ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
vanda8888
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0802402888
Bike: Dahon Dream, brompton M6R

Re: ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

โพสต์ โดย vanda8888 »

aong-at เขียน:ผมเกือบพิการขาเป้ มาได้จักรยานนี้หล่ะครับทำให้พลังขาผมกลับคืนมา
ยินดีด้วยอีกคนค่ะ จักรยาน และการออกกำลังกายช่วยได้จริงๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
ne8ng
สมาชิก
สมาชิก
Bike: riteway

Re: ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

โพสต์ โดย ne8ng »

good good :D :D
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1855985
team: อา!จ๊าาาก
Bike: foldingbike

โพสต์ โดย จุงเบยไบด์ »

**PROFIT LIFE PROFIT BIKE** :idea:
kitty_cute_233
สมาชิก
สมาชิก
Bike: +++dove+++

โพสต์ โดย kitty_cute_233 »

กีฬาคือยาวิเศษ....สู้ๆครับ ;)
14=dove 8-)
หนีแม่มาเล่น
ขาประจำ
ขาประจำ
team: R/C พิมาย
Bike: Bianchi doss - mutt

โพสต์ โดย หนีแม่มาเล่น »

เมื่อก่อนผมหนัก 125 โล ไปตรวจร่างกาย มีความเสี่ยงทุกโรค เลยตั้งใจปั่นลดน้ำหนักอย่างจริงจัง 1 ปี ตอนนี้เหลือ 85 โล ลดได้ 40 โล ไปตรวจร่างกายปกติ ไม่มีความเสียงเลย ร่างกายแข็งแรงไม่เหนื่อยง่ายเหมือนเมื่อก่อน ปัญหาตอนนี้มัีอยู่ว่า วันไหนไม่ได้ออกปั่นรู้สึกหงุดหงิด 555

รูปภาพ
ปั่นลด นน.ไปเรื่อย ๆ

I BIANCHI
barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

โพสต์ โดย barnanabee2 »

ได้ลูกได้หลานเพียบ

จาก700 c ทัวริ่ง มีหมอบมาเพิ่ม ซักพักมาเป็น เสือภูเขา26 ต่อมาเป็นพับล้อ20 พับล้อ16 มี24ตามมาอีก

2คนกับแฟน มีจักรยานรวม :? 8คัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย The Naive »

เพิ่งจะเริ่มปั่นครับ ก่อนหน้านี้เข้ามาอ่านที่ web นี้เรื่อยๆ เวลาปั่นไม่ค่อยมีครับ แต่พอปั่นทีนึงก็พยายามจะปั่นให้ได้ 10km ไม่รู้น้อยไปหรือป่าว

ได้อะไรจากการปั่น? ทางด้านสุขภาพยังไม่ค่อยเห็นอะไรชัดเจน อาจจะเพราะเพิ่งจะเริ่มปั่นและไม่ได้ปั่นประจำ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกด้วย โอกาศปั่นยิ่งน้อยลงไปอีก
แต่ที่แน่ๆ ได้จักรยานมา 2 คัน :lol: :lol: :lol:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

The Naive เขียน:เพิ่งจะเริ่มปั่นครับ ก่อนหน้านี้เข้ามาอ่านที่ web นี้เรื่อยๆ เวลาปั่นไม่ค่อยมีครับ แต่พอปั่นทีนึงก็พยายามจะปั่นให้ได้ 10km ไม่รู้น้อยไปหรือป่าว

ได้อะไรจากการปั่น? ทางด้านสุขภาพยังไม่ค่อยเห็นอะไรชัดเจน อาจจะเพราะเพิ่งจะเริ่มปั่นและไม่ได้ปั่นประจำ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกด้วย โอกาศปั่นยิ่งน้อยลงไปอีก
แต่ที่แน่ๆ ได้จักรยานมา 2 คัน :lol: :lol: :lol:
เพิ่งเริ่มปั่น ได้ถีง 10KM ถือว่าใช้ได้เลยครับ ตอนผมกลับมาปั่นใหม่ๆ แค่ 5KM ยังรู้สึกว่าทำไมมันไกลจังเลยครับ

:D :D :D
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

toop เขียน:
The Naive เขียน:เพิ่งจะเริ่มปั่นครับ ก่อนหน้านี้เข้ามาอ่านที่ web นี้เรื่อยๆ เวลาปั่นไม่ค่อยมีครับ แต่พอปั่นทีนึงก็พยายามจะปั่นให้ได้ 10km ไม่รู้น้อยไปหรือป่าว

เพิ่งเริ่มปั่น ได้ถีง 10KM ถือว่าใช้ได้เลยครับ ตอนผมกลับมาปั่นใหม่ๆ แค่ 5KM ยังรู้สึกว่าทำไมมันไกลจังเลยครับ

จริงๆแล้วซื้อจักรยานคันแรกมาตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ ประมาณเดือนก.พ. แต่ไม่ได้ขี่เลยจอดไว้เฉยๆประมาณเกือบ 3 เดือน :D :D เพราะงานยุ่งมาก ได้แค่ลองรถประมาณ 500 เมตรหน้าบ้าน วันแรกที่เรื่มขี่ๆไปประมาณ 2km ก็เมื่อยทั้งตัวแล้วครับ แต่พยายามฝืนให้ได้ 3km หลังจากนั้นปวดตัวไป 2-3 วัน

ตั้งใจไว้ว่าจะปั่นให้ได้ 3วันต่ออาทิตย์ แต่ไปๆมาๆบางอาทิตย์ก็ไม่ได้ขี่เลย บางอาทิตย์ก็ 1-2 วัน น้อยมากที่จะปั่นได้ครบ 3 วันครับ อาศัยว่าตั้งใจจะไม่ลดระยะทางที่ปั่นครับ เพิ่มครั้งละ 1-2 km คือพอปั่นได้ 3km โดยที่ร่างกายไม่ปวดมาก ก็จะเพิ่มเป็น 4km ในครั้งต่อไป ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆครับ แต่จะไม่ลดระยะทางครับ ตอนนี้ได้ 10km แล้วครับ แต่ก็เหนื่อยเหมือนกัน คงยังไม่เพิ่มระยะทางตอนนี้ครับ เพราะช่วงนี้งานยุ่งนิดหน่อยเลยไม่ค่อยมีเวลาปั่น เอาไว้มีเวลาขี่ติดๆกันหลายๆวันแล้วค่อยเพิ่มครับ
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ

The Naive เขียน:
toop เขียน:

จริงๆแล้วซื้อจักรยานคันแรกมาตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ ประมาณเดือนก.พ. แต่ไม่ได้ขี่เลยจอดไว้เฉยๆประมาณเกือบ 3 เดือน :D :D เพราะงานยุ่งมาก ได้แค่ลองรถประมาณ 500 เมตรหน้าบ้าน วันแรกที่เรื่มขี่ๆไปประมาณ 2km ก็เมื่อยทั้งตัวแล้วครับ แต่พยายามฝืนให้ได้ 3km หลังจากนั้นปวดตัวไป 2-3 วัน

ตั้งใจไว้ว่าจะปั่นให้ได้ 3วันต่ออาทิตย์ แต่ไปๆมาๆบางอาทิตย์ก็ไม่ได้ขี่เลย บางอาทิตย์ก็ 1-2 วัน น้อยมากที่จะปั่นได้ครบ 3 วันครับ อาศัยว่าตั้งใจจะไม่ลดระยะทางที่ปั่นครับ เพิ่มครั้งละ 1-2 km คือพอปั่นได้ 3km โดยที่ร่างกายไม่ปวดมาก ก็จะเพิ่มเป็น 4km ในครั้งต่อไป ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆครับ แต่จะไม่ลดระยะทางครับ ตอนนี้ได้ 10km แล้วครับ แต่ก็เหนื่อยเหมือนกัน คงยังไม่เพิ่มระยะทางตอนนี้ครับ เพราะช่วงนี้งานยุ่งนิดหน่อยเลยไม่ค่อยมีเวลาปั่น เอาไว้มีเวลาขี่ติดๆกันหลายๆวันแล้วค่อยเพิ่มครับ
ไม่อยากให้เอาเฉพาะระยะทางที่เพิ่มขึ้นในแต่ละครั้งมากำหนดในการใช้จักรยาน เอาความสุขที่ได้จากการขี่ไปตามเส้นทาง ไปและกลับถึงจุดหมาย(เช่นร้า้นอาหรที่อยากไปกิน วัด สถานที่สำคัญเวะชมไป)
อาจจะได้มากกว่าที่เคยทำไว้ได้สุงสุด HOPEตัวนี้ที่เราตั้งไว้ก่อนออกเดินทาง มันทำให้เราอยากที่จะได้เห็นได้สัมผัสได้ลิ้มรอง รับรองเชื่อได้เลยว่าเมื่อกลับมาคำนวนระยะทางมันก็จะได้ทั้งดีและไม่ดีกว่าเก่า
แต่ต่อไปก็จะไม่คอยให้มีเวลาว่างเพื่อมาเริ่มปั่น มีแต่จะหาสำรวจเส้นทางใหม่ ต่อไปแล้วจะบอกว่าวันนี้ช่างหงุดหงิดเพราะขาดบางสิ่งบางอย่างในชีวิตประจำวัน กลับมาแล้วก็จะนอนหลับสนิทฝันดีนะครับ.

ปล.จักรยานให้มากกว่าคำว่าระยะทาง profit bike profit life
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

toop เขียน:

อย่างที่พี่จุงเบยไบค์แนะนำก็เป็นอีกวิธีหนี่งครับ ที่จะได้หาความสุขได้จากการปั่นครับ ปั่นจักรยานคนเดียว สำหรับผม เหนื่อยกว่าปั่นกันหลายๆคนครับ เพราะปั่นคนเดียว ผมชอบปั่นเร็วแบบไม่รู้ตัว เผลออีกทีได้แค่ครี่งทาง หมดแรงซะแล้ว หากเป็นไปได้ ลองหากลุ่มเพื่อนที่เราสะดวก ไปปั่นด้วยกัน จะทำให้ปั่นแล้วไม่เหนื่อยมาก เผลอแป๊ปเดียวปั่นได้ 50กิโลแบบไม่รู้ตัวเลยครับ

The Naive
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณ คุณจุงเบยไบค์กับคุณtoop มากครับสำหรับ idea แต่ผมลืมบอกไปครับว่าผมปั่นอยู่ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ครับ ไม่ได้ออกไหน อย่างที่บอกครับคือผมไม่ค่อยมีเวลาปั่นครับ ทุกครั้งที่ปั่นก็จะเริ่มประมาณ 20:00 เกือบทุกครั้งเลยครับ บางครั้งก็ดึกกว่านี้ ก็เลยไม่ค่อยได้มีโอกาศไปปั่นเป็นกลุ่มกับใครซักเท่าไหร่ครับ ที่ปั่นอยู่ทุกวันนี้ก็เพื่ออกกำลังกายครับ ดีกว่าออกกำลังกายอยู่แต่ในบ้านครับ แต่บางครั้งก็เบื่อเหมือนกันนะครับ :| :| :| แล้วที่ค่อยๆเพิ่มระยะทางในการปั่นก็เพื่อเป็นการฝึกไปด้วยในตัวครับ เผื่อซักวันมีโอกาศได้ไป touring กับคนอื่นร่างกายจะได้พร้อม กะว่าจะขี่ให้ได้ซัก 30km ต่อการพักหนึงครั้งไม่รู้น้อยไปหรือป่าว
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ

The Naive เขียน:ขอบคุณ คุณจุงเบยไบค์กับคุณtoop มากครับสำหรับ idea แต่ผมลืมบอกไปครับว่าผมปั่นอยู่ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ครับ ไม่ได้ออกไหน อย่างที่บอกครับคือผมไม่ค่อยมีเวลาปั่นครับ ทุกครั้งที่ปั่นก็จะเริ่มประมาณ 20:00 เกือบทุกครั้งเลยครับ บางครั้งก็ดึกกว่านี้ ก็เลยไม่ค่อยได้มีโอกาศไปปั่นเป็นกลุ่มกับใครซักเท่าไหร่ครับ ที่ปั่นอยู่ทุกวันนี้ก็เพื่ออกกำลังกายครับ ดีกว่าออกกำลังกายอยู่แต่ในบ้านครับ แต่บางครั้งก็เบื่อเหมือนกันนะครับ :| :| :| แล้วที่ค่อยๆเพิ่มระยะทางในการปั่นก็เพื่อเป็นการฝึกไปด้วยในตัวครับ เผื่อซักวันมีโอกาศได้ไป touring กับคนอื่นร่างกายจะได้พร้อม กะว่าจะขี่ให้ได้ซัก 30km ต่อการพักหนึงครั้งไม่รู้น้อยไปหรือป่าว
ถ้าเปรียบเทียบเวลาเป็นเครื่องหมายทางคณิตศาสตร์ เราก็คงที่จะพยายามไม่เอาเวลาให้มาเป็นเครื่องหมายลบ(-) ที่จะคอยมาหักล้างสิ่งที่มนุษย์พึ่งจะได้มาซึ่งความสุข ก็เริ่มตั้งแต่สถาบันครอบครัวไปเลย
คำว่า สายเกินกว่าจะแก้ น้ำขึ้นให้รีบตัก ช้าช้าได้พร้าเล่มงาม ผมรักทุกคำสุภาษิตนี้เลย คุณมีสิ่งหนึ่งเป็นพาหนะ หนี้ออกจากกรอบในความคิดที่เราขีดไว้เอง ผมเชื่อในศัทธาของคุณ แล้ววันไหนถ้าคุณพร้อม
เมื่อไหร่ให้ PM มาเบา ๆ พวกเราชาวจักรยาน จะไม่ทิ้งให้คุณหมดแรงอยู่อย่างโดดเดียวแ่น่นอน.

ปล.(-)(-)=(+) คุณทำได้ส่งกำลังใจไปถึง!
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

จุงเบยไบด์ เขียน:
The Naive เขียน:ขอบคุณ คุณจุงเบยไบค์กับคุณtoop มากครับสำหรับ idea แต่ผมลืมบอกไปครับว่าผมปั่นอยู่ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ครับ ไม่ได้ออกไหน อย่างที่บอกครับคือผมไม่ค่อยมีเวลาปั่นครับ ทุกครั้งที่ปั่นก็จะเริ่มประมาณ 20:00 เกือบทุกครั้งเลยครับ บางครั้งก็ดึกกว่านี้ ก็เลยไม่ค่อยได้มีโอกาศไปปั่นเป็นกลุ่มกับใครซักเท่าไหร่ครับ ที่ปั่นอยู่ทุกวันนี้ก็เพื่ออกกำลังกายครับ ดีกว่าออกกำลังกายอยู่แต่ในบ้านครับ แต่บางครั้งก็เบื่อเหมือนกันนะครับ :| :| :| แล้วที่ค่อยๆเพิ่มระยะทางในการปั่นก็เพื่อเป็นการฝึกไปด้วยในตัวครับ เผื่อซักวันมีโอกาศได้ไป touring กับคนอื่นร่างกายจะได้พร้อม กะว่าจะขี่ให้ได้ซัก 30km ต่อการพักหนึงครั้งไม่รู้น้อยไปหรือป่าว
ถ้าเปรียบเทียบเวลาเป็นเครื่องหมายทางคณิตศาสตร์ เราก็คงที่จะพยายามไม่เอาเวลาให้มาเป็นเครื่องหมายลบ(-) ที่จะคอยมาหักล้างสิ่งที่มนุษย์พึ่งจะได้มาซึ่งความสุข ก็เริ่มตั้งแต่สถาบันครอบครัวไปเลย
คำว่า สายเกินกว่าจะแก้ น้ำขึ้นให้รีบตัก ช้าช้าได้พร้าเล่มงาม ผมรักทุกคำสุภาษิตนี้เลย คุณมีสิ่งหนึ่งเป็นพาหนะ หนี้ออกจากกรอบในความคิดที่เราขีดไว้เอง ผมเชื่อในศัทธาของคุณ แล้ววันไหนถ้าคุณพร้อม
เมื่อไหร่ให้ PM มาเบา ๆ พวกเราชาวจักรยาน จะไม่ทิ้งให้คุณหมดแรงอยู่อย่างโดดเดียวแ่น่นอน.

ปล.(-)(-)=(+) คุณทำได้ส่งกำลังใจไปถึง!
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ ทุกวันนี้ที่ปั่นอยู่ในหมู่บ้าน ก็เพราะคิดว่าดีกว่าอยู่เฉยๆครับ ปั่นน้อยดีกว่าไม่ได้ปั่น เอาเหงื่ออกซะบ้าง อ่านกระทู้สรุป trip ของคนอื่นแล้วก็อิจฉา อยากไปบ้าง :D :D นี่ก็คืออีกเหตุผลนึงที่ออกรถพับมา กะว่าเอาใส่รถไว้ ไปถึงไหนถ้าพอมีเวลาว่างแค่ซักครึ่งชั่วโมงก็เอาออกมาขี่เล่น สำรวจ ไปเรื่อยๆ ตั้งใจว่าจะช่วงนี้จะขี่แบบ nano touring ไปก่อน (แปลเป็นไทยก็น่าจะประมาณว่า touring แบบเล็กๆๆๆๆ หรือจะเรียกว่า touring ของคนหน้าด้านก็ได้ครับ คือหน้าด้านที่จะเรียกว่า touring :D :D :D ) มีโอกาศเมื่อไหร่ก็ค่อยหากลุ่มไปเที่ยวด้วยกัน
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

จุงเบยไบด์ เขียน:

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ ทุกวันนี้ที่ปั่นอยู่ในหมู่บ้าน ก็เพราะคิดว่าดีกว่าอยู่เฉยๆครับ ปั่นน้อยดีกว่าไม่ได้ปั่น เอาเหงื่ออกซะบ้าง อ่านกระทู้สรุป trip ของคนอื่นแล้วก็อิจฉา อยากไปบ้าง :D :D นี่ก็คืออีกเหตุผลนึงที่ออกรถพับมา กะว่าเอาใส่รถไว้ ไปถึงไหนถ้าพอมีเวลาว่างแค่ซักครึ่งชั่วโมงก็เอาออกมาขี่เล่น สำรวจ ไปเรื่อยๆ ตั้งใจว่าจะช่วงนี้จะขี่แบบ nano touring ไปก่อน (แปลเป็นไทยก็น่าจะประมาณว่า touring แบบเล็กๆๆๆๆ หรือจะเรียกว่า touring ของคนหน้าด้านก็ได้ครับ คือหน้าด้านที่จะเรียกว่า touring :D :D :D ) มีโอกาศเมื่อไหร่ก็ค่อยหากลุ่มไปเที่ยวด้วยกัน
ชอบคำนี้จังครับพี่ NANO TOURING ความหมายตรงกับคำศัพท์เลยครับพี่ ไม่หน้าด้านหรอกครับพี่ ส่วนเรื่องโอกาสในการปั่นนี้ผมว่าในบางครั้งโอกาสก็เกิดขี้นได้จากความตั้งใจของเรานะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”