[มือใหม่แบบโง่ๆ] ซี่ลวดล้อ 451 ของ Speed Falco คันซิงๆของผมหลุดครับ ทำไงดี?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Werldklass
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

[มือใหม่แบบโง่ๆ] ซี่ลวดล้อ 451 ของ Speed Falco คันซิงๆของผมหลุดครับ ทำไงดี?

โพสต์ โดย Werldklass »

อย่างที่ได้ตั้งกระทู้สอบถามไว้ครับ วันนี้ผมสอย Speed Falco มาแล้ว และออกปั่นจักรยานครั้งแรกในรอบเกือบ 10 ปี

จะกลับอยู่แล้วซี่ลวดเจ้ากรรมหนึ่งซี่มันหลุด ผมก็ไม่ทันเห็น มารู้ตัวอีกทีมันก็โดนล้องัดจนงอซะแล้ว
มิหนำซ้ำอีหมุดยึด(ไม่รู้ภาษาจักรยานเขาเรียกว่าอะไร 555+)มันก็หลุดเข้าไปในตัวล้อ ส่งเสียงน่ารำคาญอีก

ผมควรทำยังไงกับมันได้บ้างครับ ต้องขึ้นซี่ลวดใหม่หรือไม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ครับโง่ไปไม่เป็นจริงๆ ฮ่าๆๆ

ปล. ที่มันหลุดไม่ใช่ว่าผมปั่นโหดหรอกครับ แต่เหมือนเกลียวมันไม่แน่นเลยหลุดมากกว่าครับ เซ็งเลยประเดิมวันแรก
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

Re: [มือใหม่แบบโง่ๆ] ซี่ลวดล้อ 451 ของ Speed Falco คันซิงๆของผมหลุดครับ ทำไงดี?

โพสต์ โดย saruno »

อย่าเพิ่งเซ็งครับ ซี่ขาด ยกไปร้านจักรยานใกล้บ้าน ให้เค้าขึ้นใหม่เลยครับ :mrgreen:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: [มือใหม่แบบโง่ๆ] ซี่ลวดล้อ 451 ของ Speed Falco คันซิงๆของผมหลุดครับ ทำไงดี?

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

กลับไปเคลมร้านที่ซื้อครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Werldklass
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

saruno เขียน:อย่าเพิ่งเซ็งครับ ซี่ขาด ยกไปร้านจักรยานใกล้บ้าน ให้เค้าขึ้นใหม่เลยครับ :mrgreen:
ล้อ 451 นี่ขึ้นประมาณเท่าไรครับ แล้วซี่ที่ขึ้นใหม่จะได้ซี่เดิมๆหรือเปล่าครับ

อย่างแถวบ้านผมนี่เป็นร้านจักรยานบ้านๆเล็กๆริมถนนครับ เขารับปะยางมอไซค์อะไรงี้
ผมหาซื้อซี่ลวดดีๆไปให้เค้าขึ้นใหม่ได้ป่าวครับ หรือว่ายังไงดี ขี้เกียจเข้ารังสิต - -*
น้องหนึ่ง เขียน:กลับไปเคลมร้านที่ซื้อครับ
ไปไม่ไหวแล้วคร๊าบ ไกลโคตร ค่ารถครึ่งพัน ฮ่าๆ
ว่าแต่ตามปกติต้องเคลมหรอครับ กรณีแบบนี้

=============================================

ถามต่อว่าถ้าผมยังไม่กระทำการใดๆกับล้อ โดยดั้นด้นจะขับต่อไปจะเป็นปัญหาไหมครับ ล้อ 451 20"
เพราะกะว่ารอหาข้อมูลแล้วไปงอกอุปกรณ์อื่นๆพร้อมกันทีเดียวที่ร้านครั้งเดียวเลย

หรือว่าถ้าจะทำให้ล้อเสียก็คงต้องไป อิอิ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Werldklass เขียน:
saruno เขียน:อย่าเพิ่งเซ็งครับ ซี่ขาด ยกไปร้านจักรยานใกล้บ้าน ให้เค้าขึ้นใหม่เลยครับ :mrgreen:
ล้อ 451 นี่ขึ้นประมาณเท่าไรครับ แล้วซี่ที่ขึ้นใหม่จะได้ซี่เดิมๆหรือเปล่าครับ

อย่างแถวบ้านผมนี่เป็นร้านจักรยานบ้านๆเล็กๆริมถนนครับ เขารับปะยางมอไซค์อะไรงี้
ผมหาซื้อซี่ลวดดีๆไปให้เค้าขึ้นใหม่ได้ป่าวครับ หรือว่ายังไงดี ขี้เกียจเข้ารังสิต - -*
น้องหนึ่ง เขียน:กลับไปเคลมร้านที่ซื้อครับ
ไปไม่ไหวแล้วคร๊าบ ไกลโคตร ค่ารถครึ่งพัน ฮ่าๆ
ว่าแต่ตามปกติต้องเคลมหรอครับ กรณีแบบนี้

=============================================

ถามต่อว่าถ้าผมยังไม่กระทำการใดๆกับล้อ โดยดั้นด้นจะขับต่อไปจะเป็นปัญหาไหมครับ ล้อ 451 20"
เพราะกะว่ารอหาข้อมูลแล้วไปงอกอุปกรณ์อื่นๆพร้อมกันทีเดียวที่ร้านครั้งเดียวเลย

หรือว่าถ้าจะทำให้ล้อเสียก็คงต้องไป อิอิ
ขาดซี่เดียว หากไม่ปั่นกระแทกมากๆ ผมว่า น่าจะไหวนะครับ แต่ถ้าปั่นกระแทกหนักๆ ซี่ือื่นๆจะขาดตามครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ
:D :D :D
Werldklass
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

toop เขียน:
Werldklass เขียน:

ขาดซี่เดียว หากไม่ปั่นกระแทกมากๆ ผมว่า น่าจะไหวนะครับ แต่ถ้าปั่นกระแทกหนักๆ ซี่ือื่นๆจะขาดตามครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ
:D :D :D
ขอบคุณครับ ผมอยู่คลองหกครับ ร้านจักรยานดีๆหน่อยคงต้องไปถึงรังสิตหรือแถวเมืองเอก หลักสี่ ดอนเมืองนั่นเลย
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

กรณีแบบนี้ต้องกลับไปเคลมครับ ใช้ซี่เดิมดีกว่า ทางร้านจะติดต่อนาวาไบค์มีอะไหล่ให้ อย่าขี่ต่อนะครับ แรงดึงมันไม่เท่ากันจะทำให้ซี่อื่นๆ หลุดตามมาได้
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

Werldklass เขียน:อย่างที่ได้ตั้งกระทู้สอบถามไว้ครับ วันนี้ผมสอย Speed Falco มาแล้ว และออกปั่นจักรยานครั้งแรกในรอบเกือบ 10 ปี

จะกลับอยู่แล้วซี่ลวดเจ้ากรรมหนึ่งซี่มันหลุด ผมก็ไม่ทันเห็น มารู้ตัวอีกทีมันก็โดนล้องัดจนงอซะแล้ว
มิหนำซ้ำอีหมุดยึด(ไม่รู้ภาษาจักรยานเขาเรียกว่าอะไร 555+)มันก็หลุดเข้าไปในตัวล้อ ส่งเสียงน่ารำคาญอีก

ผมควรทำยังไงกับมันได้บ้างครับ ต้องขึ้นซี่ลวดใหม่หรือไม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ครับโง่ไปไม่เป็นจริงๆ ฮ่าๆๆ

ปล. ที่มันหลุดไม่ใช่ว่าผมปั่นโหดหรอกครับ แต่เหมือนเกลียวมันไม่แน่นเลยหลุดมากกว่าครับ เซ็งเลยประเดิมวันแรก
หาร้านจักรยานที่มีที่ตัดกับต้าฟเกลียว ซี่ลวด ครับ คงต้องตัดใหม่ให้พอดีกับล้อ 451. ร้านทั่วๆไปน่าจะพอมีครับ แต่กลับไปเคลมน่าจะดีสุดนะครับ ให้เขาตั้งล้อให้ใหม่ด้วยนะครับ

เขาเรียก nipple ครับตัวล้อกซี่ลวดนี่
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
Werldklass
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Cookiebike เขียน:กรณีแบบนี้ต้องกลับไปเคลมครับ ใช้ซี่เดิมดีกว่า ทางร้านจะติดต่อนาวาไบค์มีอะไหล่ให้ อย่าขี่ต่อนะครับ แรงดึงมันไม่เท่ากันจะทำให้ซี่อื่นๆ หลุดตามมาได้
ขอบคุณสำหรับคะแนะนำครับผม
rain_mx2 เขียน:หาร้านจักรยานที่มีที่ตัดกับต้าฟเกลียว ซี่ลวด ครับ คงต้องตัดใหม่ให้พอดีกับล้อ 451. ร้านทั่วๆไปน่าจะพอมีครับ แต่กลับไปเคลมน่าจะดีสุดนะครับ ให้เขาตั้งล้อให้ใหม่ด้วยนะครับ

เขาเรียก nipple ครับตัวล้อกซี่ลวดนี่
อ่อ งั้นผมกลับไปเคลมดีกว่าครับ ถอดไปแต่ล้อหน้าเลย อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”