ขอความรู้เรื่องเกียร์ดุมกับจานหน้าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
แมงเม่าเจ้าสำราญ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bridgestone Roadman
ติดต่อ:

ขอความรู้เรื่องเกียร์ดุมกับจานหน้าครับ

โพสต์ โดย แมงเม่าเจ้าสำราญ »

คือรถผมใช้เกียร์ดุม 3ชั้น 27 speed(SRAM DualDrive II, 27 spd)

คือผมอยากรู้ว่ามันจะไปเทียบกับรถที่ใช้จานหน้าขนาดกี่ฟันน่ะครับ สามารถเทียบกันได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
ดำน้ำเรื่อยไปอ๊อกหมดไวหาไรไม่เจอ
หน้าไม่ชัดหลังเบลอคือคอนเซ็ปต์
ปั่นปั่นไปไม่ไหวก็แวะกิน
รูปประจำตัวสมาชิก
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

Re: ขอความรู้เรื่องเกียร์ดุมกับจานหน้าครับ

โพสต์ โดย shpiak »

ไม่ค่อยเข้าใจคำถามครับ ตอนนี้รถคุณใช้จานหน้ากี่ฟันครับ ถ้าจะเทียบเทียบเป็นค่า GI ratio เอามาเทียบกับรถที่ใช้เกียร์เฟืองตีนผีใช่ไหมครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: ขอความรู้เรื่องเกียร์ดุมกับจานหน้าครับ

โพสต์ โดย naigod »

ถ้าเป็นรถพับ และคุณมีกำลังขาแข็งแรงพอ เน้นปั่นทางราบเป็นหลัก จัดจานหน้า 56 ฟัน ร่วมกับยางนอก 1.35 เพื่อเน้นทำความเร็ว
แต่ถ้าจะปั่นเป็นพับทัวริ่งให้ลดขนาดจานหน้าลงมาเหลือสักประมาณ 44 - 50 ฟัน เพื่อรับน้ำหนักบรรทุกสัมภาระ ร่วมกับยางนอกที่มีขนาดหน้ากว้าง 1.40 up อาจจะต้องลองทดสอบปั่นเผื่อหาค่าที่ลงตัวที่คุณสามารถปั่นได้แบบสบายๆ แต่ถ้าเป็นรถล้อ 26" หรือ 700c จานหน้าคงใช้ที่ขนาด 39 - 46 ฟัน ก็ต้องลองโดยทดสอบเปลี่ยนขนาดจานแล้วปั่นดูว่าโอเคหรือเปล่า ที่ผมไม่คำนวณเพราะไม่รู้สูตรและขี้เกียจค้นในกูเกิ้ล แต่แนะนำให้เอาจากประสบกาณ์ที่คุณเคยปั่นมาเปรียบเทียบกันแล้วคาดคะเนดู :)
แก้ไขล่าสุดโดย naigod เมื่อ 14 ก.ค. 2014, 22:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bridgestone Roadman
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมงเม่าเจ้าสำราญ »

ขอบคุณมากๆครับ คือผมได้ dahon speed pro tt มาใช้น่ะคคับ ผมเห็นรถ 27 sp หมายถึง เฟืองหน้ามี3ชั้น เฟืองหลังมี9 ชั้น แต่พอเป็นเกียร์ดุมมีจานหน้าใบเดียว มีเฟืองหลัง9 และมีเกียร์ดุมอีก3 เลยสงสัยขึ้นมาน่ะครับ
ดำน้ำเรื่อยไปอ๊อกหมดไวหาไรไม่เจอ
หน้าไม่ชัดหลังเบลอคือคอนเซ็ปต์
ปั่นปั่นไปไม่ไหวก็แวะกิน
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

รูปภาพ

จานหน้าเดิมๆ ติดรถ 46T

รูปภาพ

อัพจานหน้าเป็น 56T

dahon speed pro SRAM DualDrive เกียร์ในดุม 3 เฟืองชั้น 8 รุ่นเก่ากว่า Dahon speed Pro tt
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เป็นรถที่ดีมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”