต์ โดย cyberlek »

สาเหตุเกิดจากรถไม่มีแร๊คท้ายที่จะช่วยยกตัวรถให้สูงขึ้น เมื่อรถอยู่ในระดับที่เตี้ยลง เวลาลากหรือเข็นล้อหน้าจะเกิดอาการล้อหน้าไถไปกับพื้น ตัวซี่ลวดล้อหน้าก็จะไปตีกับโซ่เกียร์

วิธีแก้ปัญหาลองเปลี่ยนท่าในการเข็นดูครับ ลองทำแบบนี้ดูนะครับ เมื่อพับรถเรียบร้อย ให้หมุนหลักอันกลับด้าน โดยให้ตัวอานหันไปทางด้านหลังรถแทน เวลาเข็นก็ยกด้านหลังขึ้นเล็กน้อย ใช้ล้อหน้า (บริเวณบังโคลน) แทน

วิธีแก้ปัญหาถาวรคือติดแร๊คท้าย
TinSTin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bromton S6L, Dr.Hon Boardwalk, LGS-RSR-F, Surly Pacer

Re: Brompton S6L เวลาพับเข็น ซี่ลวดล้อหน้าชอบไปตีกับโซ่เกียร์

โพสต์ โดย TinSTin »

ขอบคุณมากครับ จะลองเปลี่ยนท่าดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”