เริ่มติดใจ City Tour 3วัด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Piya.te
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton M3L ,Specialized sirrus
ตำแหน่ง: ราชเทวี กรุงเทพ

เริ่มติดใจ City Tour 3วัด

โพสต์ โดย Piya.te »

วันนี้ตามเคยครับตืนไม่ทันไปสนามเขียวเลย City Tour ดีกว่าเริ่มชอบเสียแล้ว
ตอนเช้าอาบน้ำแต่งตัวเสร็จเริ่มหิวๆ ไปเยาวราชหาของกินก่อนครับ
ผมถึงประมาณ 9 โมงกินกระเพาะปลา เจ้าประจำ อยู่ ถ. ผดุงด้าว ฝั่ง ถ. เยาวราช ราคา 40 บาท

รูปภาพ

แนะนำว่าไปซัก 8 โมงครับของจะครบ ผมไปสายแล้ว เหลือแต่ไข่นก ไก่และเส้นหมีหมดแล้ว
หลังจากเติมพลังคนเสร็จก็เริ่มเดินทางวนไปออกคลองถม ทะลุมาออก สวนรมณีนาถ ตอนแรก
ว่าจะไปขึ้นเรือที่ปากคลองตลาด แต่ดูแล้วมันไม่น่าจะเอาจักรยานข้ามได้เลย ไปข้ามเรื่องที่
ท่าเตียนดีกว่า กำลังจะจ่ายเงิน 6 บาทเจ้าหน้าทีบอก วันที่ 1 กรกฎาคมนี้จะปรับเป็น 10 บาทแล้วนะ

รูปภาพ

หลังจากข้ามเรียบร้อย ก็วนๆ ดูอะไรมาเจอ ยักษ์ไม่แน่นใจว่าใช่ 2 ตนนี้หรือเปล่าที่เป็นตำนาน แห่งท่าเตียน

รูปภาพ

ออกมาจากวัดอรุณคิดว่าจะไป วัดกัลยาณมิตร ก่อนหรือไปวัดระฆังก่อนดี แต่ใจไปแล้วครับ เลี้ยวซ้าย
ไปวัดกัลยาณมิตร (ซำเปากง) ผมเคยมานานมากแล้วสมัยก่อน มาไหว้ตอนกลางคืนวันตรุษจีน

รูปภาพ

เสร็จก็วนกลับไปที่หมาย วัดระฆัง ก่อนจะเข้าวัดเจอเขามีการปะทพคารมกัน เข้าใจว่าที่จอดฟรีหน้าโรงเรียนเต็มแล้ว
แต่มีพวกขาใหญ่หรืออะไรซักอย่างพยามยามจะให้เข้าไป สุดท้ายก็ไปจอดที่ตึก ผมก็รอแบบเงียบๆ จนเสร็จก็เลยได้เข้าเสียที

รูปภาพ

ว่าจะเข้าห้องน้ำล้างหน้าล้างตาหน่อย มันร้อนเหลือเกิน เดินออกมาเห็นมีไอติมโบราณ 10 บาทครับ ปากไว้ชานม 1 แท่งครับ

รูปภาพ

หอมหวานเย็นชื่นใจแต่กัดไป 2 คำไอติมก็หล่นไปอยู่ที่พื้น...ผมเดินจูงจักรยาน นะครับไม่ได้ขี่....น้ำตาไหล....เสียดาย

รูปภาพ

ไม่เป็นไร เลยออกมาเพื่อไปท่าเรือศิริราช ว่าจะไปซื้อขนมปังกลับบ้าน เล็งไว้เรียบร้อย แต่ไม่ได้ซื้อครับ
ผมปั่นจักรยานไม่สามารถเข้าไปใกล้ๆ (ปกติคนซื้อจะเข้าไปข้างในแท่งเหล็กผมเข้าไม่ได้ติดรถ)
ก็รอคิวว่าคนที่มาก่อนผมสั่งเสร็จผมก็จะสั่งมั่ง จนคนที่มาก่อนผมหมดผมก็สั่งเลย เบคอน 1 หมูหยอง 2
คนที่มาหลังผมเข้าไปอยู่ในแท่งเหล็ก ก็สั่งหมูหยองลูกเกด แล้วก็ผ่านไปจนอีกคนที่ 2 ได้ขนมผมก็เลย
เข็นรถออกมาไม่ซื้อแล้ว
เป้าหมายต่อไปเป็น มะตะบะไก่ และโรตี ครับ เจ้านี้อยู่ตรงริมถนนก่อนถึงท่าเรือ จัดไป มะตะบะไก่ 2 โรตีธรรมดาอีก 4

รูปภาพ

เขามีชาชักด้วยนะครับ ผมเคยกินแล้วเข้มค้นมาก และหวานผมไม่ค่อยชอบเลยไม่ได้ซื้อครับ แต่เพื่อท่านใดชอบ
ช่วงจัวหวะรอก็หมุนไปรอบๆ ว่าจะไปทางไหน ซื้ออะไรกลับบ้านดี ไม่รู้จะซื้ออะไร ของที่สั่งได้พอดี จะข้ามเรือ
กลับดีหรือจะอ้อมไปข้ามสะพานปิ่นเกล้า........มีเวลาคิดสุดท้ายหวยออกสะพานพระราม 8 ครับ เห็นเขา
ว่าชันเอาเสียหน่อย..............ไม่ได้จอดถ่ายรูปครับ เพราะว่ามีรถวิ่ง เราใช้ทางร่วมกันไม่ควรจอดถ่ายรูป
ขาลงสะพาน....มาออกแถวนางเลิ้ง..........ก็ใกล้ๆเทียงละ......ไปกินบะหมีรุ่งเรืองดีกว่า..... 42 บาทครับ
บะหมีเกี้ยวหมูแดง + น้ำแข็งเปล่า

รูปภาพ

แล้วก็ตามด้วย น้ำเฉาก้วยแก้วละ 20 บาทแอบแพงนิด

รูปภาพ

เลยได้มีโอกาสได้ลอง ขากระติดที่ติดเองครับ

รูปภาพ

ช่วงจังหวะเข็นมาจะออกถนนฝั่งคลองผดุง เจอตัวลูกครับ ไม่กลัวด้วย ยืนให้ถ่ายรูปพร้อมแลบลิ้นยาวๆ อย่าเข้ามานะ

รูปภาพ

จบเรียบร้อยแล้ว สำหรับครึ่งวันนี้ วันนี้เหมือนกลับบ้านลมจะอ่อนนิดหน่อย เลยคิดว่าเดียวคงจะต้องพกที่สูบ
และยางในเพื่อจะ โชคไม่ดี ว่าแต่ แกนล้อผมไม่ได้เป็นปลดเร็ว ใช้ประแจแหวนเบอร์ 15 อยากจะสอบถาม
เพือนๆ ครับว่า ปกติ มีติดยางในที่สูบไว้หรือเปล่า แล้วเป็นแกนปลดเร็วหรือพกประแจแหวนครับ
ขอบคุณครับ ที่มาฟังผมเล่า
ปิยะ
ปล.ไม่ทราบว่ามีท่านใดปั่น City Tour แบบผมมั่งครับ อยากมาชวนปั่นด้วยกัน ขอเป็นกลางวันนะครับ
เพราะว่ากลางคืนผมมองไม่ค่อยเห็น เลยไม่ค่อยกล้าปั่นครับ
bondbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon

Re: เริ่มติดใจ City Tour 3วัด

โพสต์ โดย bondbike »

:lol: :lol: กระเพาะปลาชามใหญ่ดีแท้ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

bondbike เขียน::lol: :lol: กระเพาะปลาชามใหญ่ดีแท้ครับ
รูปภาพ

แต่ผมเห็นบะหมี่หมูแดงแล้ว น้ำลายไหลเลยครับ ขอบคุณครับพี่ ที่พาทัวร์สองฝั่งลำน้ำเจ้าพระยาครับ

:D :D :D
poneo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, X1 Auto

โพสต์ โดย poneo »

ดันมาเปิดกระทู้นี้ตอนดึก

หิวเลยค้าบบบ :lol:
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
K.Hayabusa
สมาชิก
สมาชิก
team: รถถีบ freedom to ride
Bike: Madone 3.1

โพสต์ โดย K.Hayabusa »

ใส่แกนปลดเร็วครับสะดวกดี ยางในกะสูบพกให้ชินครับ จะได้ขี่อย่างสบายใจ
tui0019
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0833075807
team: Chill Bike Club
Bike: Trek 1.1
ตำแหน่ง: รามคำแหง157 / พหลโยธิน39
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tui0019 »

-*-

กระทู้นี้ทำร้ายจิตใจมาก เพราะเปิดตอนหิวเนี่ย

อิอิ น่ากินทั้งนั้น
มีแต่การกระทำกับคำพูดเท่านั้นที่บอกได้ว่าคุณน่าเคารพรึเปล่า
ไม่ใช่เสื้อที่ใส่ ของแบรนด์ที่ใช้ รถหรูที่ขับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”