ซื้อตัวไหนดี KHS-F20T3F กับ Tern Verge P20

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: ซื้อตัวไหนดี KHS-F20T3F กับ Tern Verge P20

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

พระราม99 เขียน:
Pisit sirichote เขียน:จักรยานต้องเลือกซื้อให้ตรงกับความต้องการครับ อย่างผมเวลาขี่ไปตลาด จูงเข้าไปในตลาดด้วย มีจอดบ้างผมเลือกที่จะเอา Dabike ไปขี่
ขนาดล้อ 16 นิ้ว เกียร์ 5 สปีด คันนี้เหมาะที่สุด
ออกไปขี่ออกกำลังกายแถวบ้านมีทางขรุขระบ้าง เอา Trek 930 , Dahon Mu P24 หรือ KHS F20T3F
เที่ยวต่างจังหวัด เอาขึ้นรถยนต์ไป จะเอา Dahon Mu P24 หรือ KHS F20T3F ไป 2 คันนี้สามารถขี่ขึ้นเขา ลงห้วยได้ครับ
อัตราทดเกียร์เหลือเฟือครับ
Pisit sirichote เขียน:ตอนผมซื้อ Mu P24 ผมดูค่า 142-190
เอามาคิด 190-142 เท่ากับ 48 หารด้วย 2 ได้ 24 เอา 24+142 ได้ 166 ผมสูง 167 คงขี่สะบาย พอขี่จริงเอื้อมมากไปนิดหนึ่ง
ภรรยาสูง 150 ขี่ทีเดียว ไม่จับอีกเลยครับ

KHS ยกขึ้นชั้น 4 น่าจะมีปัญหาครับ
คงต้องเลือกจุดเด่นที่ต้องการมากที่สุดแล้วครับ
รถแต่ละคันมีจุดเด่นจุดด้อยที่ต่างกัน อยู่ที่ผู้ใช้ต้องการจุดไหนมากที่สุดครับ

ผมเองถ้าเจอชั้น 4 ผมเลือกรถที่เบาที่สุดเท่าที่จะซื้อได้ครับ

แต่ซื้อมาแล้วเปลี่ยนแฮนด์ทันทีจะเพิ่มค่าใช้จ่ายทันทีครับ เปลี่ยนแล้วทรงรถจะเปลี่ยนไปจากที่เขาออกแบบมาครับ
ข้อมูลตรงจากผู้ใช้งานจริง...มีประโยชน์มากครับ

จักรยานต้องมีหลายคันจริงๆ...แต่ถ้าจำเป็นหรือมีโอกาสมีได้คันเดียว...จะเลือกคันไหนดี???
สวัสดีครับ
เลือกคันที่เหมาะสมกับการใช้งานที่ใช้งานมากที่สุด สภาพสิ่งแวดล้อม ถนนที่ขี่ครับ
ส่วนจุดด้อยของเขา นานๆใช้ทีไม่มีปัญหาครับ
พระราม99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานพระรามเก้า
Bike: Colnago,Specialized,Dahon,Tern

Re: ซื้อตัวไหนดี KHS-F20T3F กับ Tern Verge P20

โพสต์ โดย พระราม99 »

toop เขียน:
จักรยานต้องมีหลายคันจริงๆ...แต่ถ้าจำเป็นหรือมีโอกาสมีได้คันเดียว...จะเลือกคันไหนดี???
คำถามนี้ สำหรับผมเลือกยบรอมตั้นครับ น่าจะใช้ได้เกือบทุกสถานการณ์เลยครับ
:D :D :D

[/quote]
toop เขียน:
สวสดีครับคุณ toop

บรอมตั้น...น่าสนใจจริงๆ เคยมองและยังมองอยู่แบบ...ไม่วางตาครับ

ชอบรูปทรงมากๆ พับเร็ว พับเล็ก ม้วนหางจอดแบบชั่วคราว...เท่จริงๆ

ส่วนตัวชอบเดินทางคนเดียว ขึ้นเขาชันๆ ไปในที่ไม่ค่อยมีผู้คน...บรอมตั้น...เกียร์น้อยไปสำหรับผมครับ(แรงน้อยครับ)

ผมไม่มีความชำนาญในความเป็นบรอมตั้นเลย...รถเสียไปจะทำยังไง ช่างข้างทางคงทำไม่ได้

ยางแบน...จะถอดล้อเปลี่ยนยางก็งงแล้ว มีโซ่เล็กๆไว้ดึงเกียร์ จะถอดยังไง...

ต้องปะแบบไม่ถอดล้อ จะปะอยู่หรือเปล่าไม่แน่ใจถ้าแผลใหญ่...เปลี่ยนแน่นอนสุด

ยางใน ก็ขนาดไม่ค่อยเหมือนใคร และยังมีอีกหลายอย่างที่ไม่คุ้นเคย

โอกาสต่อไปศึกษาให้เข้าใจ...ซื้อแน่ๆครับ...บรอมตั้น

Pisit sirichote เขียน:

สวัสดีครับ
เลือกคันที่เหมาะสมกับการใช้งานที่ใช้งานมากที่สุด สภาพสิ่งแวดล้อม ถนนที่ขี่ครับ
ส่วนจุดด้อยของเขา นานๆใช้ทีไม่มีปัญหาครับ
สวัสดีครับคุณ Pisit คำตอบนี้โดนเลย...ชอบครับ

ผมพยายามหาตัวเองให้เจอก่อนตัดสินใจ...

สมัย 10 กว่าปีที่แล้วผมเคยใช้เสือภูเขา แบบฟูลซัสSpecialized,GT , ซอฟเทลของ KHS และฮาร์เทลของ Cannondale F2000

ผมชอบอารมณ์รถฮาร์เทลมากที่สุดครับ...ส่งแรงไปเท่าไหร่ ได้เท่านั้น ไม่หายไปกับการยืดๆหดๆของระบบช่วงล่าง

มาถึงรถพับ...

อย่างที่บอกไม่ชำนาญระบบของบรอมตั้น...ก็ข้ามไปก่อน

ชอบระบบฮาร์ทเทล...KHS ที่เป็นซอฟเทลก็ข้ามไปก่อน

ผมชอบไต่เขาชัน น้ำหนักต้องเบาหน่อย รถต้องมี 2 จาน ระบบเกียร์ต้องดูแลง่าย เอาแบบมีตีนผีอยู่ข้างนอกเห็นๆน่าจะดีกว่า

การบริการ การเคลมต้องดี(มากๆ)

ราคาต้องพอสมควร...สำหรับจักรยานพับ...ผมใช้จ่ายกับเสือภูเขา เสือหมอบและรถไทม์ไทรอัล ไปมากโขอยู่

เกรงใจแม่บ้านได้แต่มองตาปริบๆ...ตัดTyrell , Bike Friday และจักรยานราคา HI-END ออกไปหมด

ตามคุณสมบัติคร่าวๆที่ว่ามา...ผมเลือก P20 ครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย พระราม99 เมื่อ 19 ส.ค. 2014, 19:16, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

พระราม99 เขียน: สวัสดีครับคุณ Pisit คำตอบนี้โดนเลย...ชอบครับ

ผมพยายามหาตัวเองให้เจอก่อนตัดสินใจ...

สมัย 10 กว่าปีที่แล้วผมเคยใช้เสือภูเขา แบบฟูลซัสSpecialized,GT , ซอฟเทลของ KHS และฮาร์เทลของ Cannondale F2000

ผมชอบอารมณ์รถฮาร์เทลมากที่สุดครับ...ส่งแรงไปเท่าไหร่ ได้เท่านั้น ไม่หายไปกับการยืดๆหดๆของระบบช่วงล่าง

มาถึงรถพับ...

อย่างที่บอกไม่ชำนาญระบบของบรอมตั้น...ก็ข้ามไปก่อน

ชอบระบบฮาร์ทเทล...KHS ที่เป็นซอฟเทลก็ข้ามไปก่อน

ผมชอบไต่เขาชัน น้ำหนักต้องเบาหน่อย รถต้องมี 2 จาน ระบบเกียร์ต้องดูแลง่าย เอาแบบมีตีนผีอยู่ข้างนอกเห็นๆน่าจะดีกว่า

การบริการ การเคลมต้องดี(มากๆ)

ราคาต้องพอสมควร...สำหรับจักรยานพับ...ผมใช้จ่ายกับเสือภูเขา เสือหมอบและรถไทม์ไทรอัล ไปมากโขอยู่

เกรงใจแม่บ้านได้แต่มองตาปริบๆ...ตัดTyrell , Bike Friday และจักรยานราคา HI-END ออกๆปหมด

ตามคุณสมบัติคร่าวๆที่ว่ามา...ผมเลือก P20 ครับ...
สวัสดีครับ เลือกที่ตนเองชอบดีที่สุดครับ รถระดับนี้มีส่วนดีมากอยู่แล้วครับ ข้อคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกแนะนำต้องนำมาวิเคราะห์เพื่อให้ตรงกับตนเองมากที่สุดครับ
อย่างตัวผมเองเวลาเลือกซื้อก็ฟังความเห็นของเพื่อนสมาชิกครับ แล้วกรองส่วนที่ผมชอบสรุปเพื่อซื้อรถครับ
ผมชอบรถราคาปานกลาง การทรงตัวและการบังคับคุมต้องดี เวลาขี่ต้องซับแรงสะเทือนดี ระบบเกียร์มีอัตราทดมากเพราะเป็นคนอายุมากแล้ว ขาอ่อนด้วยครับ
จะเน้นเรื่องระยะเอื้อมมากเป็นพิเศษและเผื่สำหรับภรรยา ลูกๆได้ขี่ได้ด้วยครับ
แต่ถ้าเป็นคนอื่น ขาแรง ชอบขี่แบบก้มตัวมากๆ รถที่ชอบจะแตกต่างกับผมคนละแนวเลยครับ

ต้องถามใจตนเองให้ดีครับ ว่าชอบจักรยานแนวไหนกันแน่ ซื้อมาแล้วมีความสุขกับการขี่ คือการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้วครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

มือกำตังค์ยืนอยู่หลังเสาไฟฟ้าแอบฟังอยู่ครับ :mrgreen:
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:มือกำตังค์ยืนอยู่หลังเสาไฟฟ้าแอบฟังอยู่ครับ :mrgreen:

ตัดสินใจดีๆๆ คิดให้รอบคอบครับ เอาใจช่วยอย่างเต็มที่ครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

บรรศักดิ์ เขียน:มือกำตังค์ยืนอยู่หลังเสาไฟฟ้าแอบฟังอยู่ครับ :mrgreen:

ตัดสินใจดีๆๆ คิดให้รอบคอบครับ เอาใจช่วยอย่างเต็มที่ครับ
ผมซื้อจักรยานหนึ่งคันยิ่งกว่าบางคนซื้อบ้านอีกนะครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:

ผมซื้อจักรยานหนึ่งคันยิ่งกว่าบางคนซื้อบ้านอีกนะครับ :D

เหมือนกันครับ ผมก็คิดแล้วคิดอีก ก่อนซื้อจะเหนื่อยมากๆครับ แต่หลังจากซื้อแล้วสะบายใจ ไม่คิดอะไรแล้วครับ ใช้อย่างเดียว
ซื้อรถโฟร์คตอนนั้นมาใหม่ๆยังไม่มีไครใช้ในเมืองไทย เพิ่งนำเข้า มีแต่รถโชว์ ซื้อบัตรเข้าไปดูรถเพื่อตัดสินใจ 20 ครั้ง
ตอนซื้อ Chevrolet Zafira เฝ้าที่โชว์รูม 3 วัน พนักงานขายงงเลยครับ ตอนนั้นออกไหม่ๆยังไม่มีคนใช้ สอบถามไครก็ไม่ใด้ครับ
อีกคันหนึ่ง รถเปอร์โยต์ รุ่น 1007 ตัวแทนสั่งเข้ามา 2 คัน ตัดสินใจเป็นเดือนเหมือนกันครับ
loogpla3xxx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815407733
team: ป.ปลา โดดเดี่ยวผู้น่ารัก
Bike: SURLY-CROOSSCHEK,SURLY LONG HAUL TRUCKER ,KHS F20 T3F, BROMPTON,TREK 1.2,bianchi impulso,BRUNO MINI VELO,VOODOO D-JOB,VOODOO HOODOO

โพสต์ โดย loogpla3xxx »

รูปภาพ

เผื่อพิจราณา ไว้ทัวร์ริ่งครับ KHS
loogpla3xxx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815407733
team: ป.ปลา โดดเดี่ยวผู้น่ารัก
Bike: SURLY-CROOSSCHEK,SURLY LONG HAUL TRUCKER ,KHS F20 T3F, BROMPTON,TREK 1.2,bianchi impulso,BRUNO MINI VELO,VOODOO D-JOB,VOODOO HOODOO

โพสต์ โดย loogpla3xxx »

รูปภาพ

อีกซักรูปครับ ว่ามันถึกจริงๆ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

อิจฉาคนมีรถครับ ของผมขายคันเก่าไปหวังจะซื้อคันใหม่ มัวแต่เลือก สุดท้ายเงินละลายไปกับ hd player, hard disk external, ups ตังค์เหลืออยู่นิดเดียว ทำอะไรไม่ได้แล้วครับนอกจากซื้อยาทำใจมาละลายน้ำกิน :cry:
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

Khs. นี่ใช้เหล็ก reynolds. 520. เลยนะครับ คุ้นๆว่ามีรถพับแค่สองตัวที่ใช้ khs. กับ bernds. นุ่ม เหนียว หนึบ. เหมาะทำทัวริ่งยิ่งนักครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
kktee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: java

โพสต์ โดย kktee »

KHS + อาน Brooks Flyer มีสปริง

สวรรค์ ชัดๆๆๆๆ
Pry
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863694596
team: Thai airways TGCC
Bike: เสือหมอบวินเทจ miyata, merida crossway100, trek520, khs f20 t3, trek29"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pry »

loogpla3xxx เขียน:รูปภาพ

เผื่อพิจราณา ไว้ทัวร์ริ่งครับ KHS

อยากไดัรถพับไว้ทัวริ่งซักคันครับ
KHS ทัวริ่งคันนี้ โดนใจผมจริงๆครับ
yam-in
Atikhun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0885528019

โพสต์ โดย Atikhun »

รบกวนขอสอบถามครับ ผมกำลังสนใจKHS f20 t3 451 ค่อนข้างจะปักใจแล้วล่ะ ผมความสูง176CM ไม่ทราบว่าลงตัวกับรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ..ขอบคุณครับ
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

Atikhun เขียน:รบกวนขอสอบถามครับ ผมกำลังสนใจKHS f20 t3 451 ค่อนข้างจะปักใจแล้วล่ะ ผมความสูง176CM ไม่ทราบว่าลงตัวกับรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ..ขอบคุณครับ

KHS f20t3 451 ใช้ได้ครับ ขี่แล้วสั้นไปลองเปลี่ยนstem ให้ยาวขึ้น (ถ้าขี่ทางไกลใส่bar endอีกอัน)
เปลี่ยนจาก80เป็น100-110 น่าจะพอดีขึ้น และขี่นิ่งขึ้นด้วยครับ
เวลาเลือกขี่รถถ้าไม่ได้ size ที่พอดี ให้ขี่ under ดีกว่าขี่ over
ขี่ under ควบคุมรถได้ดีกว่าง่ายกว่าและรถเบากว่าครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”