***เครมเร็วเอาอยู่***

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1855985
team: อา!จ๊าาาก
Bike: foldingbike

***เครมเร็วเอาอยู่***

โพสต์ โดย จุงเบยไบด์ »

เออ!!ต้องเอาติดตัวไปด้วย เพื่อ accident ยางรั่ว เครมเร็วเอาอยู่

กาวร้อน(bravo) ที่งัดยาง
รูปภาพ

เออ! แล้วลมหละ! เดียวไปขอเอากับล้อรถยนต์!

ปล.อย่าลืมส่งยิ้มและให้กำลังใจ เพราะเรากำลังทำให้โลกนี้น่าอยู่ขึ้น!!!!
รูปประจำตัวสมาชิก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: ***เครมเร็วเอาอยู่***

โพสต์ โดย toop »

จุงเบยไบด์ เขียน:เออ!!ต้องเอาติดตัวไปด้วย เพื่อ accident ยางรั่ว เครมเร็วเอาอยู่

กาวร้อน(bravo) ที่งัดยาง
รูปภาพ

เออ! แล้วลมหละ! เดียวไปขอเอากับล้อรถยนต์!

ปล.อย่าลืมส่งยิ้มและให้กำลังใจ เพราะเรากำลังทำให้โลกนี้น่าอยู่ขึ้น!!!!
ขอบคุณครับพี่ เป็นการแกัไขปัญหาเฉพาะหน้าได้อย่างได้ผลเลยครับพี่ ขอเอาวิธีนี้ไปใช้บ้างนะครับ

:D :D :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

มันใช้ได้จริงๆหรอ เวลาสูบลมเข้าไปยางมันต้องยืด แต่ตัวกาวมันยืดตามไม่ได้นินา
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้

umbabab เขียน:มันใช้ได้จริงๆหรอ เวลาสูบลมเข้าไปยางมันต้องยืด แต่ตัวกาวมันยืดตามไม่ได้นินา
ผมว่าได้แบบชั่วคราว ในบางกรณีที่จุดรั่วไม่ใหญ่มาก เช่นตะปูตำครับ ในระยะยาวอาจจะซึมได้ครับ แต่น่าจะช่วยประคองให้ปั่นไปได้ถึงจุดที่สามารถเปลี่ยน หรือปะแบบถาวรได้ครับ ยางในยึดตัวก็จริง แต่มียางนอกบังคับอยู่ คงจะยีดตัวได้ไม่มากเท่าไรครับ ทั้งหมดผมคาดเดาเอานะครับ ยังไม่มีโอกาสได้ใช้วิธีนี้เลยครับ แต่ผมว่าเผื่อเป็นทางเลือกในการปะเร็วก็ไม่เลวนะครับ เอาไว้มีโอกาสคงได้ลองบ้างครับ ขอบคุณพี่ จุงเบยไบค์ สำหรับไอเดียครับ ยังไงรอให้พี่จุงเบยไบค์มาตอบอีกทีให้กระจ่างก็ดีเหมือนกันครับ

จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:
umbabab เขียน:มันใช้ได้จริงๆหรอ เวลาสูบลมเข้าไปยางมันต้องยืด แต่ตัวกาวมันยืดตามไม่ได้นินา
ผมว่าได้แบบชั่วคราว ในบางกรณีที่จุดรั่วไม่ใหญ่มาก เช่นตะปูตำครับ ในระยะยาวอาจจะซึมได้ครับ แต่น่าจะช่วยประคองให้ปั่นไปได้ถึงจุดที่สามารถเปลี่ยน หรือปะแบบถาวรได้ครับ ยางในยึดตัวก็จริง แต่มียางนอกบังคับอยู่ คงจะยีดตัวได้ไม่มากเท่าไรครับ ทั้งหมดผมคาดเดาเอานะครับ ยังไม่มีโอกาสได้ใช้วิธีนี้เลยครับ แต่ผมว่าเผื่อเป็นทางเลือกในการปะเร็วก็ไม่เลวนะครับ เอาไว้มีโอกาสคงได้ลองบ้างครับ ขอบคุณพี่ จุงเบยไบค์ สำหรับไอเดียครับ ยังไงรอให้พี่จุงเบยไบค์มาตอบอีกทีให้กระจ่างก็ดีเหมือนกันครับ

กาวยางเหนียวทาฝิวด้านบนเพื่อเอาวัสดุมาปิดทับเมื่อแห้งแรงยึดเกาะจะ็น้อย กาวร้อนใช้หยด(ไม่ทา)เพื่อให้มันไหลเข้าไปแทนที่ช่องว่าง(รูรั่ว)เมื่อมันทำปฎิกิริยาเคมีจะเกิดความร้อนยึดช่องว่างให้แน่น
ยางสองเส้นรั่วเหมือนกัน อีกเส้นปะยางแผ่น อีกเส้นหยดกาวร้อน เมื่อสูบลมเข้ายางในทั้งสองเส้น เส้นที่ปะยางแผ่นจะเสียรูปทรงเยอะ(วงจะกลมไม่เสมอ) ส่งผลให้ยางนอกเสียรูปทรงตาม ถ้ามีรั่วเพิ่มอีก
ก็จะ็หมดท่าเลย แต่กาวร้อนถ้ามีรูรั่วอีกหยดอีก รั่วอีกก็หยดไปอีก ใช้ก็ดีประหยัดอีกด้วย "เคล็ดไม่ลับ ต้องแบไต๋ เมื่อแก้ไขสถานการณ์เฉาะหน้าได้แล้ว ใช้ไปได้ระยะหนึ่ง มีเวลาค่อยถอดยางในออกมา
หยดซ้ำสองทิ้งไว้ข้ามคืน จะแน่นปึกไปอีกยาววว (ลองหยดใส่มือดูก่อนว่าร้อนไหม)
ข้อควรระวัง:เมื่อหยดตรงรูรั่วพยายามอย่าให้น้ำกาวกระจ่ายเป็นวงกว้าง ยางในด้านล่างตรงข้ามที่เราหยด ระวังอย่าให้ขึ้นมาติดด้านบน ถ้านติดแล้วจะดึงไม่ออก จะเสียยางในไปเลย

***วันข้างหน้าพบกันนะครับ แล้วเราจะปั่นไปด้วยกัน**ดึกแล้วปั่นมาทั้งวันขอนอนก่อน พรุ่งนี้ต้องไป ตจว.ต่อ**
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

จุงเบยไบด์ เขียน:
toop เขียน:

กาวยางเหนียวทาฝิวด้านบนเพื่อเอาวัสดุมาปิดทับเมื่อแห้งแรงยึดเกาะจะ็น้อย กาวร้อนใช้หยด(ไม่ทา)เพื่อให้มันไหลเข้าไปแทนที่ช่องว่าง(รูรั่ว)เมื่อมันทำปฎิกิริยาเคมีจะเกิดความร้อนยึดช่องว่างให้แน่น
ยางสองเส้นรั่วเหมือนกัน อีกเส้นปะยางแผ่น อีกเส้นหยดกาวร้อน เมื่อสูบลมเข้ายางในทั้งสองเส้น เส้นที่ปะยางแผ่นจะเสียรูปทรงเยอะ(วงจะกลมไม่เสมอ) ส่งผลให้ยางนอกเสียรูปทรงตาม ถ้ามีรั่วเพิ่มอีก
ก็จะ็หมดท่าเลย แต่กาวร้อนถ้ามีรูรั่วอีกหยดอีก รั่วอีกก็หยดไปอีก ใช้ก็ดีประหยัดอีกด้วย "เคล็ดไม่ลับ ต้องแบไต๋ เมื่อแก้ไขสถานการณ์เฉาะหน้าได้แล้ว ใช้ไปได้ระยะหนึ่ง มีเวลาค่อยถอดยางในออกมา
หยดซ้ำสองทิ้งไว้ข้ามคืน จะแน่นปึกไปอีกยาววว (ลองหยดใส่มือดูก่อนว่าร้อนไหม)
ข้อควรระวัง:เมื่อหยดตรงรูรั่วพยายามอย่าให้น้ำกาวกระจ่ายเป็นวงกว้าง ยางในด้านล่างตรงข้ามที่เราหยด ระวังอย่าให้ขึ้นมาติดด้านบน ถ้านติดแล้วจะดึงไม่ออก จะเสียยางในไปเลย

***วันข้างหน้าพบกันนะครับ แล้วเราจะปั่นไปด้วยกัน**ดึกแล้วปั่นมาทั้งวันขอนอนก่อน พรุ่งนี้ต้องไป ตจว.ต่อ**
แจ้งมาแบบนี้ แสดงว่า จากประสบการณ์ตรง ผมคงต้องพกกาวร้อนเพิ่มอีกหนึ่งรายการตอนออกทริปแน่ๆเลยครับ ขอบคุณครับพี่ แต่ตอนหยอดนี่ต้องแม่น และปริมาณพอดีๆนะครับ มากไปเยิ้ม ไหลไปที่จุดที่ไม่ต้องการให้ไหลไป ยางในจะเสียรูปอย่างที่พี่จูงเบยไบค์แนะนำครับ
Huad1991
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098xxxxxxx
team: -
Bike: classic bike

โพสต์ โดย Huad1991 »

ต้องไปลองมั่ง มีหลายเส้นยังไม่ได้ปะ(เปลี่ยนใหม่อย่างเดียว) :D
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ

พึ่งถึงบ้าน 22.00 น.วันนี้เอารถพับไปทำธุระที่แม่กลอง!
คุณ toop นี่หัวไว เรียนรู้เร็ว สันนิษฐานตรง ยางเมื่อรั่วรูก็จะนี้ดเดี่ยว ต้องอัดลมเข้าหารูรั่วประจำ ถ้ารูใหญ่กอร์ปกับเนื้อยางเปลื่อย เปลี่นเส้นใหม่เลย
วิธี: เอาลมเข้ายางในเพื่อหารูรั่ว เมื่อพบกระดาษทรายลูบใชัไม้จิ่มฟันเสียบลึกพอพ้นเนื้อยาง ปล่อยลม เอากาวร้อนบีบลงที่ปลายไม้ ค่อย ๆบีบทีละนิด น้ำ้กาวจะไหลลงไปที่เนื้อยาง
รีบดึงไม้ออก ประคองไว้นิ่ง ๆ ไม่ให้น้ำำ้กาวไหลเป็นวงกว้่าง รอสักครู่กาวจะแห้ง ใช้ได้แล้วครับ.......ถ้าเอาแบบถาวรใช้ไปนาน ๆ เลย ไม่รีบ
เรียกว่าวิธีสร้างปุ่มคลุมรอยรั่ว จับยางในวางไว้กับพื้น หงายรอยที่เราปะกาวไว้ขึ้น ทำให้เป็นรูปแอ่งกระทะ รูที่ปะแล้วจะอยู่ตรงกลางแอ่ง บีบกาวร้อย
หยดลงไปคลุมรอยเดิม(เหมือนเอาหยดน้ำคุม) เมื่อทิ้งไว้ข้ามคืนแล้ว จะแห้งเป็ยตุ่มคลุมรอยรั่วอีกชั้นหนึ่ง เป็นอันเสร็จพิธี สูบลมไช้งานได้เลย หรือจะใช้เป็นอาหลั่ย
ผมเลิกใช้แผ่นยางปะมาแล้ว 3 ปี เมื่อก่อนซื้อร้านสหจักรยานพกทีละโหล วันนี้ก็ขี่รถพับปะกาวร้อน จะรั่วก็เมื่อโดนรูใหม่ทุกที โดนหินสะส่วนใหญ่ทิ่มแล้วไม่คา รูตี๊ดเดียว
คำเตือน: กาวร้อนต้องได้คุณภาพ แน้นที่ยีห้อ bravo ที่ผมใช้ ซื้อคลองถม 25.-บาท ดูให้ดี ๆ นะครับมันมีหลายยีห้อ ซื้อร้านขายวัสดุก่อสร้าง 30.-บาท
ถ้าไม่พกกาว เกืดยางรั่วหาเซ่เว่นก่อนครับ ซื้อกาวช้างเป็นหลอด 25.-บาท(ช้างไม่แท้ 5 - 10 บาท อย่าไปใช้คุณภาพต่างกัน) ถ้าไป ตจว.ควรพกกาวร้อนไปด้วย
เพราะใช้ประโยชน์ได้มากมาย เช่น ยางนอกแก้มยางโดนคมบาดขาด ปล่อยลมยางในออกปะยางนอกไปต่อได้ กางเกงก้นขาดถอดออกเอากาวปะไปต่อได้ ฯลฯ

เออ!!วิธีนี้ผมเริ่มจาก รำคาญปะยางด้วยแผ่นปะทีไร สูบลมเข้าเช็คยางใน ยางในมันปูดไม่เสมอกัน พอประกอบ เอ้าล้อส่าย ไม่ได้เป็นที่วงล้อนะเป็นที่ยางใน พอเปลี่ยนยางในเส้นใหม่ก็หาย
ก็เลยเสียดายเส้นเก่ารูตี้ดเดียว ก็คิดเอากาวร้อนมาใช้และก็พัฒนาไปทีละนิด.
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ลุงหัวโบราณ ไม่เห็นด้วย เพราะปะยางตามปกติไม่ได้ช้าอะไรเลย ที่ช้าก็คือกว่าจะหาจุดรั่วเจอนะ บางครั้งต้องใช้น้ำช่วยหา หาเจอแล้วต้องหาสาเหตุให้ได้ เช่นเศษแก้ว เศษเหล็กต้อง ต้องดึงออกจากยางนอกด้วย มิฉะนั้น นะรั่วซ้ำอีก

ลุงใช้ระบบพกยางในสำรอง ดีกว่า ไม่ต้องปะครับ กลับมาปะที่บ้าน หรือให้ร้านปะให้ ปั่นมาสี่ห้าปี ยางรั่่วสี่ห้าครั้งเอง ไม่ได้รั่วบ่อย จนต้องกังวล
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงภพ เขียน:ลุงหัวโบราณ ไม่เห็นด้วย เพราะปะยางตามปกติไม่ได้ช้าอะไรเลย ที่ช้าก็คือกว่าจะหาจุดรั่วเจอนะ บางครั้งต้องใช้น้ำช่วยหา หาเจอแล้วต้องหาสาเหตุให้ได้ เช่นเศษแก้ว เศษเหล็กต้อง ต้องดึงออกจากยางนอกด้วย มิฉะนั้น นะรั่วซ้ำอีก

ลุงใช้ระบบพกยางในสำรอง ดีกว่า ไม่ต้องปะครับ กลับมาปะที่บ้าน หรือให้ร้านปะให้ ปั่นมาสี่ห้าปี ยางรั่่วสี่ห้าครั้งเอง ไม่ได้รั่วบ่อย จนต้องกังวล
ผมว่าวิธีนี้เป็นวิธีทางเลือกครับลุง ทางที่ดี หากเป็นไปได้ก็พกทั้งสองอย่าง ทั้งกาวร้อน และยางในครับ หากเกินเยียวยา ก็เปลี่ยน หากรูนิดเดียว ก็ปะ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ แต่กาวร้อนที่พี่จุงเบยไบค์กล่าวมา ของ Bravo น่าจะเป็นแบบแห้งเร็วครับ บางลักษณะงาน ก็จำเป็นต้องใช้กาวร้อนแบบแห้งช้าลงอีดนิดครับ เพื่อให้มีเวลาในการจัดตำแหน่งที่จะติดให้ตรงครับ หากแห้งเร็วเกิน หยอดปุ๊บ แห้งปั๊บ ยังไม่ทันจัดตำแหน่งของชิ้นงานที่ติด งานก็จะเสียครับ

จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ

รูรั่วเดิมหนึ่งแผล รูใหม่ที่วงกลมไว้
รูปภาพ
ขัดกระดาษทราย จัดยางให้อยู่เป็นทรงตามรูป
รูปภาพ
หยดกาวร้อนให้น้ำยาคลุมรูรั่วพอประมาณ ทิ้งไว้ข้ามคืนให้แห้งจะเป็นตุ่มเหมือนหยดน้ำ
รูปภาพ
**กรณีเร่งด่วนก็เพียงหยดกาวร้อนพอประมาณเพื่อประสานรูรั่วก็จะแห้งเร็วไปต่อได้ ถ้ามีเวลาก็สร้างปุ่มคลุมก็จะดีกว่า**
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

น่าเสียดายยางผมรั่วทีไรไม่มีรูเล็กๆเลย กว้างๆ3-5 เซนติเมตรตลอด
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
toop
ขาประจำ
ขาประจำ

Paddock เขียน:น่าเสียดายยางผมรั่วทีไรไม่มีรูเล็กๆเลย กว้างๆ3-5 เซนติเมตรตลอด
ถ้าแผลใหญ่ขนาดนี้ คงต้องเปลี่ยนแล้วล่ะครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”