รอ DAHON รุ่นไหนกันบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: รอ DAHON รุ่นไหนกันบ้างครับ

โพสต์ โดย -=pub=- » 11 ก.ย. 2014, 17:43

ได้ยินมาว่า แค่ดุมRohloff ก็ราคา 6-70000 บาทแล้วหรอครับ 14เกียร์ งง ว่ามันไปอยู่ในดุมได้ไง 555
รอด้วยซิ

Re: รอ DAHON รุ่นไหนกันบ้างครับ

โพสต์ โดย wannabe » 11 ก.ย. 2014, 21:00

ป๊อป เขียน:
wannabe เขียน:อยากได้ DAHON รุ่นพับแบบอังกฤษ เบาแบบอลูครับ

สอบถามเพิ่มเติมพี่วันนาบีครับผม

พับแบบอังกฤษนี่คือพับแบบไหนครับ หรือหมายถึงไอ่รุ่นที่เราคุยกันในอีกกระทู้ที่ว่ามันพับคล้ายบรอมตั้น

ตามนั้นเลยครับ แต่ให้มันเบาเหมือนข้างล่าง ลองนึกภาพดูสิครับ

รูปภาพ

โพสต์ โดย -=pub=- » 11 ก.ย. 2014, 23:00

wannabe เขียน:
ป๊อป เขียน:
wannabe เขียน:อยากได้ DAHON รุ่นพับแบบอังกฤษ เบาแบบอลูครับ

สอบถามเพิ่มเติมพี่วันนาบีครับผม

พับแบบอังกฤษนี่คือพับแบบไหนครับ หรือหมายถึงไอ่รุ่นที่เราคุยกันในอีกกระทู้ที่ว่ามันพับคล้ายบรอมตั้น

ตามนั้นเลยครับ แต่ให้มันเบาเหมือนข้างล่าง ลองนึกภาพดูสิครับ

รูปภาพ

พับเหมือน Brompton เบาเหมือน Crius ยี่ห้ออื่นคงไม่ต้องขายแล้วแหละครับ 555
รอด้วยซิ

โพสต์ โดย sm1 » 12 ก.ย. 2014, 08:43

รอ EEZZ 3 speed ครับ เพราะใช้ Jifo แล้วติดใจ :D

โพสต์ โดย Bluewhite » 12 ก.ย. 2014, 13:59

sm1 เขียน:รอ EEZZ 3 speed ครับ เพราะใช้ Jifo แล้วติดใจ :D

ครับ ชอบ EEZZ เหมือนกัน แต่คงไม่นำเข้าอะครับ

โพสต์ โดย wannabe » 12 ก.ย. 2014, 16:51

-=pub=- เขียน:พับเหมือน Brompton เบาเหมือน Crius ยี่ห้ออื่นคงไม่ต้องขายแล้วแหละครับ 555

นั่นนะสิครับ ติดวีเบรดแบบเลื่อนแป้นได้ ใส่ได้ตั้งแต่ล้อ 254-349 วิวัฒนาการของจักรยานสองล้อสำหรับเดินทางจบตรงนี้พอดีครับ ไม่ต้องพัฒนาต่อแล้ว :D

โพสต์ โดย Cookiebike » 12 ก.ย. 2014, 17:29

-=pub=- เขียน:พับเหมือน Brompton เบาเหมือน Crius ยี่ห้ออื่นคงไม่ต้องขายแล้วแหละครับ 555

นั่นนะสิครับ ติดวีเบรดแบบเลื่อนแป้นได้ ใส่ได้ตั้งแต่ล้อ 254-349 วิวัฒนาการของจักรยานสองล้อสำหรับเดินทางจบตรงนี้พอดีครับ ไม่ต้องพัฒนาต่อแล้ว :D

555 ถ้ามีหัวลองคิดออกแบบดู ผมว่าตลาดรถพับยังมีช่องว่างแบบนี้อยู่นะ
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย wannabe » 12 ก.ย. 2014, 18:45

Cookiebike เขียน:

555 ถ้ามีหัวลองคิดออกแบบดู ผมว่าตลาดรถพับยังมีช่องว่างแบบนี้อยู่นะ

ผมว่าการจะออกแบบใหม่เลี่ยงสิทธิบัตรที่มีอยู่ยากมากๆครับ พับแบบอังกฤษต้องคุยกับลุงบรอม กลไกบานพับต้องคุยกับน้าฮอน

ที่จริงสิทธิบัตรสหราชอาณาจักรอายุแค่ 20 ปีเอง ลุงบรอมจดมา 35 ปีแล้ว แต่ศาลเนเธอร์แลนด์ปี 2006 กับศาลสเปนปี 2010 เข้าข้างลุงบรอมมาคนละดอกแล้ว โดยใช้กฏหมายลิขสิทธิ์ ควบคู่ไปกับ (เคยได้ยินกันมั๊ยครับ ผมเพิ่งได้ยินครั้งแรก) กฏหมายการออกแบบอุตสาหกรรม :shock:

ปล่อยฟลามิงโก้ทำไปนะดีแล้ว อิอิ :D

โพสต์ โดย Bluewhite » 12 ก.ย. 2014, 20:04

เพิ่งเข้า fb NAVA BIKE มา เรื่องรถปี 2015 สรุปว่า 16" ไม่เข้าสักรุ่น ก็ดีเหมือนกันครับ ทราบเร็วเจ็บไม่นาน