ขอชมภาพการจัดระเบียบแฮนด์รถเล็กเป็นแนวทางหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

ขอชมภาพการจัดระเบียบแฮนด์รถเล็กเป็นแนวทางหน่อยครับ

โพสต์ โดย wannabe »

สวัสดีครับ ผมกำลังลองจัดระเบียบแฮนด์ของรถอยู่ครับ อยากติดบาร์เอน แต่บางคันก็ไม่อยากตัดปลอกเพราะมันสบายดีครับ อยากติดกระจกด้วย แต่ถ้าติดบาร์เอนก็ติดกระจกแบบที่อยากไม่ได้ กระติกน้ำตอนนี้ก็ต้องติดที่แฮนด์ เพราะยังหาที่ติดกว้างๆไม่ได้ นี่ยังไม่นับไมล์อีกครับ กะว่าจะไม่ติดแล้ว ใช้มือถือแทน

เลยอยากขอชมการเซ็ตอัพแฮนด์เป็นแนวทางหน่อยครับ :D ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รูปภาพ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ขอชมภาพการจัดระเบียบแฮนด์รถเล็กเป็นแนวทางหน่อยครับ

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ผมว่ากระติกน้ำควรติดที่เสาหลักแฮนด์นะครับ ไม่งั้นมันจะถ่วงแล้วทำให้เราละมือออกจากแฮนด์ยากครับ รถพัผมบาลานซ์สองฝั่งดี ปล่อยมือได้สบายๆ เลย
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอชมภาพการจัดระเบียบแฮนด์รถเล็กเป็นแนวทางหน่อยครับ

กฤษณ์ TKT เขียน:ผมว่ากระติกน้ำควรติดที่เสาหลักแฮนด์นะครับ ไม่งั้นมันจะถ่วงแล้วทำให้เราละมือออกจากแฮนด์ยากครับ รถพัผมบาลานซ์สองฝั่งดี ปล่อยมือได้สบายๆ เลย

จริงด้วยครับ ลืมไปเลย ผมได้ minoura clamp ไซส์เล็กมา เสาร์แฮนด์สองช่วงใส่บนได้ แต่คันอื่นช่วงเดียวเสาร์อ้วนใส่ไม่ได้สิครับ ติดหลักอานเป็นไงบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปซ่อมมาตามคำแนะนำเรียบร้อยครับ ไม่อยากตัดปลอกแฮนด์ติดกระจกเลย แต่เห็นแหว่งนิดๆ เลยคว้านดู ยังไม่เรียบร้อยอาจต้องแต่งอีกนิดครับ

รูปภาพ

ขอดูของท่านอื่นๆด้วยครับ :D
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลงตัวดีครับ แต่ให้ระวังขากระติก top peak ตัวก๊อบครับ ผมใช้มาหักไปสองตัวะ มันเปราะครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

กฤษณ์ TKT เขียน:ลงตัวดีครับ แต่ให้ระวังขากระติก top peak ตัวก๊อบครับ ผมใช้มาหักไปสองตัวะ มันเปราะครับ
:D สองตัวเลย

TOPEAK Modula Cage EX ครับ จาก Velo Fabric ครับ จำราคาไม่ได้แต่ถ้าผมซื้อมาคงไม่แพงครับ :D ใช้ดีนะครับ เอามาเพราะมันปรับให้ใช้ได้กับขวดหรือกระติกขนาดต่างๆได้ครับ
ยังมีแผ่นมันอยู่เลย น่าจะแท้น่า แต่มันก็ไม่ได้ดูแข็งแรงอะไรมากครับ ถึงโดนเปลี่ยนเป็นตัวสำรองครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขากระติก toppeak ของถูก 50 บาท ที่ขายกันเป็นกองแบบกระดาษดำบางๆ หนะครับ ขาสไลด์มันบางกรอบ แต่ถ้าแบบใส่กระดาษแข็งสีขาวๆ มาคงทนกว่าเยอะ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมเคยเห็นแต่ของเลียนแบบสีแดง สีน้ำเงินครับ 70-80 บาท ลองง้างมันเล่น ย้วยมากครับ พลาสติกคนละเกรดแน่นอน ไม่น่าจับกระติกอยู่ครับ เด้งทีน่าจะหลุด
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

รูปภาพ
กระติกติดที่คอแฮนด์ก็สะดวกดีครับ ของผมลองติดทั้งแบบติดขันน็อตและแบบปลดเร็ว แบบขันน็อตดีกว่าเรื่องความแข็งแรงแต่เวลาพับอาจเกะกะไปบ้าง ส่วนแบบปลดเร็วของ Beto ก็พอใช้ได้แต่มีปัญหาเข่าไปชนทำให้มันเบี้ยวได้ครับ เคยลองติดหลักอานไว้หลังก้นก็ไม่ค่อยถนัดต้องจอดรถเวลาจะกินน้ำ :D
ส่วนBar end มีประโยชน์กับรถพับมากลดอาการหน้าไวได้พอควร ของผมไม่มีปัญหาเกะกะเวลาพับ เพราะเป็นรถพับใหญ่อยู่แล้ว :)
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แฮนด์สั้นๆ แค่ไมล์กับขากระจกก็เต็มแล้ว,555
ไฟล์แนบ
20140831_172751~01.jpg (52.56 KiB) เข้าดูแล้ว 1076 ครั้ง
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

ผมติดแฮนด์แบบนี้ ที่เหลือเพียบเลยครับ

รูปภาพ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

PrajNa เขียน:รูปภาพ
กระติกติดที่คอแฮนด์ก็สะดวกดีครับ ของผมลองติดทั้งแบบติดขันน็อตและแบบปลดเร็ว แบบขันน็อตดีกว่าเรื่องความแข็งแรงแต่เวลาพับอาจเกะกะไปบ้าง ส่วนแบบปลดเร็วของ Beto ก็พอใช้ได้แต่มีปัญหาเข่าไปชนทำให้มันเบี้ยวได้ครับ เคยลองติดหลักอานไว้หลังก้นก็ไม่ค่อยถนัดต้องจอดรถเวลาจะกินน้ำ :D
ส่วนBar end มีประโยชน์กับรถพับมากลดอาการหน้าไวได้พอควร ของผมไม่มีปัญหาเกะกะเวลาพับ เพราะเป็นรถพับใหญ่อยู่แล้ว :)
ขอบคุณครับ ผมพยายามหาอุปกรณ์ที่ปลดเร็วติดดั้งง่ายจะได้ย้ายไปคันอื่นง่าย ที่ติดขากระติกผมได้ของ Minoura แบบปลดเร็วมาครับ พอล๊อคเข้าที่แล้วมันยังขันน๊อตหกเหลี่ยมให้แน่นได้อีกนิดนึง แต่เวลาปลดต้องคลายน๊อตหรือหาของแข็งมาง้างตัวปลดเลยครับ แน่นมาก เมื่อวานลองออกทริปมา ผ่านครับ แต่จะทำให้การพับขนย้ายรถยุ่งยากหน่อย
กฤษณ์ TKT เขียน:แฮนด์สั้นๆ แค่ไมล์กับขากระจกก็เต็มแล้ว,555
ข้อเสียของดาฮอนสามคันที่มี คือแฮนด์เชื่อมติดกับคอมาเลยครับ ข้อดีคือหลักอานเท่ากันหมด จัดหลักอานอันเดียวกับเบาะดีๆ ใช้แทนกันหมดได้เลยครับ อยากให้แฮนด์เปลี่ยนง่ายๆแบบหลักอานจัง จะได้ยกแฮนด์ย้ายได้เลย หรือมีระบบยกแผงอุปกรณ์ย้ายได้เลย เหลือทิ้งเบรคกับชิฟเตอร์ไว้ที่เดิม
Gakman เขียน:ผมติดแฮนด์แบบนี้ ที่เหลือเพียบเลยครับ

รูปภาพ
เริ่มสนใจแฮนด์แบบนี้เหมือนกันครับ เวลาพับเป็นไงบ้างครับ ต้องปลดขยับมั๊ยครับ
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

พับแล้วเป็นแบบนี้ครับ speed falco เป็นคอพับนอก บิดแฮนด์ให้ขนานกับคอแล้วพับลงไปเลยไม่เกะกะครับ

รูปภาพ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย PrajNa »

นำเสนอ Humpert space bugel handlebar ครับ ขี่ทางไกลก็สบายเหมือนกัน มีที่ให้ติดโน่นนี่เยอะเลย บ้านเราเคยเห็นมีคนเอามาขายอยู่ครับ :D
รูปภาพ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

PrajNa เขียน:นำเสนอ Humpert space bugel handlebar ครับ ขี่ทางไกลก็สบายเหมือนกัน มีที่ให้ติดโน่นนี่เยอะเลย บ้านเราเคยเห็นมีคนเอามาขายอยู่ครับ :D
รูปภาพ
ดูรูปแล้วเหมือนปั่นไปด้วยกันเลยครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”