รถเกียร์ดุม 3 speed ของ Nexus ล้อหลังถอดอย่างไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

รถเกียร์ดุม 3 speed ของ Nexus ล้อหลังถอดอย่างไร

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ » 27 ส.ค. 2014, 23:04

สวัสดีครับ มีเรื่องขอคำแนะนำ

1) อยากทราบว่ารถเกียร์ดุม 3 speed Nexus มันถอดล้อหลังอย่างไร แกนล้อไม่ใช่ปลดเร็ว เห็นอีกด้านเป็นน็อตหกเหลี่ยมขันล็อคไว้ ส่วนอีกด้านมีสายเกียร์เสียบเข้าไปแต่ไม่เห็นน็อต สงสัยเวลาถอดจะยากหรือเปล่า
2) เรื่องตั้งเกียร์ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่ถอดล้อหรือไม่

ขอบคุณครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง

Re: รถเกียร์ดุม 3 speed ของ Nexus ล้อหลังถอดอย่างไร

โพสต์ โดย Nobiyama » 27 ส.ค. 2014, 23:40

ถอดไม่ยากมากนัก แต่ต้องใช้เวลาพอสมควร
เหมือนรถฟิกซ์ หรือ ซิงเกิลสปีด
ใช้ประแจ เบอร์ 15 ขันน๊อต 2 ด้านออก

พอใส่ใหม่แล้ว ผมจะต้องเกียร์ใหม่ทุกครั้ง
การตั้งเกียร์ง่ายมาก ใช้ไขควรหมุดสกรู ให้เข็มมาอยู่ตรงกลาง ก็จบแล้ว

ภาพประจำตัวสมาชิก
iamsu
O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O

Re: รถเกียร์ดุม 3 speed ของ Nexus ล้อหลังถอดอย่างไร

โพสต์ โดย iamsu » 27 ส.ค. 2014, 23:53

มันมีทั้งสองด้านนะครับ ด้านเกียร์น๊อตยึดเฟรมมันจะอยู่ด้านนอกถัดจาก บากของแกนเสียบหางเฟรม น่ะแหละครับ
คือถ้าหมุนแกนไม่ตรงบากก็จะเสียบเข้าเฟรมไม่ได้ ต้องถอดหมวกพลาสติกออกก่อนถึงจะเห็น
ถอดใส่ไม่ยากครับ ถ้ากลัวงงก็หาโหลดไดอะแกรมมาดู

ถ้าไม่เผลอไปกดแกนที่มีสปริง อาจจะไม่ต้องตั้งใหม่ แต่ไม่ต้องห่วงมันตั้งเกียร์ง่ายครับ
หมุนเปลี่ยนเกียร์ดู ถ้ามันไม่ตรงก็มากดแท่งปริง ให้ตรงเกียร์ ถ้าตรงแล้วแต่วืดง่าย ก็หมุนตรงน๊อตปรับระยะครับ

เพิ่มรูปให้ดูครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 28 ส.ค. 2014, 00:26

อยู่ใกล้กันแค่นี้ แวะมาที่ร้านก็ได้ครับ เดี๋ยวทำให้ดู
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ » 28 ส.ค. 2014, 00:55

iamsu เขียน:มันมีทั้งสองด้านนะครับ ด้านเกียร์น๊อตยึดเฟรมมันจะอยู่ด้านนอกถัดจาก บากของแกนเสียบหางเฟรม น่ะแหละครับ
คือถ้าหมุนแกนไม่ตรงบากก็จะเสียบเข้าเฟรมไม่ได้ ต้องถอดหมวกพลาสติกออกก่อนถึงจะเห็น
ถอดใส่ไม่ยากครับ ถ้ากลัวงงก็หาโหลดไดอะแกรมมาดู

ถ้าไม่เผลอไปกดแกนที่มีสปริง อาจจะไม่ต้องตั้งใหม่ แต่ไม่ต้องห่วงมันตั้งเกียร์ง่ายครับ
หมุนเปลี่ยนเกียร์ดู ถ้ามันไม่ตรงก็มากดแท่งปริง ให้ตรงเกียร์ ถ้าตรงแล้วแต่วืดง่าย ก็หมุนตรงน๊อตปรับระยะครับ

เพิ่มรูปให้ดูครับ

โอ..พระเจ้าช่วยกล้วยทอด เห็นรูปแล้วเหมือนเห็นแสงสว่างแห่งชีวิตเลย มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย บรรศักดิ์ เมื่อ 28 ส.ค. 2014, 01:01, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ » 28 ส.ค. 2014, 01:00

น้องหนึ่ง เขียน:อยู่ใกล้กันแค่นี้ แวะมาที่ร้านก็ได้ครับ เดี๋ยวทำให้ดู

ถามไว้ก่อนครับคุณหนึ่ง ป้าข้างๆบ้านเขาจะขายรถเหล็กล้อ 20" เป็นรถญี่ปุ่นมือสอง สภาพดี ราคาก็พอรับได้ ดุมหน้าเป็นดุมปั่นไฟมีไฟดวงโตๆมาให้ด้วย ส่วนดุมหลังเป็นเกียร์ดุม ผมไปดูมาก็งงว่าจะถอดอย่างไรเวลาจะ service ล้อ เห็นรูปข้างบนก็พอเข้าใจ กะซื้อมาเอาไปจ่ายตลาดซอย 95 แทนคันเก่า LA ถ้าได้มาจะพาไปทำความรู้จักครับ :D

โพสต์ โดย naigod » 28 ส.ค. 2014, 07:41

คลายแหวนล๊อกแล้วผ่อนตัวเร่งหรือตั้งสายเกียร์ให้หย่อน แล้วทำตามคลิปเพื่อถอดเอาแกนออกมา
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike