รถพับ Java Fit 16 speed เวลาใช้เกียร์ต่ำ จานหลังใหญ่ ปล่อยฟรี แล้วโซ่ตกครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
tonkla22
สมาชิก
สมาชิก

รถพับ Java Fit 16 speed เวลาใช้เกียร์ต่ำ จานหลังใหญ่ ปล่อยฟรี แล้วโซ่ตกครับ

โพสต์ โดย tonkla22 »

อาการโซ่ตกแยกตากนี้นะครับ
จานหน้าใบใหญ่ ใช้จานหลังที่ 1,2,3 (เกียร์ต่ำ เบา) เวลาปล่อยฟรี โซ่จะตกคับ
จานหน้าใบเล็ก ใช้จานหลังที่ 1,2 จะตกครับ

หาข้อมูลในนี้ บ้างก็ว่าเป็นปกติเพราะแนวโซ่จะเฉียงมากๆ บ้างก็ว่า ปรับตั้งได้ แต่ผมปรับไม่เป็นกลัวจะรวนหมดครับ
เลยไปให้ร้านจักรยาน แถวๆบ้านดู เค้าว่าเป็นปกติปล่อยฟรียังไงก็ตก ให้ปั่นหน้าอย่างเดียว ผมละงง ยังงี้ถ้าใช้เกียร์
กรุ๊ปที่ว่า ก็ห้ามหยุดพักขาเลยเหรอครับ ตอนนี้เลยปั่นอยู่แถว กรุ๊ป เกียร์ 45678 เท่านั้นครับ

อยากถามว่า มีใครใช้รุ่นนี้แล้วเป็นบ้างมั้ยคับแล้วแก้ยังไง หรือ มีคำแนะนำอะไรในการปรับหรือเปล่าคับ
มีร้านแนะนำบอกด้วยนะครับ

เป็นรถของ ผบ. อะครับ พอปั่นแล้วโซ่หลุดเริ่มกลัวไม่อยากปั่นซะงั้น ผมเลยรีบหาทางแก้ก่อน

ปล. แอบรอคุณเบิร์ด มาช่วยตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: รถพับ Java Fit 16 speed เวลาใช้เกียร์ต่ำ จานหลังใหญ่ ปล่อยฟรี แล้วโซ่ตกครับ

โพสต์ โดย Paddock »

ตกแค่ไหนครับ?

แค่โดนด้านล่างของสับจานหน้า? แค่นั้นรึเปล่า รึถึงขั้นตีเฟรม

เวลาตก ทุกครั้งไหมครับ เวลาปล่อยฟรีขา?

ผมว่ามันไม่ใช่อาการโซ่ตกนะ มันแค่สีด้านข้าง

เดานะครับ ว่าสับจานหน้าตัวนี้เป็นแบบเสือภูเขา แต่ดันเอามาใช้กับจานหน้า 2. ใบ มันเลยไม่เนียน

ลองใช้อแดปเตอร์สับจานแบบ Java mini 16 Speed ตัวใหม่ดูครับ

แล้วซื้อสับจานใหม่

ร้านเบิร์ด ทำได้ครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รถพับ Java Fit 16 speed เวลาใช้เกียร์ต่ำ จานหลังใหญ่ ปล่อยฟรี แล้วโซ่ตกครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

คำว่า "ฟรี" หมายถึงหยุดปั่น หรือปั่นถอยหลัง หรือยังไงครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Bluewhite
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0901091199
Bike: Dr. Hon Mu Uno JAVA X1 AUTO

โพสต์ โดย Bluewhite »

นั่นนะซี
tonkla22
สมาชิก
สมาชิก

Paddock เขียน:ตกแค่ไหนครับ?

แค่โดนด้านล่างของสับจานหน้า? แค่นั้นรึเปล่า รึถึงขั้นตีเฟรม

เวลาตก ทุกครั้งไหมครับ เวลาปล่อยฟรีขา?

ผมว่ามันไม่ใช่อาการโซ่ตกนะ มันแค่สีด้านข้าง

เดานะครับ ว่าสับจานหน้าตัวนี้เป็นแบบเสือภูเขา แต่ดันเอามาใช้กับจานหน้า 2. ใบ มันเลยไม่เนียน

ลองใช้อแดปเตอร์สับจานแบบ Java mini 16 Speed ตัวใหม่ดูครับ

แล้วซื้อสับจานใหม่

ร้านเบิร์ด ทำได้ครับ
ครับ โซ่ตก คือมันจะหลุดออกจากจานหน้าเลยครับ แล้วมาขัดตัวอยู่ระหว่างสับจานและจานเล็ก
ปั่นต่อไม่ได้เลยคับติดแบบต้องแงะออกคับ

ผมก็สงสัยตัวสับจานอยู่คับ เดี๋ยวจะลองหามาเปลี่ยนดู ว่าจะไปปรึกษาร้านเบิร์ดเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
tonkla22
สมาชิก
สมาชิก

น้องหนึ่ง เขียน:คำว่า "ฟรี" หมายถึงหยุดปั่น หรือปั่นถอยหลัง หรือยังไงครับ
ฟรี แค่หยุดปั่นครับ ยังไม่ได้ปั่นถอยก็หลุดแล้วคับ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ตั้งสับจานใหม่ครับ

ขันสกูร L-H ใหม่ครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
พงศ์พีระ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0855535084
team: ไม่มี
Bike: JAVA FIT16

โพสต์ โดย พงศ์พีระ »

มันน่าจะมีปัญหาที่เฟืองหลังนะ เหมือนมันไม่ยอมฟรี พอหยุดปั่นเฟืองหลังก็ดันโซ่เดินหน้า โซ่ก็ตก
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

น้องหนึ่ง เขียน:คำว่า "ฟรี" หมายถึงหยุดปั่น หรือปั่นถอยหลัง หรือยังไงครับ
น่าจะอาการนี้นะครับผมว่า จังหวะฟรีแล้ว ควงบันไดถอยนิดเดียว โซ่ตกเลย ผมว่ารถเป็นปกตินะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”