ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
vanda8888
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0802402888
Bike: Dahon Dream, brompton M6R

โพสต์ โดย vanda8888 »

นอกจาก #Bike for life ที่เพื่อนๆ มิตรรักแฟนคลับพอจะรู้ว่ามีที่มา เป็นจุดเปลี่ยนจากการ Admit เข้าโรงพยาบาล 3 ครั้ง ใน 4 เดือนแรกของปีของข้าพเจ้าแล้ว การปั่นจักรยานมา 4 เดือนยังได้อะไรอีก?

- ได้แน่ๆ เป็นรูปธรรมแบบวัดได้เป็นวิทยาศาสตร์ของข้าพเจ้ามี 3 เรืี่อง
1. ผลแล็บที่ค่าเลือดโลหิตจางมาตลอดหาย...หายตั้งแต่เริ่มปั่นจักรยานได้ 2 เดือนแรก หมอยังดีใจ มันน่าแปลกใจมั๊ยล่ะ? :D
2. สำหรับตัวเองนำ้หนักไม่ได้ลด แต่นอกจากจะรู้สึกเฟิร์มขึ้นที่บอกไปก็วัดค่ากันไม่ได้ แต่ที่วัดได้คือรู้สึกได้ว่าต้นขาและสะโพกที่พอเริ่มอายุมากขึ้นเราจะรู้สึกว่าใส่กางเกงไม่สวย จับแล้วมันนิ่มๆ ก็กลับกระชับแข็งแรง หันไปมองสะโพกตัวเองเวลาใส่กางเกงมันก็สวยขึ้นนะ ^^
3. ที่เพิ่งสังเกตุเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาระหว่างการส่องกระจกแปรงฟัน เดิมตัวเองจะเห็นวีณาหรือต้นแขนแกว่งไกวให้ได้รำคาญ เป็นผู้หญิงก็จะรู้สึกหงุดหงิดใจในสังขารของตัวเองในข้อนี้ และตั้งใจแล้วตั้งใจอีกว่่าจะยกดัมเบลเล็กๆ ลดเอาๆ แต่มันก็ขี้เกียจไม่ได้ทำต่อเนืี่องจริงจังเสียที...
แต่ 1-2 วันมานี้มันหายไป Yeah!!! ช่างไม่น่าเชื่อ

- ส่วนที่ไม่เป็นรูปธรรม เป็น Feeling ของตัวเองล้วนๆ ข้าพเจ้าได้มาอีกหลายอย่าง
1. ได้จักรยานพับมาเป็นของเล่น กุ๊กกิ๊ก ฟรุ๊งฟริ๊งในชีวิตเพิ่มมาอีก 1 อย่าง...แบบที่รถยนต์ หรือจักรยานทั่วไปไม่สามารถสนองกิเลสข้อนี้ของตัวเองได้
2. มีงานอดิเรก เป็นการปั่นจักรยานออกกำลังกาย เป็น My hobby ที่แสนจะ Healthy 55
3. การปั่นจักรยานของข้าพเจ้านำพาให้ข้าพเจ้าได้สูดอากาศบริสุทธิ์ ในที่โล่งที่ตัว ร่างกาย แขนขาและใบหน้าได้ปะทะกับอากาศ ได้สัมผัสแดด สัมผัสความชื้น ฯลฯ สิ่งแวดล้อมของธรรมชาติ ของโลกที่ข้าพเจ้าอยู่ทั้งตอนกลางวันและกลางคืน
4. การปั่นจักรยานมันให้ความรู้สึกเป็นผู้ควบคุม และบอกนัยยะถึงการเข้าถึงทุกที่ที่เราเริ่มปั่น
5. จักรยานทำให้ความสัมพันธ์ของกลุ่มเพื่อนวัยเรียนที่สนใจเรืี่องจักรยานเหมือนกันของข้าพเจ้ากระชับแน่นขึ้นอีกครั้ง
6. การปั่นจักรยานเป็นอีก 1 กิจกรรมของครอบครัวที่ข้าพเจ้าสามารถร่วมทำกับครอบครัว พ่อ แม่ พี่ หลานๆ อันเป็นที่รักได้
7. การปั่นจักรยานเป็นกีฬาที่ทำได้ทันทีแค่จับจักรยานและใช้ขาของตัวเองปั่นออกไปก็ได้ออกกำลังกายแล้ว ซึ่งข้อดีประการนี้ทำให้ข้ออ้างหลายๆ อย่างของข้าพเจ้าเป็นอันตกไป ไม่ต้องขับรถ หรือเดินไปฟิตเนส ไม่ต้องใส่ชุด + อุปกรณ์จริงจังมากมายก็ทำได้ ไม่มีเพื่อน ปั่นคนเดียวก็ทำได้อีก ไม่ต้องคอย ไม่ต้องง้อ ไม่รอใคร
8. ปั่นจักรยานยังได้สมาธิ และรู้สึกปลดปล่อย ผ่อนคลาย ข้อนี้ข้าพเจ้าชอบมากอีกข้อ
9. จักรยานทำให้ข้าพเจ้าได้ไปเที่ยวในที่ที่เรามองข้ามมันไป หรือใฝ่ฝันและยังไม่ได้ทำ เช่น การไปปั่นให้ครบทุกสวนสาธารณะในกรุงเทพฯ เกิดความอยากที่จะเอาจักรยานติดตัวไปปั่นเที่ยวด้วยในทุกที่ทั่วไทย ทั่วโลก
10. และคงจะยังมีอีกเยอะที่ยังนึกไม่ออก ^^"

ข้อเสียเพียงอย่างเดียวของการปั่นจักรยานที่ข้าพเจ้าเลี่ยงไม่พ้น หนีไม่ได้ คือ "ดำ" แต่เมื่อเปรียบเทียบข้อดี อรรถประโยชน์ที่นับได้ คุณค่าทางใจอเนกอนันต์แล้ว เรื่องดำก็เป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว สิวๆ ที่ผู้หญิงอย่างข้าพเจ้ารับได้ จัดการได้ และมิได้เอามาเป็นกังวล :)
รูปประจำตัวสมาชิก
ติ๊ด ชุมสาย
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: หมู่บ้านการเคหะระยอง ตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง 21000

Re: ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

โพสต์ โดย ติ๊ด ชุมสาย »

นาย แน่มาก
10356273_666073370127666_1620774954516788665_n.jpg (13.8 KiB) เข้าดูแล้ว 5117 ครั้ง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
(Titt Rayong)
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

โพสต์ โดย shpiak »

อยากให้หลายๆคนที่ยังลังเลกับการออกกำลังกายได้มาอ่านจริงๆครับ โดยเฉพาะเมียผม... :lol:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ผมปั่นจักรยาน มาสี่-ห้า ปีแล้ว ได้อะไรหรือ

ไม่ต้องรับยา ตามหมอสั่ง ขอออกกำลังแทน ทำได้มายาวนานแล้ว

แค่นี้ คุ้มค่ายา ไปหลายแล้ว
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

vanda8888 เขียน:ปั่นจักรยานมา 4 เดือนได้อะไร?

นอกจาก #Bike for life ที่เพื่อนๆ มิตรรักแฟนคลับพอจะรู้ว่ามีที่มา เป็นจุดเปลี่ยนจากการ Admit เข้าโรงพยาบาล 3 ครั้ง ใน 4 เดือนแรกของปีของข้าพเจ้าแล้ว การปั่นจักรยานมา 4 เดือนยังได้อะไรอีก?

- ได้แน่ๆ เป็นรูปธรรมแบบวัดได้เป็นวิทยาศาสตร์ของข้าพเจ้ามี 3 เรืี่อง
1. ผลแล็บที่ค่าเลือดโลหิตจางมาตลอดหาย...หายตั้งแต่เริ่มปั่นจักรยานได้ 2 เดือนแรก หมอยังดีใจ มันน่าแปลกใจมั๊ยล่ะ? :D
2. สำหรับตัวเองนำ้หนักไม่ได้ลด แต่นอกจากจะรู้สึกเฟิร์มขึ้นที่บอกไปก็วัดค่ากันไม่ได้ แต่ที่วัดได้คือรู้สึกได้ว่าต้นขาและสะโพกที่พอเริ่มอายุมากขึ้นเราจะรู้สึกว่าใส่กางเกงไม่สวย จับแล้วมันนิ่มๆ ก็กลับกระชับแข็งแรง หันไปมองสะโพกตัวเองเวลาใส่กางเกงมันก็สวยขึ้นนะ ^^
3. ที่เพิ่งสังเกตุเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาระหว่างการส่องกระจกแปรงฟัน เดิมตัวเองจะเห็นวีณาหรือต้นแขนแกว่งไกวให้ได้รำคาญ เป็นผู้หญิงก็จะรู้สึกหงุดหงิดใจในสังขารของตัวเองในข้อนี้ และตั้งใจแล้วตั้งใจอีกว่่าจะยกดัมเบลเล็กๆ ลดเอาๆ แต่มันก็ขี้เกียจไม่ได้ทำต่อเนืี่องจริงจังเสียที...
แต่ 1-2 วันมานี้มันหายไป Yeah!!! ช่างไม่น่าเชื่อ

- ส่วนที่ไม่เป็นรูปธรรม เป็น Feeling ของตัวเองล้วนๆ ข้าพเจ้าได้มาอีกหลายอย่าง
1. ได้จักรยานพับมาเป็นของเล่น กุ๊กกิ๊ก ฟรุ๊งฟริ๊งในชีวิตเพิ่มมาอีก 1 อย่าง...แบบที่รถยนต์ หรือจักรยานทั่วไปไม่สามารถสนองกิเลสข้อนี้ของตัวเองได้
2. มีงานอดิเรก เป็นการปั่นจักรยานออกกำลังกาย เป็น My hobby ที่แสนจะ Healthy 55
3. การปั่นจักรยานของข้าพเจ้านำพาให้ข้าพเจ้าได้สูดอากาศบริสุทธิ์ ในที่โล่งที่ตัว ร่างกาย แขนขาและใบหน้าได้ปะทะกับอากาศ ได้สัมผัสแดด สัมผัสความชื้น ฯลฯ สิ่งแวดล้อมของธรรมชาติ ของโลกที่ข้าพเจ้าอยู่ทั้งตอนกลางวันและกลางคืน
4. การปั่นจักรยานมันให้ความรู้สึกเป็นผู้ควบคุม และบอกนัยยะถึงการเข้าถึงทุกที่ที่เราเริ่มปั่น
5. จักรยานทำให้ความสัมพันธ์ของกลุ่มเพื่อนวัยเรียนที่สนใจเรืี่องจักรยานเหมือนกันของข้าพเจ้ากระชับแน่นขึ้นอีกครั้ง
6. การปั่นจักรยานเป็นอีก 1 กิจกรรมของครอบครัวที่ข้าพเจ้าสามารถร่วมทำกับครอบครัว พ่อ แม่ พี่ หลานๆ อันเป็นที่รักได้
7. การปั่นจักรยานเป็นกีฬาที่ทำได้ทันทีแค่จับจักรยานและใช้ขาของตัวเองปั่นออกไปก็ได้ออกกำลังกายแล้ว ซึ่งข้อดีประการนี้ทำให้ข้ออ้างหลายๆ อย่างของข้าพเจ้าเป็นอันตกไป ไม่ต้องขับรถ หรือเดินไปฟิตเนส ไม่ต้องใส่ชุด + อุปกรณ์จริงจังมากมายก็ทำได้ ไม่มีเพื่อน ปั่นคนเดียวก็ทำได้อีก ไม่ต้องคอย ไม่ต้องง้อ ไม่รอใคร
8. ปั่นจักรยานยังได้สมาธิ และรู้สึกปลดปล่อย ผ่อนคลาย ข้อนี้ข้าพเจ้าชอบมากอีกข้อ
9. จักรยานทำให้ข้าพเจ้าได้ไปเที่ยวในที่ที่เรามองข้ามมันไป หรือใฝ่ฝันและยังไม่ได้ทำ เช่น การไปปั่นให้ครบทุกสวนสาธารณะในกรุงเทพฯ เกิดความอยากที่จะเอาจักรยานติดตัวไปปั่นเที่ยวด้วยในทุกที่ทั่วไทย ทั่วโลก
10. และคงจะยังมีอีกเยอะที่ยังนึกไม่ออก ^^"

ข้อเสียเพียงอย่างเดียวของการปั่นจักรยานที่ข้าพเจ้าเลี่ยงไม่พ้น หนีไม่ได้ คือ "ดำ" แต่เมื่อเปรียบเทียบข้อดี อรรถประโยชน์ที่นับได้ คุณค่าทางใจอเนกอนันต์แล้ว เรื่องดำก็เป็นเรื่องขี้ปะติ๋ว สิวๆ ที่ผู้หญิงอย่างข้าพเจ้ารับได้ จัดการได้ และมิได้เอามาเป็นกังวล :)

ยินดีด้วยครับ ผมปั่นจักรยานก็ได้แบบนี้ครับ
den1977
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Series2

โพสต์ โดย den1977 »

บางคนอาจจะไม่เชื่อ อาจสงสัย จริงป่าว เวอร์ไป ผมก็ไม่เชื่อหรอก ต้องทดลองไปปั่นดูเอง อีก4เดือน แล้ว มาอ่านกระทูใหม่ อย่าไปเชื่อใครง่ายๆ อย่ากให้ไปลองปั่นกันครับ :D :D :D
barnanabee2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 3rensho sr litage HARO mtb neobike16/20 strida grandtech24 PARKPRE DG301
ติดต่อ:

โพสต์ โดย barnanabee2 »

ภรรยา ชอบเอาเรื่อง ดำ มาเป็นข้ออ้าง ไม่ปั่นออกแดด

;)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1236681

ผลิตกระเป๋าจักรยาน ทัวริ่ง adventure
line id: 0840556215
line id: 0891577343
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

barnanabee2 เขียน:ภรรยา ชอบเอาเรื่อง ดำ มาเป็นข้ออ้าง ไม่ปั่นออกแดด

;)
แบบนี้ต้องบอกว่า เราชอบแบบสีแทนครับ

:D :D :D

อ่านเรื่องราวของคุณพี่เจ้าของกระทู้แล้ว ดีจังครับ

aeteddy
สมาชิก
สมาชิก
team: mtb
Bike: brompton,trex

โพสต์ โดย aeteddy »

สุดยอดเลยครับ.... ใครจะเข้าใจ... ต้องลองเองเท่านั้นจร้า...
vanda8888
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0802402888
Bike: Dahon Dream, brompton M6R

โพสต์ โดย vanda8888 »

ขอบคุณค่ะ เข้าโรงพยาบาลทีโดนไปหลายหมื่น เอาเงินหลายๆ หมื่นมาถอยจักรยานสักคันออกกำลังกายกันดีกว่าค่ะ ^^

เรืีีีองดำ เลี่ยงเอาค่ะ เป็นผู้หญิง จริงๆ ก็กลัว แต่เลี่ยงไปปั่นเย็นๆ ปั่นกลางคืน กลางวันใส่ปลอกแขน โป๊ะครีมกันแดดช่วยได้เยอะค่ะ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ขาดภาพปลากรอบ before after ครับ 8-)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

ของผมมีเรื่องที่ต่างออกไปนิดนึงครับ

คือปกติผมเป็นคนก้นใหญ่ เต่งตึงเด้งดึ๋งๆ ใส่กางเกงแล้วก้นเป็นก้นครับ
หลังปั่นมาหลายเดือน น้ำหนักลด กล้ามเนื้อแข็งแรง อะไรต่างๆเป็นไปในแนวทางที่ดี

แต่..............

ก้นเหลวอ่ะครับ นิ่มป๋อยเลย ออกจะเหี่ยวๆด้วย
ตั้งใจว่าจะหาวิธีออกกำลังแก้มก้น

ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ...ใครเหมือนผมมั่ง :?: :roll:
ปั่น เพื่อสุขภาพ
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus
ตำแหน่ง: ราชเทวี กรุงเทพ

โพสต์ โดย Piya.te »

ปกติ ผมก็สูบบุหรี แล้วก็ดื่ม ตามงานในหน้าที่ ประจำ
เวลาหายใจ มีสะอีก แบบว่า หายใจไม่สุด หรือ เวลานอนก็จะหายใจติดขัด
พอมาเริ่มปั่น ผมหายใจดีขึ้นไม่สะอีก เวลานอนก็หลับดีขึ้น แต่ผมก็สูบน้อยลงด้วย
เพราะว่า คนที่เคยสูบบุหรี แล้วก็ดืมกันก็มาปั่นกันด้วย.............ชวนกันออกกลังกาย
เพราะว่าแต่ละคนทราบดีว่า มาซื้อจักรยานดีมากว่าเอาตังค์ไปซื้อยา..........

แต่ผมมีปัญหาเรื่องอื่นกลับมาแทน คือ ไม่มีที่เก็บจักรยาน....... :D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

attakorn80 เขียน:ของผมมีเรื่องที่ต่างออกไปนิดนึงครับ

คือปกติผมเป็นคนก้นใหญ่ เต่งตึงเด้งดึ๋งๆ ใส่กางเกงแล้วก้นเป็นก้นครับ
หลังปั่นมาหลายเดือน น้ำหนักลด กล้ามเนื้อแข็งแรง อะไรต่างๆเป็นไปในแนวทางที่ดี

แต่..............

ก้นเหลวอ่ะครับ นิ่มป๋อยเลย ออกจะเหี่ยวๆด้วย
ตั้งใจว่าจะหาวิธีออกกำลังแก้มก้น

ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ...ใครเหมือนผมมั่ง :?: :roll:
หาเบาะBrooks สักใบ ตอนปั่นใส่กางเกงธรรมดา ให้เบาะนวดให้ตอนปั่น อาจจะทำให้ก้นแข็งขี้นได้บ้างนะครับ

toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Piya.te เขียน:ปกติ ผมก็สูบบุหรี แล้วก็ดื่ม ตามงานในหน้าที่ ประจำ
เวลาหายใจ มีสะอีก แบบว่า หายใจไม่สุด หรือ เวลานอนก็จะหายใจติดขัด
พอมาเริ่มปั่น ผมหายใจดีขึ้นไม่สะอีก เวลานอนก็หลับดีขึ้น แต่ผมก็สูบน้อยลงด้วย
เพราะว่า คนที่เคยสูบบุหรี แล้วก็ดืมกันก็มาปั่นกันด้วย.............ชวนกันออกกลังกาย
เพราะว่าแต่ละคนทราบดีว่า มาซื้อจักรยานดีมากว่าเอาตังค์ไปซื้อยา..........

แต่ผมมีปัญหาเรื่องอื่นกลับมาแทน คือ ไม่มีที่เก็บจักรยาน....... :D
ปัญหาไม่มีที่เก็บ แก้โดยการเอามาฝากผมก็ได้ครับพี่

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”