ขอสอบถามเรืองชุดเกียร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

ขอสอบถามเรืองชุดเกียร์

โพสต์ โดย Chaitum »

อยากสอบถามว่า ผมมีมือบิด slam xo 9สปีด , ตีนผี slam x7 และมีเฟือง shimano 9 ชั้น
คำถามคือ ผมสามารถนำของพวกนี้ประกอบเข้าชุดได้ไหมครับ เพื่อประกอบเข้าชุด dahon p8
ขอบคุณครับ
ตุ้ม
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Re: ขอสอบถามเรืองชุดเกียร์

โพสต์ โดย Cookiebike »

ถ้าทุกอันเป็น 9 สปีดหมดได้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ

แต่ผมสงสัยว่า ตีนผีของ slam มันแค่ X7 ผมกลัวว่ามันจะต่ายไม่ถึง ชั้นที่ 9
ใครพอให้ความกระจาง ได้บ้างครัง
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ

จุดประสงค์คือ จะเอาล้อ คันสีเขียว ซึ่งเป็นเฟือง shimano 9 ชั้น มาเปลี่ยนกับคันสีแดงซึ่ง มีแค่ 8 ชั้น
รูปภาพ รูปภาพ
maxxilla
สมาชิก
สมาชิก
team: ----

โพสต์ โดย maxxilla »

SRAM X7 เป็นชื่อรุ่นนี่ครับ ไม่ได้หมายความว่ามันเป็น 7 Speed นะครับ
x7 มีทั้ง 9 Speed และ 10 Speed ลองเช็คดูอีกทีครับ แต่ถ้ามันมาเป็นชุดกับมือบิด ก็เดาว่ามันเป็น 9 Speed เหมือนกันนะ
https://www.sram.com/sram/mountain/family/x7

แต่เท่าที่ดูจากใน web ของ SRAM ตัวที่เป็น 10 Speed มันมีสกรีนว่า 10 Speed ชัดเจนเลยนะ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ไต่ถึงครับ Sram X-4 ส่วนใหญ่ให้มาในรถรุ่นล่างๆ แต่ดันให้ชิพเตอร์แค่ 8

พอเอามือบิด XO 9 สปีดมาใส่ ยังไปสุด 9 สปีดเลยครับ

ลองมาแล้ว :lol:
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอโทษครับช้าไปหน่อย เน็ตมีปัญหา
ต้องขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านนะครับที่ช่วยตอบ คือจะบอกว่า รถผมที่ลงไว้เป็นรถของผมทั้งสองคัน ตอนนี้มีโครงการปั้นขึ้นเขาใหญ่ ในเดือนหน้า
ในรถตัวสีเขียวเป็น 9 สปีด ตัวเฟืองเป็นเฟืองทั่วริ่งโดยเฉพาะ ส่วนตัวสีแดงเป็นชุดเดิมที่ติดรถ แต่เป็นจานขับเป็นสองชั้น และมือบิดเป็น XO
ตอนนี้ผมก็เลยอยากเอาชุดล้อพร้อมเฟืองของคันสีเขียวเอามาใส่คันสีแดง เพื่อให้การต่ายเนินดีขึ้น
แต่ถ้าพี่ ๆ บอกได้ ผมจะลองไปใส่ดู ครับ
ขอบคุณครับ
สมชาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”