Neobike VS Dahonค้ำคอ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
habi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-003-7050
team: คสลช.
Bike: Hummer, RM BD-1, DHC, NEO Bike, Piccolo

Re: Neobike VS Dahonค้ำคอ

โพสต์ โดย habi »

:lol: ผมมี DHC 3 speed ไว้ขี่ทริป และ ขี่แถวบ้าน เพราะน้ำหนักมาก ไม่อยากยกบ่อย ปวดหลัง ส่วน neo bike ผมเลือก single โครเมียม เงาๆ แวบๆ วิ้งๆ พับติดท้ายรถไว้ตลอดเพราะน้ำหนักเบากว่ามาก เวลาอยากขี่ก็ยกลงมากางง่ายๆ ไม่ถึงนาที ขี่เบาๆ ชิวๆ แต่เร็วใช้ได้เลยครับ :P แนะนำ 2 คัน 2 อารมณ์ เลือกคันไหนก่อนก็ได้ เดี๋ยวอีกคันจะงอกตามมาเองครับ อิอิ :D แต่ทั้ง 2 รุ่น เป็นรถเก่า และรถพับ ดังนั้นการขี่จะดูไม่แน่น เหมือนรถใหม่ เป็นธรรมดาเกือบทุกคัน แต่ แข็งแรงแน่นอน ผม นน 95 รับประกับครับ :lol:
" อยู่คนเดียว ระวังความคิด อยู่กลางหมู่มิตร ระวังวาจา "
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

habi เขียน::lol: ผมมี DHC 3 speed ไว้ขี่ทริป และ ขี่แถวบ้าน เพราะน้ำหนักมาก ไม่อยากยกบ่อย ปวดหลัง ส่วน neo bike ผมเลือก single โครเมียม เงาๆ แวบๆ วิ้งๆ พับติดท้ายรถไว้ตลอดเพราะน้ำหนักเบากว่ามาก เวลาอยากขี่ก็ยกลงมากางง่ายๆ ไม่ถึงนาที ขี่เบาๆ ชิวๆ แต่เร็วใช้ได้เลยครับ :P แนะนำ 2 คัน 2 อารมณ์ เลือกคันไหนก่อนก็ได้ เดี๋ยวอีกคันจะงอกตามมาเองครับ อิอิ :D แต่ทั้ง 2 รุ่น เป็นรถเก่า และรถพับ ดังนั้นการขี่จะดูไม่แน่น เหมือนรถใหม่ เป็นธรรมดาเกือบทุกคัน แต่ แข็งแรงแน่นอน ผม นน 95 รับประกับครับ :lol:
ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสบการณ์ตรงให้ได้ทราบครับ อิอิ..
:D :D :D
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

toop เขียน:
habi เขียน::lol: ผมมี DHC 3 speed ไว้ขี่ทริป และ ขี่แถวบ้าน เพราะน้ำหนักมาก ไม่อยากยกบ่อย ปวดหลัง ส่วน neo bike ผมเลือก single โครเมียม เงาๆ แวบๆ วิ้งๆ พับติดท้ายรถไว้ตลอดเพราะน้ำหนักเบากว่ามาก เวลาอยากขี่ก็ยกลงมากางง่ายๆ ไม่ถึงนาที ขี่เบาๆ ชิวๆ แต่เร็วใช้ได้เลยครับ :P แนะนำ 2 คัน 2 อารมณ์ เลือกคันไหนก่อนก็ได้ เดี๋ยวอีกคันจะงอกตามมาเองครับ อิอิ :D แต่ทั้ง 2 รุ่น เป็นรถเก่า และรถพับ ดังนั้นการขี่จะดูไม่แน่น เหมือนรถใหม่ เป็นธรรมดาเกือบทุกคัน แต่ แข็งแรงแน่นอน ผม นน 95 รับประกับครับ :lol:
ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสบการณ์ตรงให้ได้ทราบครับ อิอิ..
เห็นพ้องด้วยทุกประการครับ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ตั้งคำถามใหม่ "นีโอไบค์ กับ ดาฮอนคลาสสิค : คันไหนก่อนดี?" :D

ผมเริ่มจากนีโอไบค์ neo campo ไม่มีเกียร์ครับ ดาฮอนคลาสสิคตามมาวันต่อมาเลย ตามด้วยเกียร์ดุมสามสปีด ตอนนี้คิดว่าจะลองสลับเกียร์ดุมกันดูครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

wannabe เขียน:
toop เขียน:
เห็นพ้องด้วยทุกประการครับ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ตั้งคำถามใหม่ "นีโอไบค์ กับ ดาฮอนคลาสสิค : คันไหนก่อนดี?" :D

ผมเริ่มจากนีโอไบค์ neo campo ไม่มีเกียร์ครับ ดาฮอนคลาสสิคตามมาวันต่อมาเลย ตามด้วยเกียร์ดุมสามสปีด ตอนนี้คิดว่าจะลองสลับเกียร์ดุมกันดูครับ
ผมว่า คันไหนมาก่อน ก็สอยก่อนเลยครับ หากรอตามลำดับ มีหวังไม่ทันครับ
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:D ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ :D ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็คงมีใจกับ 2 รุ่นนี้อยู่แล้วละครับ :D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Ood classic เขียน::D ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ :D ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็คงมีใจกับ 2 รุ่นนี้อยู่แล้วละครับ :D
คนที่ออกมาพูดแบบนี้ ทุกคนมีรุ่นที่กล่าวถึงกันมากกว่า2 ทั้งนั้นเลยครับ
โฟล์กฟาร์ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8488820
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก
Bike: จักรยานเก่า

โพสต์ โดย โฟล์กฟาร์ม »

toop เขียน:
Ood classic เขียน::D ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ :D ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็คงมีใจกับ 2 รุ่นนี้อยู่แล้วละครับ :D
คนที่ออกมาพูดแบบนี้ ทุกคนมีรุ่นที่กล่าวถึงกันมากกว่า2 ทั้งนั้นเลยครับ
อารายนะ ฮึ... :mrgreen:
ิboo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818892449
Bike: รถพับ DHC-BF-AM BT

โพสต์ โดย ิboo »

ผมว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้มีครบสองคันแล้ว :D :D :D
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ตอนแรกผมก็มอง Dahon Classic เนื่องจากผมมี Dabike และมีความคิดว่า Dahon Classic เป็นรถที่มีระดับสูงกว่า Dabike ครับ
แต่จากการอ่านพบว่า Dahon Classic พับไม่ดี ขี่แล้วย้วย ซึ่งแตกต่างกับ Dabike ที่ผมมีอยู่ เพราะขี่ไม่ย้วย เวลาพับผมชอบมากกว่า Dahon Mu P24 และ KHS F20T3F อีกครับ
ตอนแรกคิดว่าจะหาสักคันเหมือนกันครับ ตอนนี้ขี่ Dabike คันเดิมดีกว่าครับ
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT

:D ต้องขอตอบนะครับ dahon classicขี่ไม่ย้วยนะครับเพราะมีตัวค้ำคอ แต่ขี่แล้วจะมีเสียง ตรงระบบค้ำคอครับ ถ้าขี่ย้วยผมว่าน่าจะเป็นneoนะครับ dhcขี่แล้วมั่งคงครับแต่ติดที่ว่าหนักครับ แน่เป็นรถที่ ออกแบบมาได้สวยจริงๆครับ :D
S@T
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: TREK , GIANT , Bridgestone Picnica Onetouch , BRIDGESTONE WILDWEST , BRIDGESTONE EURASIA , MARUISHI EMPEROR , ALPS

โพสต์ โดย S@T »

ิboo เขียน:ผมว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้มีครบสองคันแล้ว :D :D :D
ยังไม่ได้เลยสักคันคร้าบ มีสวยๆก็ไม่ทันบ้าง ไม่ส่งบ้าง ราคาสูงไปบ้าง(งบไม่ถึง) :lol:
ตอนนี้ผมคิดว่าจะเริ่ม ที่ DHC 3 speed คันแรกครับ แต่ยังสังสัยว่ามีเฟรมเล็ก ใหญ่ ด้วยหรือ :?:
แล้วจะดูอย่างไร :idea: :D
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ

S@T เขียน:
ิboo เขียน:ผมว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้มีครบสองคันแล้ว :D :D :D
ยังไม่ได้เลยสักคันคร้าบ มีสวยๆก็ไม่ทันบ้าง ไม่ส่งบ้าง ราคาสูงไปบ้าง(งบไม่ถึง) :lol:
ตอนนี้ผมคิดว่าจะเริ่ม ที่ DHC 3 speed คันแรกครับ แต่ยังสังสัยว่ามีเฟรมเล็ก ใหญ่ ด้วยหรือ :?:
:D เฟรมใหญ่คอจะชุบโครเมียมครับ. เฟรมเล็กคอจะเป็นสีเดียวกับเฟรมครับ ค่อยๆหาครับใจเย็นๆไม่ต้องรีบครับหาของครบนะครับถึงจะราคาแพงแต่ก็คุ้มครับไม่ต้องเหนื่อยตามหาของครับ ขอให้โชคดีครับ แต่ถ้ายังอยากจะศึกษาก็เข้าไปดูในบอร์ด DAHON. CLASSIC เลือกรุ่นไหนดี ของพี่ริน (โพลค์ฟาร์มครับ) ได้ทั้งความรู้และความอบอุ่นครับ แล้วพบกันนะครับ :D
S@T
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: TREK , GIANT , Bridgestone Picnica Onetouch , BRIDGESTONE WILDWEST , BRIDGESTONE EURASIA , MARUISHI EMPEROR , ALPS

โพสต์ โดย S@T »

Ood classic เขียน:
S@T เขียน:
:D เฟรมใหญ่คอจะชุบโครเมียมครับ. เฟรมเล็กคอจะเป็นสีเดียวกับเฟรมครับ ค่อยๆหาครับใจเย็นๆไม่ต้องรีบครับหาของครบนะครับถึงจะราคาแพงแต่ก็คุ้มครับไม่ต้องเหนื่อยตามหาของครับ ขอให้โชคดีครับ แต่ถ้ายังอยากจะศึกษาก็เข้าไปดูในบอร์ด DAHON. CLASSIC เลือกรุ่นไหนดี ของพี่ริน (โพลค์ฟาร์มครับ) ได้ทั้งความรู้และความอบอุ่นครับ แล้วพบกันนะครับ :D
ขอบคุณครับ จะได้มองเห็นอะไรชัดๆสักที่ :idea: :lol:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Ood classic เขียน:
S@T เขียน:
ผมต้องมีก่อนสักรุ่นครับพี่ พอมีแล้วจะได้มีตัวเปรียบเทียบครับ พอมีแล้ว เฟรมใหญ่ หรือเฟรมเล็ก มองแว๊ปเดียวรู้เลยครับ คล้ายๆกับการดู Brompton ว่าเป็นรุ่นหมวย หรือแหม่ม ครับ

Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

Ood classic เขียน::D ต้องขอตอบนะครับ dahon classicขี่ไม่ย้วยนะครับเพราะมีตัวค้ำคอ แต่ขี่แล้วจะมีเสียง ตรงระบบค้ำคอครับ ถ้าขี่ย้วยผมว่าน่าจะเป็นneoนะครับ dhcขี่แล้วมั่งคงครับแต่ติดที่ว่าหนักครับ แน่เป็นรถที่ ออกแบบมาได้สวยจริงๆครับ :D
ขอบคุณมากครับ ผมเกือบเข้าใจผิดแล้วครับ ในความคิดของผมผมมีความเห็นว่า Dahon Classic เป็นรถที่สวยและคลาสสิคที่สุดในกลุ่มล้อ 16 นิ้ว
ผมดูภาพจากทริปที่มี Dahon Classic Brompton Alex Moulton หรือรถอื่นๆ ในสายตาผม Dahon Classic สวยกว่าเยอะครับ
ส่วนเรื่องที่จะขี่ดีหรือไม่ คงอยู่ที่สภาพรถเก่าที่ซื้อมา แต่ก็อยู่ที่ความสามารถในการบำรุงรักษาของเจ้าของปัจจุบันด้วย ที่จะปรับปรุงจุดพับที่หลวมหรือฝืดครับ
การพับไม่แพ้รถรุ่นไหม่แน่นอนครับ เพราะเวลาพับผมชอบระบบกลไกของเขา และนึกชมเชยคนที่ออกแบบมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”