จะซื้อรถคันสุดท้าย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
panya3d
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon

จะซื้อรถคันสุดท้าย

โพสต์ โดย panya3d »

ขออณุญาตถามความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ คือขี่จักรยานมาพักนึงแล้วรถพับครับตอนนี้กัดฟันเก็บเงินได้ก้อนนึง อยากจะได้รถไว้เก็บและขี่เล่น
เล็กน้อย มีรถในใจ 2 คันคือ birdy disc กับ alex moulton tsr9 ใช้ขี่ไปคุยเล่นในชมมรมคนสูงวัยเท่านั้น เพราะมี dahon p8 ไว้ใช้งานแล้ว
เพื่อนๆว่าน่าเก็บคันไหนดีครับ ฐานะไม่ดีครับแต่ใจรัก คงซื้อได้เป็นคันสุดท้ายครับขอบคุณครับ
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

Re: จะซื้อรถคันสุดท้าย

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D อันนี้คงต้องแล้วแต่ใจชอบครับ เลือกยากเหมือนกัน
ถ้าชอบม้วนก็ birdy disc แต่ถ้าถอดก็ alex moulton tsr9 ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
Zumoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8209959
team: freedom
Bike: Dahon,DHC,Brompton,Alex moulton,bike Friday,Jawaและขาไก่กุ๊กๆ

โพสต์ โดย Zumoo »

ผมเชียร์ TSR ครับ เพราะตั้งแต่หันมาขี่จริงๆจังๆผมใช้คันนี้มาตลอดเลยครับ!
ยิ่งอายุเริ่มมาก เฟรมจะช่วยซับและลดการกระแทกได้ดีครับ ทำให้ร่างกายไม่ช้ำมากครับเวลาจบทริปแต่ละครั้ง (ความเห็นส่วนตัวผมน๊ะครับ)
เว้นแต่ไปออกทริปขี่สนุกๆกับพวกพี่ๆก็เอาพับคันอื่นไปแทนเพราะง่ายต่อการขนย้ายครับ (สำหรับตัวผมน๊ะครับ) :mrgreen:
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

alex แน่นอนครับ...

ปล.....ผมไม่เชื่อครับว่าจะเป็นคันสุดท้าย.... :D :D :D
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
จุงเบยไบด์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1855985
team: อา!จ๊าาาก
Bike: foldingbike

โพสต์ โดย จุงเบยไบด์ »

ผมกลัวว่า 2 ยี่ห้อนี้จะซื้อเก็บเป็นคันสุดท้าย ชีวิตยังไม่หยุดเดินทาง เชียร์ลุงเล็ก
panya3d
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกๆความเห็น จริงๆใจผมก็เอียงมาทาง alex แต่มีคนทักว่าบอบบาง ล้มแล้วเสียศูนย์ แพง ให้อะไหล่ไม่คุ้ม ใจเลยเป๋ไป
จยคันนี้คงน่าจะสุดท้ายครับเพราะกว่าจะเก็บเงินได้นานมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

panya3d เขียน:ขอบคุณทุกๆความเห็น จริงๆใจผมก็เอียงมาทาง alex แต่มีคนทักว่าบอบบาง ล้มแล้วเสียศูนย์ แพง ให้อะไหล่ไม่คุ้ม ใจเลยเป๋ไป
จยคันนี้คงน่าจะสุดท้ายครับเพราะกว่าจะเก็บเงินได้นานมาก ขอบคุณอีกครั้งครับ
ยินดีด้วยครับ ผมก็เชียร์ Alex TSR ครับ
Zumoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8209959
team: freedom
Bike: Dahon,DHC,Brompton,Alex moulton,bike Friday,Jawaและขาไก่กุ๊กๆ

โพสต์ โดย Zumoo »

อย่าไปคิดเลยครับว่า ซื้อมาแล้วกลัวจะล้มหรือชน อันนั้นเป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้าครับ :D
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

panya3d เขียน:ขอบคุณทุกๆความเห็น จริงๆใจผมก็เอียงมาทาง alex แต่มีคนทักว่าบอบบาง ล้มแล้วเสียศูนย์ แพง ให้อะไหล่ไม่คุ้ม ใจเลยเป๋ไป
ผมว่า Alex ไม่บอบบางนะครับ หากซื้อสองคันมีส่วนลดเพิ่มไหมครับ แหะๆ จะร่วมซื้อด้วยคันหนึ่งครับ

:D :D :D
panya3d
สมาชิก
สมาชิก

555 ดีเลยหาเพื่อน กรุ๊บบาย เลยก็ดีนะครับรวมตัวกันจะได้ต่อลองกับร้านค้าได้
papa mama
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BASIC

โพสต์ โดย papa mama »

ถ้าขี่เพื่อออกกำลังเบาๆขออนุญาตเชียร์ TSR2 มากกว่า TSR9 ครับ

ด้วยเหตุผล

1. tsr 2 เหมาะสำหรับขี่เล่นใกล้ๆ ไประยะสักไม่เกิน 20 กิโล ขี่ได้สบายไม่มีปัญหา แต่ต้องเคยใช้ระบบเบรคแบบถอยหลังเบรคนะครับ

2. tsr 2 ถอดใส่รถสะดวกมากครับ ปลดแกนกลางแค่นั้น ไปถึงที่ประกอบขี่ได้ทันที ไม่ต้องกังวลเรื่องการบำรุงรักษา

3. tsr 2 ราคาถูกกว่า tsr 9 เป็นหลักหมื่น ระบบกันสะเทือน หน้าหลังเหมือนกันทุกอย่าง เฟรมองศาเดียวกัน เว้นแต่ เฟรม tsr 2 ไม่มีหูเชื่อมใส่สับจาน

และหางหลังออกแบบมาใส่ได้เกียร์ดุม ไม่สามารถอัพเกรดไปใส่ชุดขับเคลื่อน ของเสือหมอบหรือเสือภูเขา

4. tsr 9 มักจะมีปัญหาเรื่อง โซ่กับเฟืองหลังไม่ค่อยสอดคล้องกัน เวลาชิฟเกียร์ ทั้งขึ้นหรือลง มักจะมีปัญหาโซ่โดดขึ้นลงเอง ปัญหานี้เจอกันเยอะครับ

และด้วยอะหลั่ยที่ประกอบมากับ tsr9 รวมๆน้ำหนักค่อนข้างมาก รถหนักใช้ได้เลยทีเดียว

5. ถ้าคิดจะอัพเกรด แนะนำซื้อเฟรมเปล่า และหาอะหลั่ยมือสองมาประกอบคุ้มกว่าครับ

6. ถ้าพูดเรื่องขายต่อ tsr 9 น่าจะขายได้เร็วกว่าเนื่องจากเฟรมสามารถเปลี่ยนใส่ชุดขับเคลื่อนอื่นได้ครับ

สรุปถ้าเป็นตัวผมเอง คงเลือก tsr2 มาใช้ครับ ค่าตัวพอๆกับ บรอมตัน 6 เกียร์ ปีใหม่ๆมือสอง เพราะตรงกับวัตถุประสงค์ใช้งานมากกว่าครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

papa mama เขียน:ถ้าขี่เพื่อออกกำลังเบาๆขออนุญาตเชียร์ TSR2 มากกว่า TSR9 ครับ

ด้วยเหตุผล

1. tsr 2 เหมาะสำหรับขี่เล่นใกล้ๆ ไประยะสักไม่เกิน 20 กิโล ขี่ได้สบายไม่มีปัญหา แต่ต้องเคยใช้ระบบเบรคแบบถอยหลังเบรคนะครับ

2. tsr 2 ถอดใส่รถสะดวกมากครับ ปลดแกนกลางแค่นั้น ไปถึงที่ประกอบขี่ได้ทันที ไม่ต้องกังวลเรื่องการบำรุงรักษา

3. tsr 2 ราคาถูกกว่า tsr 9 เป็นหลักหมื่น ระบบกันสะเทือน หน้าหลังเหมือนกันทุกอย่าง เฟรมองศาเดียวกัน เว้นแต่ เฟรม tsr 2 ไม่มีหูเชื่อมใส่สับจาน

และหางหลังออกแบบมาใส่ได้เกียร์ดุม ไม่สามารถอัพเกรดไปใส่ชุดขับเคลื่อน ของเสือหมอบหรือเสือภูเขา

4. tsr 9 มักจะมีปัญหาเรื่อง โซ่กับเฟืองหลังไม่ค่อยสอดคล้องกัน เวลาชิฟเกียร์ ทั้งขึ้นหรือลง มักจะมีปัญหาโซ่โดดขึ้นลงเอง ปัญหานี้เจอกันเยอะครับ

และด้วยอะหลั่ยที่ประกอบมากับ tsr9 รวมๆน้ำหนักค่อนข้างมาก รถหนักใช้ได้เลยทีเดียว

5. ถ้าคิดจะอัพเกรด แนะนำซื้อเฟรมเปล่า และหาอะหลั่ยมือสองมาประกอบคุ้มกว่าครับ

6. ถ้าพูดเรื่องขายต่อ tsr 9 น่าจะขายได้เร็วกว่าเนื่องจากเฟรมสามารถเปลี่ยนใส่ชุดขับเคลื่อนอื่นได้ครับ

สรุปถ้าเป็นตัวผมเอง คงเลือก tsr2 มาใช้ครับ ค่าตัวพอๆกับ บรอมตัน 6 เกียร์ ปีใหม่ๆมือสอง เพราะตรงกับวัตถุประสงค์ใช้งานมากกว่าครับ
รบกวนเปรียบเทียบ TSR 8 (เกียร์ดุม) ให้อีกรุ่นหนึ่งสิครับ เฟรมของ TSR 8 หากต้องการเปลี่ยนระบบเกียร์เป็นแบบเฟืองวันหลังจะสามารถทำได้ไหมครับ
papa mama
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BASIC

โพสต์ โดย papa mama »

toop เขียน:
papa mama เขียน:ถ้าขี่เพื่อออกกำลังเบาๆขออนุญาตเชียร์ TSR2 มากกว่า TSR9 ครับ

ด้วยเหตุผล

รบกวนเปรียบเทียบ TSR 8 (เกียร์ดุม) ให้อีกรุ่นหนึ่งสิครับ เฟรมของ TSR 8 หากต้องการเปลี่ยนระบบเกียร์เป็นแบบเฟืองวันหลังจะสามารถทำได้ไหมครับ
TSR 8 ไม่เคยใช้ครับ บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ ส่วนที่เคยใช้ก็ขายกินเกลี้ยงหมดแล้วครับ

เขียนจากความทรงจำล้วนๆไม่รู้ว่าถูกหรือผิด ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนมาวิ่งแทนแล้วครับประหยัดดี :D :D
bailey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: klein Brompton

โพสต์ โดย bailey »

:lol: เเล้วน้าไม่สนใจ Brompton บ้างหรือครับ :lol:
joligarcon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Mu P24, Bruno Ventura T, Dahon Classic, Khs P20RA, Miyata Click, Dahon Speed P18, Dahon Jifo, Crius Smart 2.0, Dahon Curve D3

โพสต์ โดย joligarcon »

TSR 30 กับ Brompton M6R เคยใช้ตอนอยู่นอกครับ ใช้ดีทั้งสองยี่ห้อ แต่ความรู้สึกต่างกัน ขี่ทางไกลดีมากครับ กลับมาเมืองไทยอยากลองยี่ห้ออื่นเลยขายออกไป ซื้อยี่ห้อใหม่เปลี่ยนมาเป็นทางค่ายของญี่ปุ่น Bike Friday ก็เป็นอีกตัวเลือกนึงนะครับ ส่วนตัวก็สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่คงไม่ใช่คันสุดท้ายอิอฺิๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”