อยากรู้ไหม ชาร์จไฟหน้า ไฟท้าย จักรยานอย่างไร ไม่ให้พัง อยู่ได้ทนทาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mrnat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S2 ,Brompton M3L , Alex moulton TSR, Moulton F Frame 4 speed,Fuji Kona cup, Surly LHT
ตำแหน่ง: กรุงเทพ พระรามสอง

อยากรู้ไหม ชาร์จไฟหน้า ไฟท้าย จักรยานอย่างไร ไม่ให้พัง อยู่ได้ทนทาน

โพสต์ โดย mrnat »

ตำนานไฟหน้าจักรยานจริงๆแล้วมีมาเป็นสิบๆปี จำได้สมัยตอนเด็กๆเวลาขี่จักรยาน รถจักรยานแม่บ้านสมัยก่อนจะมีตัวปั่นไดนาโม เอามาถูกับล้อหน้ารถจักรยาน ปั่นปกติก็เหนื่อย แฮ่กๆ อยู่แล้ว รถสมัยก่อนมันเหล็กทั้งดุ้น แถมยังมีไดนาโมปั่นเพิ่มความหนืดเข้าไปอีก ไฟก็ริบหรี่อย่างกับหิ่งห้อย ถ้าอยากสว่างมากๆต้องปั่นเร็ววววววว บึ๊ด จั๊ม บึ๊ด แฮ่กๆๆ

มายุคปัจจุบันถึงยุคของหลอด LED ที่นอกจากจะมีขนาดเล็ก ไม่ร้อนแล้วแถมยังกินไฟน้อยลงอีก ทำให้ไฟหน้าจักรยานสมัยนี้เลยมีขนาดเล็กนิดเดียว แถมสว่างอีกต่างหาก แต่อย่างไรก็ตามทุกอย่างในโลกยังคงต้องพึ่งพาพลังงานอยู่ดี ทำให้ในปัจจุบัน ไฟหน้าและไฟท้าย จักรยานสมัยนี้เริ่มมีพัฒนามาใช้การชาร์จแบบ USB มากขึ้น เพราะช่วยประหยัดค่าแบตเตอรี่ได้มาก ไฟจักรยานส่วนใหญ่จะใช้ถ่านกระดุมเป็นหลักทำให้เปลืองมาก

ปัญหาคาใจอันดับต่อมาสำหรับใครที่ใช้ ไฟหน้า ไฟท้าย แบบชาร์จได้ เราจะชาร์จมันอย่างไรดีให้มันอยู่กับเรานานๆทนๆ ส่วนใหญ่แบตเตอรี่ที่ใช้ใน ชุดไฟหน้า ไฟท้าย จักรยานจะใช้แบตเตอรี่แบบ ลิเธียม กันเป็นส่วนใหญ่

ข้อดีแบตเตอรี่พวกนี้ก็คือ ไม่มี Memory Effect แบบถ่านชาร์จ Ni Cd สมัยก่อนที่ต้องใช้ให้เกลี้ยงจึงจะชาร์จได้ แบตเตอรี่ ลิเธียม มีขนาดเบา ให้กำลังไฟทนทาน ปกติแบ่งเป็น เซล เซลละ 3.7 v เมื่อไฟเต็มจะให้กำลังไฟประมาณ 4.2 V ส่วนจะอยู่นานหรือไม่นานขึ้นอยู่กับปริมาณของ มิลลิแอมป์แบตเตอรี่อีกที

สำหรับลักษณะของแบตเตอรี่ ลิเธียม นั้นมันมีลักษณะอายุการใช้งานตามรอบการชาร์จไฟ อย่างที่เค้าเรียกๆกันว่า ไซเคิล นั่นแหละครับ ประสิทธิภาพตามสเปคบอกกันว่า ชาร์จได้มากถึง 1000 รอบ แต่เอาเข้าจริงๆก็น่าจะอยู่ประมาณ 500 รอบนั่นแหละครับ จึงจะเริ่มเสื่อม ที่ผมเรียกว่า 500 รอบ เพราะไม่ใช่หมายถึง 500 ครั้งนะครับอย่าเพิ่งสับสน หนึ่งไซเคิล = การชาร์จไฟนับจากไฟระดับต่ำสุด จนเต็มสุด

1 ไซเคิล หรือ 1 รอบ การชาร์จหมายถึงอย่างงี้ครับ สมมุติวันจันทร์ผมชาร์จไฟหน้าของผม 100% เต็มแล้วออกไปปั่นกลับบ้านมา เหลือไฟ 50% แล้วชาร์จไฟจนเต็ม 100% แล้ววันอังคารผมออกไปปั่นอีก ใช้ไฟไปอีก 50% แล้วกลับบ้านมาชาร์จไฟ จนเต็ม 100% หมายถึงว่าผมชาร์จไฟแล้ว 1 ไซเคิล ไม่ใช่ชาร์จสองครั้ง นับเป็น สองไซเคิลนะครับ

สำหรับการชาร์จไฟที่ดีเค้าแนะนำว่าให้ชาร์จแบบไม่ต้องรอให้เกือบหมดแล้วชาร์จจะดีกว่า ใช้ไม่หมดแล้วชาร์จ หรือชาร์จบ่อยๆ ก็ไม่ได้หมายถึงทำให้อายุแบตเตอรี่มันสั้นลง หรือรอบการชาร์จจะน้อยลงอย่างที่หลายๆคนเข้าใจกัน สำคัญที่สุดคือควรชาร์จด้วยที่ชาร์จที่ได้มาตราฐานน่าจะเป็นสิ่งที่น่าคำนึงถึงมากกว่านะครับ แต่บางข้อมูลก็บอกว่า นานๆควรจะทำ Fully Charge สักครั้ง หมายถึงว่าใช้ให้จนเกือบหมดแล้วชาร์จ ให้มันนับได้ 1 ไซเคิล จะได้เป็นการปรับสถานะแบตเตอรี่ กันมันเอ๋อ

สำหรับเวลาปั่นแล้วเปิดไฟหน้า เปิดไฟท้าย อยากให้ประหยัดไฟเปิดได้นานๆ ก็ต้องลองเปิดแบบ โหมดไฟกระพริบ ก็จะช่วยได้ และยังทำให้รถที่ขับสวนมา หรือขับตามมาสังเกตุได้อย่างชัดเจนอีกด้วยครับ

By Gadget Bike

https://www.facebook.com/gadgetbikethailand
ไฟล์แนบ
10455845_1436170770000045_93018229502579728_n.jpg (32.44 KiB) เข้าดูแล้ว 3917 ครั้ง
"With man this is impossible, but with God all things are possible."◄ Matthew 19:26 ►
gameza500
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-0588082
Bike: MATRIX BIKE
ตำแหน่ง: 112/1411 ม.11 ซ.บางนา-ตราด46 ถ.บางนา-ตราด กม.4 แขวง-เขต บางนา กทม. 10260

Re: อยากรู้ไหม ชาร์จไฟหน้า ไฟท้าย จักรยานอย่างไร ไม่ให้พัง อยู่ได้ทนทาน

โพสต์ โดย gameza500 »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
bondbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon

Re: อยากรู้ไหม ชาร์จไฟหน้า ไฟท้าย จักรยานอย่างไร ไม่ให้พัง อยู่ได้ทนทาน

โพสต์ โดย bondbike »

ขอบคุณครับ :lol:
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

มีประโยชน์มาก ขอบคุณครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ขอบคุณครับพี่ เอาสาระ ความรู้ดีๆมาฝากอีกแล้ว

:D :D :D
Huad1991
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098xxxxxxx
team: -
Bike: classic bike

โพสต์ โดย Huad1991 »

เพิ่งได้ไฟ led USB มาเป็นข้อมูลที่ดีครับ
Torapichart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08หนึ่ง.31เก้า.ห้า06.ห้า
team: หิ่งห้อย
Bike: ฺิิGiant propel sl isp
ตำแหน่ง: จ.ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torapichart »

เพิ่งได้ไฟหน้าusbมา
ได้ใช้ความรู้เลยครับ
ขอบคุณ
Wita
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton

โพสต์ โดย Wita »

ขอมาเก็บเกี่่ยวความรู้ด้วยนะครับ.... ขอบคุณครับ :D :D
MTBmydream
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rolling
Bike: Scott scale/ CADD10

โพสต์ โดย MTBmydream »

เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์จริงๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”