อยากรถพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
guansan
สมาชิก
สมาชิก
team: noman
Bike: road bike

อยากรถพับ

โพสต์ โดย guansan »

ราคาช่วง6หมื่นถึง8หมื่นขอให้มีคุณภาพดีสมราคา รุ่น ยี่ห้อ อะไรดี ครับแนะนำด้วย มือใหม่ครับอยากได้แบบจบๆไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมอีก
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: อยากรถพับ

โพสต์ โดย shpiak »

ของใหม่ tyrell fx (มีงบมากกว่านี้ก็ไป fsx)
bike friday pocket rocket pro
หรือ alex moulton tsr มือสอง
สามคันนี้ที่สุดรถพับในงบ แต่ผมว่าไม่จบ เดี๋ยวก็อยากเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ครับ เกียร์เอย ล้อเอย ฯลฯ

ส่วนตัวผมรอ pocket rocket pro มือสองอยู่ครับ

หาอ่านในกระทู้แถวๆนี้แต่ละค่ายดูแนวการแต่ง performance และ after service ดูนะครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

moulton TSR ขี่ดีครับน่าลอง แต่พับไม่ได้ครับ ใช้ถอดออกเป็นสองส่วนครับ
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

ถ้าเป็นผมจะคิดถึงบรอมตั้นจัดเต็มก่อนครับ

รองลงมาก็ตัวท๊อปของ ดาฮอน หรือ เทิร์น ครับ

อุปกรณ์เสริมยังงัยก็ต้องซื้ออยู่ดีครับ ไฟหน้าหลัง เบาะ ที่ใส่กระติก บาร์เอน ฯลฯ
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

ทำไมถึงต้องเป็น 6-8หมื่น
รอด้วยซิ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

shpiak เขียน:ของใหม่ tyrell fx (มีงบมากกว่านี้ก็ไป fsx)
bike friday pocket rocket pro
หรือ alex moulton tsr มือสอง
สามคันนี้ที่สุดรถพับในงบ แต่ผมว่าไม่จบ เดี๋ยวก็อยากเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ครับ เกียร์เอย ล้อเอย ฯลฯ

ส่วนตัวผมรอ pocket rocket pro มือสองอยู่ครับ

หาอ่านในกระทู้แถวๆนี้แต่ละค่ายดูแนวการแต่ง performance และ after service ดูนะครับ
ผมว่า หากไม่รู้จักรถพับเลย งบขนาดนี้ เป็นผม คงเลือก บรอมตั้นก่อนเป็นอันดับแรกเหมือนพี่ wanabe ครับ รุ่นต่างๆที่พี่เปี๊ยกแนะนำมา น่าจะเป็นผู้มี ได้มีโอกาสสัมผัสรถพับมาแล้วระยะหนี่งครับ

:D :D :D
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:P ต้องทราบก่อนครับว่าจะใช่รถแบบไหนครับ ปั่นไปทำงานเป็นประจำปั่นเล่นในเมืองพับไปไหนมาไหนสะดวกก็ต้อง BROMPTON ครับ แต่ถ้าต้องการปั่นเล่นสวยงาม ออกกำลัง และชอบเปลี่ยนแนว ขอแนะนำ ALEX MOULTON TSR ครับเป็นรถเอนกประสงค์ที่ราคาพอจับต้องได้ครับ คุ้มครับสำหรับ MOULTON รุ่นนี้ครับ ถ้าชอบความเร็วขาแรงก็ต้อง BRIKE FRIDAY ครับ แต่ถ้าชอบธรรมดาก็ DAHON ครับ นอกเหนือจากนี้ก็แล้วแต่ดุลพินิจของท่านแล้วละครับ รถจักรยานทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ดีทั้งนั้นละครับ อยู่ที่เราจะชอบแนวไหนครับ รถถูก/รถแพงปั่นด้วยแรงขาเราทั้งนั้นละครับ :lol: :lol:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

-=pub=- เขียน:ทำไมถึงต้องเป็น 6-8หมื่น
ผมว่าพี่เจ้าของกระทู้น่าจะตั้งงบที่สามารถจ่ายได้ไว้ครับ ส่วนตัวผมก็คล้ายๆกันครับ ตั้งงบไว้ก่อน หากรุ่นที่สนใจ ราคาอยู่ในงบที่ตั้งไว้ ก็จัดเลยครับ

:D :D :D
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT

:P :P การเลือกซื้อรถที่ต้องใช้ต้นทุนในการซื้อสูง ควรพิจรณาด้วยว่าถ้าเราต้องการที่จะระบายออกต้องดูว่ารถ ยี่ห้อไหนขายเป็นรถมือสองและขายได้ง่าย/ขาดทุนน้อยหน่อยครับ :P :P
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าสู้งบแบบนี้ได้สบายๆ แต่ไม่เคยมีประสบการณ์กับรถพับมาก่อน ควรไต่ขึ้นไปเรื่อยๆนะครับ ลองรถเริ่มต้นเยอะๆ ลองล้อหลายๆแบบ เพราะรถคันแรกที่หวาดหวังไว้อาจไม่ใช่รถที่เหมาะที่สุดสำหรับเรา

เอาเงินจากงบนี้แหละครับ ออกไปหารถมาลองก่อนเลย หาอุปกรณ์มาแปะ ติดตรงไหนโมเลย ไม่ใช่ก็ปล่อยไปครับ หามาลองต่อครับ สุดท้ายอาจจบกลางทาง อาจไปสุดๆเลย และในที่สุดเราจะรู้เองครับ ว่าเราชอบรถคันนี้เพราะอะไร ตรงจุดไหนที่มันตอบโจทย์เรา ไม่ใช่ว่าเอารถคันแรกมาแล้วคิดว่ามันดีที่สุดแล้ว โดยไม่เคยลองอย่างอื่นเลยครับ

โชคดีกับการเล่นรถนะครับ :D
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ

:P ขอแนะนำถ้ายังเลือกไม่ได้ให้ลองหาซื้อรถมาใช้ดู3ขนาดล้อและถ้าไม่ชอบยังขายได้ไวๆและขาดทุนน้อยครับ
1. BROMPTON หมวย ล้อ 349 ราคาประมาณ23,000-27,000 บาท
2. KHS-F20-T2 (cromolyX)ล้อ 406 ราคาประมาณ24,500บาท
3. DAHON-SPEED FALCO (cromoly)ล้อ 451 ราคา 17,500 บาท
ทั้ง3รุ่นนี้ผมว่าน่าจะตอบสนองความต้องการของท่านได้พอสมควรนะครับและถ้าจะขายออกเป็นรถมือสองก็ขายง่ายและขาดทุนไม่มากครับ
ซื้อทั้ง3รุ่นงบที่ตั้งไว้ยังเหลือๆเลยครับ :P :P :P
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ

แนวทางแบบพี่ข้างบนนี้เหมาะมากๆครับ

ผมอาจจขอก๊อปบรอมตั้นหมวย :D
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

คำว่าสุดนี่มีหลายมิติครับ
สุดแต่ละทางแต่ละท่านไม่เหมือนกัน แต่ละท่านในแต่ละช่วงเวลาก็อาจเปลี่ยนทางได้เช่นกัน
อย่างช่วงแรกๆอยากสุดๆทางความเร็วก็ไป tyrell ขี่ๆไป ไม่หรูพอก็ไปลอง alex พอลองจนรู้หมดอาจไปจบที่รถธรรมดาๆเลยก็ได้

สุดทางความเบาความเร็วแต่กระด้างหน่อย---tyrell
สุดทางความเร็วและนุ่มหน่อย---bike friday
สุดไปทางทัวริ่ง---ก็ bike friday
สุดทางความนุ่มสบายหรูหรา---alex moulton
สุดทางการพับ(ถ้าจะเอาเบาด้วยก็รุ่นไทเทเนียม)---brompton
หรือสุดแบบประนีประนอมทุกทาง---dahon ,tern
สุดไปทางสะดวกในการเดินทางต่อรถสาธารณะ---strida หรือ crius
สุดทาง community หรือคลับต่างๆตามจริตแต่ละคน

ไม่นับพวกรถดีแต่ไม่ค่อยอยู่ในกระแสอย่าง airnimal ,bernd ,swift ,pacific พวก if reach ฯลฯ

เท่าที่ผมลองขี่มาผมว่ามันสุดกันไปคนละทาง อย่างพวกพี่ข้างบนว่า บางทีลองจากรุ่นกลางๆยอดนิยม ซื้อง่ายขายคล่องราคาขายต่อไม่ตก จับความชอบของตัวเอง แล้วเมื่อชัดเจนค่อยสอยรุ่นสุดๆอีกทีก็ไม่สาย ได้เล่นรถหลากหลายด้วยครับ
เสน่ห์ของจักรยานคือประสบการณ์ได้ลองรถหลายๆรุ่นที่มีดีต่างกันไปครับ

แต่เมื่อรู้แนวของตัวเองแล้วอยากให้เลือกเฟรมที่สุดไว้ก่อนเท่าที่มีงบ อะไหล่อื่นค่อยตามอัพทีหลังได้
ชุดเกียร์สุดๆชุดละร่วมห้าหมื่น(ไม่นับไฟฟ้า)
ล้อรถพับสุดๆราวๆสามถึงสี่หมื่นหรือกว่านั้น
อานมีไปถึงหลักหมื่น ชุดแฮนด์ หลักอาน ฯลฯ จิปาถะไม่จบไม่สิ้น

วันนี้ดีพอ พรุ่งนี้ไม่พอ นานๆไปที่มีเกินพอ...
บางทีเสน่ห์ของบางยี่ห้อก็อธิบายด้วยคำพูดยาก อย่างคนรัก bike friday เพราะชื่นชมปรัชญาการทำงาน แบบทำน้อยทำมือ เน้นความจริงใจในการบริการ
หรือรัก moulton เพราะชื่นชอบอัจฉริยะในการออกแบบของเขา
หลายๆท่านหลงรักรถเก่าๆราคาไม่โด่งมากอย่างนีโอ หรือ ดาฮอนคลาสสิคแม้ว่าจะมีรถระดับเทพอยู่แล้ว

เรื่องพวกนี้ก็ต้องลองเองครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

งบเยอะเเบบนี้หาไม่ยากครับ
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
guansan
สมาชิก
สมาชิก
team: noman
Bike: road bike

โพสต์ โดย guansan »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับจะไปดูรถและหาลองขี่ได้ที่ไหนบ้างครับสนใจ bike friday กับ brompton อยากขี่จับความรู้สึกด้วยตัวเองว่าชอบไหมกลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบ ตอน นี้มีหมอบ ทั่วริ่ง เสือภูเขาแล้ว อยากได้พับขี่ดีๆไว้ใช้บ้าง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”