ฝนมาแล้ว...ล้างรถกันยังไงครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: Dahon Boardwalk d7 2014

ฝนมาแล้ว...ล้างรถกันยังไงครับ

โพสต์ โดย r2d2pipat »

อยากทราบครับว่าแต่ละท่านมีวิธีทำความสะอาดกันยังไงบ้าง โดยเฉพาะวิธีล้างโซ่ครับ มีเทคนิคพิเศษแบบไหนบ้าง
ถ้าเราไม่ถอดโซ่ แต่ใช้น้ำมันก๊าดขัดๆถูๆ เวลาเอาน้ำฉีดออกแล้วปล่อยให้แห้งเอง แต่ส่วนด้านในๆเช่นตัวตีนผี
ที่มีฝาหุ้มอยู่จะทำไงครับ ด้านในมันจะเป็นสนิมมั้ย พอดีผมซื้อน้ำยาหยอดโซ่ finish line ฝาทองมา
ไม่ทราบว่าดีมั้ยครับ วิธีการหยอดแบบถูกต้องและหยอดจุดไหนบ้าง ขอคำแน่ะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iamsu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O81-55-99-5-13 เวลา1O.3O-22.3O
Bike: Custom BROMPTON + COYOTE 12" + UGO Micro Bike + ExWalker 8"

Re: ฝนมาแล้ว...ล้างรถกันยังไงครับ

โพสต์ โดย iamsu »

เพิ่งล้างรถพับล้อ 8 นิ้วไปเมื่อเดือนที่แล้ว ผมเอามือชุุบน้ำลูบ ๆ คราบดินออกให้หมด
ตรงไหนที่มีคราบมันใช้กระดาษทิชชูเปียกเช็ดออก เอาผ้าชุบน้ำหมาด ๆ ลูบไล้อีกที
เอาผ้าแห้งเช็ด พักนั่งจิบน้ำเล่นโทรศัพท์สักพักรอให้แห้ง
จากนั้นลงแว๊กซ์ นั่งเล่นโทรศัพท์ต่อไปเพื่อรอให้แว๊กซ์เป็นผิวขาว
พอแว๊กซ์เป็นผิวขาว ก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ลูบวนไปเรื่อย ๆ เป็นอันเสร็จเรื่องสี

โซ่กับจาน ไม่เคยล้างครับ คำนวนเวลาดูถ้าไม่ถอดโซ่ออก น่าจะใช้เวลามาก
ถ้าล้างผมก็คงไม่ถอดโซ่เหมือนกันเพราะไม่มี ข้อต่อโซ่ แต่จะถอดล้อหลังออก
ล้างโซ่ในถาดที่ใส่น้ำม้นเป็นช่วง ๆ ส่วนชุดเฟืองหลังก็ถอดจากดุมออกมา
แต่ไม่แยกเฟืองเป็นวง ๆ ถอดไม่เป็น :mrgreen:
ผมเคยเจอกระทู้สอนล้างโซ่ใน thaimtb ด้วยนะครับ

ถ้าเจอขุยสนิมขึ้นเป็นเม็ดจิ๋ว ๆ ประมาณผงฝุ่นตามผิวโครเมี่ยม ชิ้นเหล็ก
ให้ใช้ผงขัดสนิม ขัดออกได้หมดครับ เสร็จแล้วเคลือบแว๊กซ์ โครเมี่ยมจะเงาวิ๊งเหมือนเดิม
แต่ถ้าสนิมมันเป็น ปื้น กินชิ้นงานเข้าไปแล้ว ขัดไม่ออก นะครับผมลองดูแล้ว

เคล็ดไม่ลับอีกอย่าง คราบดำของน้ำมันที่ติดตามซอกเล็บ ใช้ยาสีฟัน แทนผงซักฟอกแปรง ๆ ออกได้ครับ หอมด้วย :lol: :lol:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: ฝนมาแล้ว...ล้างรถกันยังไงครับ

โพสต์ โดย umbabab »

อย่างแรกต้องไล่ทรายก่อน ถ้าเช็ดเลย ทรายจะขูดเฟรมเป็นรอยขีด
สายยางหัวปรับได้ ฉีดน้ำแบบฟุ้งกระจาย ถอดล้อหน้าหลังออก ห้อยเฟรมกับอะไรซักอย่างหรือคว่ำเฟรม แล้วฉีดน้ำไส่ ระวังอย่าไปแรงตรง ลูกปืนคอ ลูกปืนกะโหลก ลูกปืนบันได โช๊ค โซ่

ใช้แปลงสีฟันขนอ่อน กับ น้ำยาล้างจาน ขัดให้ทั่ว ถ้าชำนานแล้วจะทำใด้เร็วกว่าที่จินตนาการไว้มาก ไม่ต้องพึ่งแปรงขนาดใหญ่แม้แต่น้อย
ฉีดน้ำล้างน้ำยาล้างจานออก

โซ่ หยอดบ่อยๆล้างบ่อยๆมันก็เปลือนิ สำหรับคนปั่นไปทำงานทุกวัน ผมแค่เอาทิดชู่เปียกพันไว้แล้วหมุนบันไดรูดปรู้ดๆๆๆๆ ทำความสะอาทแค่ผิวนอกโซ่ไล่โคลน เอาแปลงสีฟันขนแข็ง2อันมัดยางติดกัน แล้วรูดโซ่ไล่โคลนตามร่องออก แต่ไม่จุ่มนำยาล้างจาน เปลืองน้ำมันหยอดโซ่อ่ะครับ ไว้ครบสัปดาห์ค่อย ถอดมาล้างหยอดน้ำมันไหม่
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”