dahon พับแบบบรอมตั้น

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

Re: dahon พับแบบบรอมตั้น

โพสต์ โดย Gakman »

TJA เขียน:
wannabe เขียน:สวัสดีครับ ขออนุญาตออกความเห็นในกระทู้เก่านี้ครับ

ผมว่าต้องมีการทบทวนกฏหมายลิขสิทธิ์ทรัพย์สินทางปัญญาใหม่แล้วครับ กรณีนี้เห็นได้ชัดเลยว่าสังคมโดยรวมไม่ได้รับประโยชน์สูงสุดที่ควรได้รับจากนวัตกรรม

เราไม่ได้ใช้รถพับที่สมบูรณ์แบบที่สุดเท่าที่ผู้บริโภคควรได้ใช้ เพราะเจ้าของสิทธิบัตรไม่เอื้อกัน อุปสรรคนี้ทำให้เทคโนโลยีจักรยานพับหยุดอยู่กับที่เลย

ผมว่าจะให้รางวัลผู้คิดค้นก็ให้ไปตามความเหมาะสม ไม่ใช้สร้างกำแพงยับยั้งการต่อยอดนวัตกรรมเป็นสิบๆปี

ถ้ามองกันยาวๆ อาจกลายเป็น Andrew Ritchie กับ David Hon ที่เป็นตัวถ่วงพัฒนาการของพาหนะที่มีศักยภาพในการบรรเทาปัญหาหลายๆอย่างของหลายๆสังคมในโลกได้นะครับ

ชาวจักรยานพับคิดอย่างไรกันมั่งครับ :ugeek:
มันเป็นเรื่องของธุรกิจนี่ครับ ถ้าทางDahonอยากจะหยิบเอาความคิดอะไรจากBromptonมาใช้กับรถของตัวเอง
ก็ต้องจ่ายค่าความคิดให้กับคนที่เค้าคิดมา มันก็สมเหตุสมผลดีแล้วนี่ครับ ไปว่าเค้าเป็นตัวถ่วงซะอย่างนั้นอีก

.-_-.
ต้องศึกษาเกี่ยวกับการประดิษฐ์และสิทธิบัตร จะเห็นว่าสิทธิบัตรเป็นการต่อยอดเทคโนโลยีครับ เขาให้เปิดเผยเทคโนโลยีแต่คุ้มครองผลประโยชน์ในระยะเวลาจำกัด ไม่งั้นคนที่คิดประดิษฐ์อะไรขึ้นมาได้ก็จะเก็บทุกอย่างเป็นความลับไปหมด ใครจะคิดอะไรก็ต้องเริ่มใหม่จากศูนย์ตลอดไม่เป็นผลดี ต้องใช้สิทธิบัตรให้เป็นประโยชน์และเอามาต่อยอดเทคโนโลยีถึงจะพัฒนา และต้องแยกให้ออกระหว่างสิทธิบัตรการประดิษฐ์ กับสิทธิบัตรการออกแบบผลิตภัณฑ์ครับ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ราคาน่าจะเป็นปัญหามากกว่า ถ้าบรอมตันราคาเท่าดาฮอนป่านนี้อาจจะยึดโลกรถพับไปแล้วก็ได้
ส่วนตัวเดวิด ฮอนเขาน่าจะต้องการให้ใช้จักรยานแพร่หลายนะถึงทำราคาไม่แพงขนาดนั้น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

Gakman เขียน:
TJA เขียน:
wannabe เขียน:สวัสดีครับ ขออนุญาตออกความเห็นในกระทู้เก่านี้ครับ

ผมว่าต้องมีการทบทวนกฏหมายลิขสิทธิ์ทรัพย์สินทางปัญญาใหม่แล้วครับ กรณีนี้เห็นได้ชัดเลยว่าสังคมโดยรวมไม่ได้รับประโยชน์สูงสุดที่ควรได้รับจากนวัตกรรม

เราไม่ได้ใช้รถพับที่สมบูรณ์แบบที่สุดเท่าที่ผู้บริโภคควรได้ใช้ เพราะเจ้าของสิทธิบัตรไม่เอื้อกัน อุปสรรคนี้ทำให้เทคโนโลยีจักรยานพับหยุดอยู่กับที่เลย

ผมว่าจะให้รางวัลผู้คิดค้นก็ให้ไปตามความเหมาะสม ไม่ใช้สร้างกำแพงยับยั้งการต่อยอดนวัตกรรมเป็นสิบๆปี

ถ้ามองกันยาวๆ อาจกลายเป็น Andrew Ritchie กับ David Hon ที่เป็นตัวถ่วงพัฒนาการของพาหนะที่มีศักยภาพในการบรรเทาปัญหาหลายๆอย่างของหลายๆสังคมในโลกได้นะครับ

ชาวจักรยานพับคิดอย่างไรกันมั่งครับ :ugeek:
มันเป็นเรื่องของธุรกิจนี่ครับ ถ้าทางDahonอยากจะหยิบเอาความคิดอะไรจากBromptonมาใช้กับรถของตัวเอง
ก็ต้องจ่ายค่าความคิดให้กับคนที่เค้าคิดมา มันก็สมเหตุสมผลดีแล้วนี่ครับ ไปว่าเค้าเป็นตัวถ่วงซะอย่างนั้นอีก

.-_-.
ต้องศึกษาเกี่ยวกับการประดิษฐ์และสิทธิบัตร จะเห็นว่าสิทธิบัตรเป็นการต่อยอดเทคโนโลยีครับ เขาให้เปิดเผยเทคโนโลยีแต่คุ้มครองผลประโยชน์ในระยะเวลาจำกัด ไม่งั้นคนที่คิดประดิษฐ์อะไรขึ้นมาได้ก็จะเก็บทุกอย่างเป็นความลับไปหมด ใครจะคิดอะไรก็ต้องเริ่มใหม่จากศูนย์ตลอดไม่เป็นผลดี ต้องใช้สิทธิบัตรให้เป็นประโยชน์และเอามาต่อยอดเทคโนโลยีถึงจะพัฒนา และต้องแยกให้ออกระหว่างสิทธิบัตรการประดิษฐ์ กับสิทธิบัตรการออกแบบผลิตภัณฑ์ครับ
ใช่ครับ เจตนารมณ์ก็ตามนั้น เพื่อเอื้อนวัตกรรม แต่กรณีนี้ก็เป็นตัวอย่างว่าเป็นอุปสรรคต่อการนำนวัตกรรมมาผสมผสานกันครับเพื่อต่อยอดขึ้นไปอีกครับ

การตัดสินใจอยู่ที่ใจเจ้าของสิทธิบัตร ผมว่าโลกกำลังพัฒนาเสียเปรียบมากครับ กฏหมายพวกนี้ชอบหมกๆกันมาครับ ถ้าเป็นภาคีไปด้วยเหตุอื่นก็ต้องยอมรับข้อแม้อื่นๆไปด้วย

สิทธิบัตรหมดอายุก็ยังใช้สิทธิการออกแบบอุตสาหกรรมมาคุ้มครองอีก

ผมว่าน่าจะมีการกำหนดค่าไลเซนส์ไปเลยเป็นหน่วยๆ ใครจะซื้อไปใช้ได้ก็ได้และราคาควรจะปรับตามกำลังตลาดครับ

ไม่ซีเรียสดีกว่า แฮะๆ :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

เอาจริงๆ นะผมเสียดายกลไกของ Bike Friday Tikit (ตัวสลิง) มากกว่า มันเป็นรถที่พับไว แปลงร่างกลับไปมาพร้อมเข็นเดินทางได้สะดวก แต่ตัวเจ้าของเขาสายอนุรักษ์ ไม่ขยับขยายมาทำในตลาดทั่วไป
Bromton มันมีปัญหาเรื่องน้ำหนักทีแ่ก้ยาก แต่ตัว Tikit นี่สามารถอัพเกรดแก้ไขโดยใช้อะไหล่ปกติได้แทบทั้งหมด โดยรวมมีข้อเสียคือเวลาวางนอนมันยาวแค่นั้นเอง นอกนั้นให้คะแนนเต็มเลย (ในสายรถใช้ในเมืองนะ)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

โพสต์ โดย bang_the_kop »

ถ้าเชิงธุรกิจมันคือปกติแหละคับ แต่ถ้ามองในมุมคนที่ชอบงานไอเดียหรือเน้นความคิดสังสรรค์ถือว่าสอบตกและหมดมุขคับ
ถ้าผมเป็นเจ้าของdahon ผมจะคิดพัฒนาการพับในแบบที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองดีกว่า แบบนี้เสียเชิงคับ เป็นค่ายใหญ่ด้วยเอาไอเดียค่ายใหญ่ด้วยกันมาทำสำหรับผมคิดว่ามันเรื่องใหญ่ความเห็นส่วนตัวนะคับอย่าถือสา^^
แต่ถ้าไม่คิดมาก ราคาถูกกว่า bromoton พับเล็กขี่โอเคร ก็ถือว่าคุ้มค่าราคา^^
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
Rookie.MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rookie.MTB »

ป๊อป เขียน:
poj_nattapat เขียน:ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=457076
ขอบคุณครับ
แต่ตัวนั้นดูจานจะเล็กกว่า

และก็ยังไม่เห็นภาพตัวจริง อาจจะติดลิขสิทธิ์อย่างที่ว่ากัน
ผมไม่ได้อยากได้หรอกครับ ฮ่าๆ แค่เห็นมันแปลกๆตาเท่านั้น เลยมาสอบถามกันดู
น่าจะพับไม่เร็วเท่าที่ควร หลักอานสองท่อน ท่อคอต้องเสียเวลามาหดอีก

แต่ถ้ามันเบาๆไม่เกินสิบโล และราคาสักหมื่นกลางๆ ผมว่ามันน่าจะขายได้ล่ะ ยี่ห้อฟลามิงโก้ที่ทำเลียนนั้นก็แพงไป ของไทยeๆอะไรนั่นก็แปดเก้าพัน ดูป๋องแป๋งมาก เคยลองขี่สองครั้ง
ราคาหมื่นกลางคงไมใช่แน่ ขนาดรุ่นธรรมดาๆยังร่วมๆเกือบ 2 หมื่นละ ตัวนี้ออกมาผมคิดว่ามี 3 หมื่นอัพ แต่คงไม่กล้าตั้งราคาไปดุ๋ดี๋กะ บรอมตั้นแน่ งั้นเด๊วจะขายไม่ออก .....^^" (ความเห็นส่วนตัวนะคับ)
Line ID : tor0871237859
โทร. 0871237859

กลับไปยัง “รถพับ”