ติดใจเรื่องขนาดฟัน ของจานหน้า จานหลัง กับโซ่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
WB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: IBIS MOJO SL, Cannondal CAAD 10, ORBEA Alma Carbon, TREK 4300, TREK Fuel ex DCLV 9.5, Alex Moulton APB Fx

ติดใจเรื่องขนาดฟัน ของจานหน้า จานหลัง กับโซ่

โพสต์ โดย WB »

จากนี่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1006590

ได้จานหน้า 48T BCD 130 มาใส่ปรากฎว่า โซ่กับฟันจานหน้า มันไม่พอดีกัน เหมือนจานหน้าจะหนา และใหญ่กว่าโซ่ คำถามคือ มันมีหลายเบอร์ หลายขนาดหรือครับ

ลองค้นดูพอจะเห็นเค้าลางว่า มันน่าเป็นจาน Single ซึ่งฟันหนาและใหญ่ กับจาน Road ฟันบางและเล็ก (จานเดิม) ใช่หรือไม่ ถ้าใช่สรุป ผมซื้อจานหน้าซึ่งเป็น Single มันผิด ต้องซื้อแบบ Road ใช่หรือไม่ ช่วยยืนยันผมด้วยไม่อยากผิดอีกครับ

เพราะเมื่อวานเปลี่ยนจาน 48T แล้วใส่โซ่เดิมไม่ได้ ลองเอาโซ่ Shimano NX 01 (เม็ดถั่ว) มาใส่ พบว่าใส่ได้พอดี แต่โซ่มันหนา ช่องว่างเฟืองหลังมีน้อยเกินไป หมุนเปลี่ยนอัตราทดไม่ดี โซ่สี เสียงดัง ต้องถอดดุม ลองกลับด้านเฟือง พบว่าโซ่ติดดุมอีก โอ้ว รื้อกันมันระเบิด สุดท้ายต้องกลับมารื้อ ใส่กลับเหมือนเดิม แล้วถอดจาน 48T มานั่งมอง ปลง 555 (เราซื้อผิดเอง หรือเปล่าวะ)

ป.ล. รื้อดุม Nuvinci N360 คนเดียวไม่ง่ายเลยครับ หมดเบียร์ไปหลายกระป๋องอยู่ แต่สนุกดีได้ลองวิชา
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ติดใจเรื่องขนาดฟัน ของจานหน้า จานหลัง กับโซ่

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช่ครับพี่ เกียร์ยิ่งเยอะ โซ่ยิ่งบาง
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: ติดใจเรื่องขนาดฟัน ของจานหน้า จานหลัง กับโซ่

โพสต์ โดย shpiak »

โซ่สำหรับรถมีเกียร์ตามร้านบ้านๆเรียกโซ่สปีดครับ กี่สปีดว่ากันไปยิ่งสปีดเยอะก็ยิ่งแคบครับ
ผมก็เคยเหมือนกันนี่แหละครับ ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามีจานหนาบาง จาน single จะหนากว่าต้องใช้กับโซ่ single จานสำหรับรถมีเกียร์ก็มีหนาบางเหมือนกันนะครับ
จานเสือภูเขารุ่นเก่าๆ 6-7 เกียร์ ก็หนากว่าของหมอบ 8-10 เกียร์นะครับ เลือกโซ่กับจานให้พอดีกันถึงจะดี ส่วนใหญ่ที่เห็นตามร้านรถที่มีฟิกซ์เกียร์มักเป็นจานซิงเกิ้ลครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ชอบ »

รถพับมีเกียร์ทั่วไป(6-7) โดยมากจะเป็น 46 ฟัน พอ.48 มักเป็นของพวกซิงเกิ้ล
ถ้าไม่อยากซื้อใหม่ หรือ ชอบฟันขนาดนี้ ถ้าใบเป็นเหล็ก ก็ เจียร์ครับ
WB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: IBIS MOJO SL, Cannondal CAAD 10, ORBEA Alma Carbon, TREK 4300, TREK Fuel ex DCLV 9.5, Alex Moulton APB Fx

:D :D :D สรุปซื้อจาน Single มามันผิด :lol: :lol: :lol:

แต่เท่าที่ดูจาน 48T BCD 130 ที่บางๆ สำหรับรถ Road มันหายากจัง ใครมีหรือชี้เป้ากรุณาแจ้งด้วยครับ

แต่การรื้อครั้งนี้ก็มีข้อดีเพราะแก้ปัญหาเบรคดังได้ ตามนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1003242
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

ใน ebay มี stronglight กับ driveline ราวๆพันต้นๆรวมค่าส่ง เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ ระวังเรื่อง bcd นะครับ

http://www.ebay.com/itm/STRONGLIGHT-DUR ... 3ce3af05e4
ไฟล์แนบ
20140709_113841-resized-800.jpg (90.24 KiB) เข้าดูแล้ว 1421 ครั้ง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

หน้าจานใบเดียว หลังก็เฟืองชั้นเดียว ใส่โซ่ซิงเกิล แล้วมีปัญหา(สีกับโซ่)
ผมว่าจานกับเฟืองมันเยื้องกันรึเป่า ทำให้โซ่เบียดเฟือง ลองส่องแนวโซ่ดูครับ
บางทีอาจจะแค่สลับเอาใบจานมายึดด้านในของขาจาน รึต้องเปลี่ยนกะโหลก
จานซิงเกิ้ล(ฟิกเกียร์) ผมเอามาใช้กะรถมินิ8เกียร์ โซ่8 ยังใช้ได้เลยครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

shpiak เขียน:ใน ebay มี stronglight กับ driveline ราวๆพันต้นๆรวมค่าส่ง เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ ระวังเรื่อง bcd นะครับ

http://www.ebay.com/itm/STRONGLIGHT-DUR ... 3ce3af05e4
ขอถามพี่เปี๊ยกหน่อยครับ ว่าระวัง เรื่อง bcd คือเรื่องเกี่ยวกับอะไรครับ

:D :D :D
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

toop เขียน:
shpiak เขียน:ใน ebay มี stronglight กับ driveline ราวๆพันต้นๆรวมค่าส่ง เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ ระวังเรื่อง bcd นะครับ

ขอถามพี่เปี๊ยกหน่อยครับ ว่าระวัง เรื่อง bcd คือเรื่องเกี่ยวกับอะไรครับ

bcd ก็คือ เส้นผ่าศูนย์กลางของรูน๊อตขาจานสำหรับยึดใบจานครับ
เช่นขาจาน5ขา94, ขาจาน4ขา104,ขาจาน5ขา110,ขาจาน5ขา130 และขาจาน5ขา135ของcampag ขาจานกับใบจานต้องใช้ขนาดเดียวกันครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

super bike เขียน:
toop เขียน:

bcd ก็คือ เส้นผ่าศูนย์กลางของรูน๊อตขาจานสำหรับยึดใบจานครับ
เช่นขาจาน5ขา94, ขาจาน4ขา104,ขาจาน5ขา110,ขาจาน5ขา130 และขาจาน5ขา135ของcampag ขาจานกับใบจานต้องใช้ขนาดเดียวกันครับ
ขอบคุณครับพี่ เห็นพี่สุรชัยตอบมาแบบนี้ ผมเลยลองไปถามจากอากู๋เพิ่มครับ ว่า BCD ย่อมาจากคำว่า Bolt Circle Diameter ครับ ซึ่งหมายถึง ระยะตามที่พี่สุรชัยบอกไว้ครับ

shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ

กูรูมาตอบเองชัวร์กว่าผมเยอะครับผม..
WB
สมาชิก
สมาชิก

juppy เขียน:หน้าจานใบเดียว หลังก็เฟืองชั้นเดียว ใส่โซ่ซิงเกิล แล้วมีปัญหา(สีกับโซ่)
ผมว่าจานกับเฟืองมันเยื้องกันรึเป่า ทำให้โซ่เบียดเฟือง ลองส่องแนวโซ่ดูครับ
บางทีอาจจะแค่สลับเอาใบจานมายึดด้านในของขาจาน รึต้องเปลี่ยนกะโหลก
จานซิงเกิ้ล(ฟิกเกียร์) ผมเอามาใช้กะรถมินิ8เกียร์ โซ่8 ยังใช้ได้เลยครับ
แนวโซ่ OK ครับไม่เยื้อง แต่จะเห็นว่ามีช่องว่างนิดเดียวใช้โซ่ Single ไม่ได้ครับ แต่โช่บางๆ OK ลองแล้วครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”