ซื้อตัวไหนดี KHS-F20T3F กับ Tern Verge P20

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: ซื้อตัวไหนดี KHS-F20T3F กับ Tern Verge P20

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ปัญหาของผมเนื่องจากความสูง 167 ซม กำลังหาอุปกรณ์ชิ้นนี้อยู่ครับ
เคยสอบถามตัวแทนก็ยังไม่มีของครับ
ถ้าผมสูงมากกว่า 170 ซม จะไม่เจอปัญหานี้ครับ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: ซื้อตัวไหนดี KHS-F20T3F กับ Tern Verge P20

ข้อมูลเอามาจากเวปนี้ หามานานมากแล้วครับ

http://www.sa.dahon.com/mainnav/folding ... ear02.html
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

Pisit sirichote เขียน:ปัญหาของผมเนื่องจากความสูง 167 ซม กำลังหาอุปกรณ์ชิ้นนี้อยู่ครับ
เคยสอบถามตัวแทนก็ยังไม่มีของครับ
ถ้าผมสูงมากกว่า 170 ซม จะไม่เจอปัญหานี้ครับ
พี่พิสิทธิ์ลองหาใน ebay หรือ google อาจมีนะครับ รอตัวแทนบางทีเหงือกแห้ง

ท่อแฮนด์ของ Danhon มันจะเยื้องออก เหมือนกับท่อนั่งที่เวลายืดขึ้นก็จะเยื้องออกเหมือนกัน คงทำมาเพื่อให้สัมพันธ์กับส่วนสูงของคนขี่เพื่อให้ช่วงยืดตัวพอดี

ผมสังเกตรถของ Tern Verge P20 ท่อแฮนด์จะไม่เยื้องเหมือนของ Dahon จะเป็นเหมือนในรูปที่พี่พิสิทธิ์ post ไว้ มันคงช่วยเรื่องไม่ต้องเอื้อมได้นิดหน่อย
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:
Pisit sirichote เขียน:ปัญหาของผมเนื่องจากความสูง 167 ซม กำลังหาอุปกรณ์ชิ้นนี้อยู่ครับ
พี่พิสิทธิ์ลองหาใน ebay หรือ google อาจมีนะครับ รอตัวแทนบางทีเหงือกแห้ง

ท่อแฮนด์ของ Danhon มันจะเยื้องออก เหมือนกับท่อนั่งที่เวลายืดขึ้นก็จะเยื้องออกเหมือนกัน คงทำมาเพื่อให้สัมพันธ์กับส่วนสูงของคนขี่เพื่อให้ช่วงยืดตัวพอดี

ผมสังเกตรถของ Tern Verge P20 ท่อแฮนด์จะไม่เยื้องเหมือนของ Dahon จะเป็นเหมือนในรูปที่พี่พิสิทธิ์ post ไว้ มันคงช่วยเรื่องไม่ต้องเอื้อมได้นิดหน่อย
ลองตรวจสอบดูครับ แต่อย่าให้พลาดครับ แก้ไขลำบากมาก ผมว่าจะใส่แฮนด์ปีกนกแล้วครับ ถ้าใส่ระยะเอื้อมจะพอดีกับร่างกายผมครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

คอดาฮอนของญี่ปุ่นตรง ของอินเตอร์เยื้องหน้า ของจีนไม่รู้เหมือนกันครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
พระราม99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานพระรามเก้า
Bike: Colnago,Specialized,Dahon,Tern

โพสต์ โดย พระราม99 »

บรรศักดิ์ เขียน: สวัสดีครับคุณพระราม99

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณในน้ำใจที่กว้างดังแม่น้ำที่จะให้ผมทดลองขี่รถ Tern Verge P20

วันนี้ผมได้มีโอกาสไปคร่อมรถ Verge P20 สรุปคือช่วงยึดตัวมันกว้างไปจริงๆ ผมคงต้องตัดตัวเลือก Tern ทิ้งไปแล้วละ ส่วนจะไป KHS หรือเปล่ายังไม่แน่ใจ แต่วันนี้ไปดู Lamborghini Concetto ที่ร้านแสงเจริญแถวบ้าน ราคาเน็ต 21,000 บาท ทรงรถแนวเดียวกับ KHS แต่ประหยัดงบไปได้เกือบหมื่น เอาตรงนี้ไป up รถคงได้หน้าตาที่ดูดีขึ้น

ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ :D
ตัดTernออกตัวเลือกแคบลงอีกหน่อย...Lambo ก็เท่แต่งได้เต็มเหมือนกัน

ลองดูตัวนี้นะครับเผื่อถูกใจ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1028276

ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ...มีโอกาสคงได้พบกันครับ
golfyhobby
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FX, Dahon Vector X10 แต่งจัดเต็ม

โพสต์ โดย golfyhobby »

ดาฮอนญี่ปุ่นงบ 30000 บาทนี่ได้ตัวเกือบเทพไปเลยนะครับ เชียร์ดาฮอนญี่ปุ่นครับ ท่อคอตรงโน้มเข้าหาคนขี่ เหมาะสำหรับคนเอเชียโดยเฉพาะ อะหลั่ยหาง่าย มีศูนย์รับประกัน ขายต่อก็ง่าย
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

golfyhobby เขียน:ดาฮอนญี่ปุ่นงบ 30000 บาทนี่ได้ตัวเกือบเทพไปเลยนะครับ เชียร์ดาฮอนญี่ปุ่นครับ ท่อคอตรงโน้มเข้าหาคนขี่ เหมาะสำหรับคนเอเชียโดยเฉพาะ อะหลั่ยหาง่าย มีศูนย์รับประกัน ขายต่อก็ง่าย
ที่ร้าน Navabike ตัวแทน Dahon รถแทบไม่มีให้เลือกแล้ว ไปแล้วดูเหงาๆยังไงพิกล ไม่รู้รอรถล็อตใหม่เข้าหรือเปล่า บางทีก็อยากเปลี่ยนแนวไปรถทรงอื่นยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ
golfyhobby
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FX, Dahon Vector X10 แต่งจัดเต็ม

โพสต์ โดย golfyhobby »

บรรศักดิ์ เขียน:
golfyhobby เขียน:ดาฮอนญี่ปุ่นงบ 30000 บาทนี่ได้ตัวเกือบเทพไปเลยนะครับ เชียร์ดาฮอนญี่ปุ่นครับ ท่อคอตรงโน้มเข้าหาคนขี่ เหมาะสำหรับคนเอเชียโดยเฉพาะ อะหลั่ยหาง่าย มีศูนย์รับประกัน ขายต่อก็ง่าย
ที่ร้าน Navabike ตัวแทน Dahon รถแทบไม่มีให้เลือกแล้ว ไปแล้วดูเหงาๆยังไงพิกล ไม่รู้รอรถล็อตใหม่เข้าหรือเปล่า บางทีก็อยากเปลี่ยนแนวไปรถทรงอื่นยี่ห้ออื่นดูบ้างครับ
งั้นก็ต้องรอดูโมเดลปี 2015 แล้วหละครับ ถ้าจะเลือกดาฮอน
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ผมเคยใช้รถพับมา ปรากฏว่าชอบ แนวโครโมลี่สุดแล้วนะครับ
จุดประสงค์คือความคล่องตัว เร็วคงไม่เน้น
เคยใช้ brompton พับดี มีความนุ่มนวล ปั่นแล้วลื่นไหล จนอดไม่ได้ว่าล้อแค่ 16
มาใช้ bike friday ได้ feeling หมอบ ทำความเร็วดีมาก กระด้างขึ้นหน่อย ล้อ 20 461
ตอนนี้ใช้ KHS ลงตัวตรงด้านราคา น้ำหนักค่อนข้างสูง เนื่องจากของผมเป็นรุ่น F20T2 ถ้าเทียบแล้วอะไหล่ตีนผี จานหน้า สู้รุ่นอื่นไม่ได้
แต่ใช้งานจริง กลับไม่มีปัญหาเลย ผมว่า shifter microshift นี้ปัญหาน้อยนะครับ ทนมากๆ รถไม่ได้ up อะไรเลยนอกจากเปลี่ยนยาง
ความรู้สึกคือเป็นรถที่นุ่มนวล ไหลลื่น คุ้มค่าตัวมากๆ เลยมาเชียร์
xcells
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 099-469-15XX
Bike: infinito -Impulso - Trek7.2-Merida-Tern-Dahon... คุณหมอขาอ่อนปั่นแถวศรีราชา-อ่าวอุดม

โพสต์ โดย xcells »

กิเลสผมยิ่งพุ่งครับ
กลุ่ม BFH = Bike For Health

" จักรยาน สุขภาพ ความสุข "
ขาประจำ
ขาประจำ

biggysmall เขียน:ผมเคยใช้รถพับมา ปรากฏว่าชอบ แนวโครโมลี่สุดแล้วนะครับ
จุดประสงค์คือความคล่องตัว เร็วคงไม่เน้น
เคยใช้ brompton พับดี มีความนุ่มนวล ปั่นแล้วลื่นไหล จนอดไม่ได้ว่าล้อแค่ 16
มาใช้ bike friday ได้ feeling หมอบ ทำความเร็วดีมาก กระด้างขึ้นหน่อย ล้อ 20 461
ตอนนี้ใช้ KHS ลงตัวตรงด้านราคา น้ำหนักค่อนข้างสูง เนื่องจากของผมเป็นรุ่น F20T2 ถ้าเทียบแล้วอะไหล่ตีนผี จานหน้า สู้รุ่นอื่นไม่ได้
แต่ใช้งานจริง กลับไม่มีปัญหาเลย ผมว่า shifter microshift นี้ปัญหาน้อยนะครับ ทนมากๆ รถไม่ได้ up อะไรเลยนอกจากเปลี่ยนยาง
ความรู้สึกคือเป็นรถที่นุ่มนวล ไหลลื่น คุ้มค่าตัวมากๆ เลยมาเชียร์

ยินดีด้วยครับ เท่าที่ผมใช้ KHS มาก็ฟิลลิ่งแนวนี้ครับ เป็นรถที่ปั่นสนุก อุปกรณ์ที่ให้มาพอใจกับการใช้งานครับ ไม่ว่าจะระบบเบรคและเกียร์
ยิ่ง Soft Tail ชอบมากครับ
เป็นรถจักรยานที่ยิ่งขี่ยิ่งรักครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

xcells เขียน:กิเลสผมยิ่งพุ่งครับ
ลองดูครับ ขอให้ใด้รถเร็วๆครับ
ของผมก็เกือบอดครับ ตัดสินใจไปซื้อเป็นคันสุดท้ายของที่ร้านครับ
ตัดสินใจนาทีสุดท้าย ตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิกที่กรุณาโทรศัพท์ไปให้คำแนะนำครับ
ทุกวันนี้ยังขอบคุณท่านครับ ถ้าไม่งั้นป่านนี้คงไม่กล้าตัดสินใจซื้อครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงภพ เขียน:เลือกซื้อรถพับ กับเลือกแฟน อันไหนยากกว่า?
ลืมตอบลุงภพไป

เลือกรถพับอยากกว่าครับเพราะเราต้องเดินไปหามัน ส่วนแฟนไม่ต้องเลือก แค่เดินเบ่งกล้ามโฉบไปมาก็ตามมาแล้ว :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ทราบว่าตัดสินใจซื้อรุ่นไหนแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”