กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
to555
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Classic16''
ตำแหน่ง: ทองสุข อินทร์แก้ว 57 ซ.เพชรเกษม48 แยก27 แขวงบางด้วน เขตภาษีเจริญ กรุงเทพ 10160

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย to555 »

อยากใด้ :shock: :shock: หมวยแดงถูกๆบ้างจังเลย
ขายแบตไอโฟนยี่ห้อCOMMYแท้ ไอโฟน 4_4s 850฿ 5_5s 950฿ส่งฟรี ไลไอดี thesuk
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย naigod »

เลือกร้านค้าที่ถูกใจแล้วแจ้งความจำนงค์ไว้ครับ จะไปหาที่ร้านเองหรือจะโทรหาก็สุดแล้วแต่ เพื่อจะได้ไปต่อคิวรอรถที่จะเข้ามาใหม่ :mrgreen: :mrgreen: อย่าลืมโทรหาอย่างสม่ำเสมอนะครับเดี๋ยวจะพลาดโอกาส :lol: :lol:
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
BlueStar
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6660305
team: RayongCityBike
Bike: Folding + Mini Bike + MTB

โพสต์ โดย BlueStar »

naigod เขียน:โกดังที่ระยองผมก็อยากไปนะติดว่ามันไกลบ้าน ระยะทำการของผมเลยยังไปไม่ถึง จะให้เจ้าของโกดังรีวิวเองก็เกรงใจแต่ถ้าสามารถให้ข้อมูลมาได้ก็ดีครับ :mrgreen: :mrgreen: แต่ถึงอย่างไรผมจะหาโอกาสไปเยือนสักครั้ง ไปดูให้เห็นกับตาตัวเอง :lol: :lol:

อย่างบรอมตั้นคันดำที่ RayongCityBike เพิ่งได้มาพี่เค้าให้โอกาสผมเป็นคิวสาม สรุปคิวแรกไม่สละสิทธิ์เลยอด ต้องรอรอบต่อไป :lol: :lol:

หารถดีราคาไม่แรงนี่คิวยาวทุกที่เลย กรณีตามหาที่ต้นทางนะ แต่พอศึกษาลึกลงไปๆ ก็เริ่มเลือกนะว่าจะต้องไปรอคิวที่ร้านไหนที่คนงบน้อยอย่างผมถึงจะซื้อรถอย่างที่ตัวเองต้องการและไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน แต่ก็ยังคงต้องศึกษาหาข้อมูลกันต่อไป เผื่อจะเจอข้อมูลอะไรดีๆ อีก :mrgreen:
จะให้รีวิวอย่างงัยก้อแจ้งมาได้คับ ยินดีสนับสนุนข้อมูล แลกเปลี่ยนความคิด ความเห็นกันครับ
ถ้างัยว่างๆแวะมาเยี่ยมเยือน ระยองกันได้นะฮิ

ขอบคุณครับ
RayongCityBike

สินค้าอื่นๆคลิ๊กดูตามนี้ ---> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=242
Facebook : https://www.facebook.com/RayongCityBike
Line สอบถามเพิ่มเติม : RayongCityBike (089-9354688)
Mobile no. : 089-6660305, 089-9354688 ปุ๋ม (ติดต่อ 9.00 - 23.00 น.)
บางบาล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08X2108800
team: จักรยานเพื่อสุขภาพ
Bike: ขี่อะไร ก็ได้ ขอให้ พาไปให้ถึงที่ ขี่กลับให้ถึงบ้าน
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย บางบาล »

ต้องขี่ไปด้วยนะครับ 555
.......เอาดีใส่ตัว อะไรชั่วให้คนอื่น (ภัยเงียบสังคม)......

ตั้งกระทู้เพื่อโจมตีให้ร้ายคนอื่น สร้างกระแสเพื่อขายของในกระทู้ตัวเอง
ถ้าคุณทำแบบนี้อยู่ขอบอกว่า ไม่มีใครเขาจะเป็นเพื่อนแท้กับคุณแน่ๆครับ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
ติดต่อ:

บางบาล เขียน:ต้องขี่ไปด้วยนะครับ 555
ที่นครปฐมผมต้องเอารถพับใส่รถตู้ไปเริ่มต้นปั่นที่ ม.มหิดลเลยครับ ถ้าปั่นไปจากบ้านสงสัยไม่จบทริปแน่ๆ :lol: :lol: ส่วนที่ระยองของพี่ปุ๋ม...RayongCityBike ผมคงเอารถพับขึ้นรถทัวร์แล้วไปค้างที่บ้านอาแล้ววันรุ่งขึ้นค่อยปั่นไปชมจักรยานที่ร้าน คิดแผนไว้คร่าวๆ อย่างนี้
BlueStar เขียน: จะให้รีวิวอย่างงัยก้อแจ้งมาได้คับ ยินดีสนับสนุนข้อมูล แลกเปลี่ยนความคิด ความเห็นกันครับ
ถ้างัยว่างๆแวะมาเยี่ยมเยือน ระยองกันได้นะฮิ
ขอบคุณครับ
นี่แหละครับที่ยาก เท่าที่ผมโพสกระทู้มาก็ไม่มีรูปแบบเรียกว่าชกแบบมวยวัดก็ได้ ลงข้อมูลมั่วไปหมดแต่ก็อ่านเพลินดี :lol: :lol:
เอาเป็นว่าถ้าพี่ปุ๋มมีเวลาว่างจากการงานจะมานั่งจิ้มแป้นเล่าเรื่องราวสู้กันฟังในแวดวงธุรกิจนี้ก็ดีนะครับ อย่างประวัติการก่อกำเนิดร้าน ช่วงเวลาที่ร้านต้องเจอพิษเศรษฐกิจเล่นงานแล้วสามารถผ่านพ้นวิกฤตินั้นมาได้อย่างไร หรือเครือข่ายร้านขายจักรยานมือสองในภาคตะวันออกมีร้านอะไรอยู่แถวไหนกันบ้าง ช่างเก่งๆ ร้านซ่อมจักรยานดีๆ ในย่านนั้น เป็นต้น รู้สึกผมจะขอมากเกินไป :lol: :lol:

ว่างๆ ก็มาแลกเปลี่ยนกันนะครับ และไฮไลท์ของร้านก็คือเมื่อไหร่จักรยานล๊อตใหม่จะมาลงที่ร้านอีก :mrgreen: :mrgreen:
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
Ralphy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Fargo II / Thorn Raven Tour

โพสต์ โดย Ralphy »

ตอนนี้อะไหล่รถเซียงกงโดนแขกมาเลย์อินโดแม้แต่พม่าแย่งตัดของตั้งแต่ที่ญี่ปุ่นยันบางนา หวังว่าระยะต่อไปวงการจักรยานมือสองบ้านเราคงไม่เป็นแบบนี้ :?
to555
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Classic16''
ตำแหน่ง: ทองสุข อินทร์แก้ว 57 ซ.เพชรเกษม48 แยก27 แขวงบางด้วน เขตภาษีเจริญ กรุงเทพ 10160

โพสต์ โดย to555 »

ในไทยเราเองก็ตัดราคากันเองครับผมเคยไปเยี่ยมเชียงกงนะครับ เขาบอกว่าใครให้ราคาสูงคนนั้นก็ใด้รถไปครับ :( :(
ขายแบตไอโฟนยี่ห้อCOMMYแท้ ไอโฟน 4_4s 850฿ 5_5s 950฿ส่งฟรี ไลไอดี thesuk
Nut2940
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton#Tokyo bike#Bridgestone#panasonic

โพสต์ โดย Nut2940 »

ตามอ่านกระทู้นี้มาหลายวันแล้วครับ นับถือพี่naigod จริงๆครับได้รู้หลายๆเรื่องที่ไม่เคยรู้จริงๆครับขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen:
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Nut2940 เขียน:ตามอ่านกระทู้นี้มาหลายวันแล้วครับ นับถือพี่naigod จริงๆครับได้รู้หลายๆเรื่องที่ไม่เคยรู้จริงๆครับขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณเช่นกันครับที่ให้ความสนใจเข้ามาติดตามอ่าน
to555 เขียน:ในไทยเราเองก็ตัดราคากันเองครับผมเคยไปเยี่ยมเชียงกงนะครับ เขาบอกว่าใครให้ราคาสูงคนนั้นก็ใด้รถไปครับ :( :(
แบบนี้ก็ต้องยอมล่ะครับ ก็เป็นธุรกิจซื้อมาขายไปขายได้กำไรก็ชอบกันทั้งนั้น
Ralphy เขียน:ตอนนี้อะไหล่รถเซียงกงโดนแขกมาเลย์อินโดแม้แต่พม่าแย่งตัดของตั้งแต่ที่ญี่ปุ่นยันบางนา หวังว่าระยะต่อไปวงการจักรยานมือสองบ้านเราคงไม่เป็นแบบนี้ :?
อะไรๆ ก็สามารถเกิดขึ้นได้ครับเมื่อมีเหตุปัจจัยที่เหมาะสม ถ้าตลาดมีความต้องการเพิ่มมากขึ้น ด้วยราคาน้ำมันที่แพงขึ้น คนเราก็ย่อมหาทางเลือกอื่นในการใช้ยานพาหะและจักรยานก็เป็นหนึ่งในทางเลือกนั้นซะด้วย

วันนี้ขอนอกเรื่องจักรยานมือสอง ไปดูเขาเปิดกระสอบผ้ามือสองกันครับ

รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ

ท่านใดสนใจจะตามไปอุดหนุนก็ได้นะครับ ผมยืมรูปมาจากที่นี่ http://board.trekkingthai.com/board/sho ... _id=325780

ท่านใดที่ต้องการเสื้อหรือกางเกงผ้าบางไว้ใส่ปั่นซ้อมจักรยานก็ลองแวะเวียนเข้าไปดูในห้องซื้อขายอุปกรณ์เดินทาง ท่องเที่ยว ของบอร์ด trekkingthai ก็ได้นะครับ ผมไปอุดหนุนมาหลายตัวแล้ว เสื้อคุณภาพดีราคากำลังดี ถ้าอยากได้ที่ถูกกว่านี้ลองย้อนกลับไปดูที่ผมโพสเรื่องป๋าเริง สองล้อ นะครับ

เรื่องจักรยานมือสอง กับเสื้อผ้ามือสองนี่เวลาค้นข้อมูลหรือได้ลงไปสำรวจข้อมูลภาคสนามนี้ผมจะมีความสุขมาก มันกระตุ้นต่อมอยากซื้อเสียจริงๆ :lol: :lol: :lol: :mrgreen:

เพิ่มเติมแหล่งเสื้อผ้ามือสองดีๆราคาถูก

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ร้านนี้อยู่ใต้ทางด่วนเส้นถนนสรงประภาฝังขวามือถ้ามาจากแยกสวนสมเด็จฯ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ร้านนี้อยู่ริมถนนเกษตร-นวมินทร์ตรงตอหม้อที่ 33 และที่ปากซอยเสนานิคม 2 ก็มีอีกร้านๆนี้ขายเสื้อกันหนาวมือสอง

ตอนนี้รู้แค่นี้ท่านใดมีข้อมูลใหม่จะมาช่วยเพิ่มเติมยินดีนะครับ :) เดี๋ยวผมก็จะลงประกาศขายเสื้อผ้ามือสองราคาแรงๆ ท่านใดอยากได้ถูกๆ ไปซื้อที่ร้านเอาเองนะจ้ะ :mrgreen: :mrgreen:
Baan_jarkayan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0876878665
ตำแหน่ง: 29/10 ต ศาลายา อ พุทธมณฑล จ นครปฐม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Baan_jarkayan »

วันนี้ มีลูกค้าหลายคน โทรมาต่อคิว รอ น้องหมวยแดงกันใหญ่เลย 5555555555555

แต่จะบอกว่า มานหายากมากกกกกก กว่าจะหลุดมาถึงมือสักคัน :P :P :P
ดูสินค้าอื่นๆได้ที่ http://www.baan-jarkayan.com/

Tel : 087-403-9037 / 086-846-1211 วัตร
Line : parnwaran โอ๋คะ

Fanpage : https://www.facebook.com/Baanjarkayan
Zigm@
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814423258
team: UdonMTB
Bike: Turner 5spot 2011,Alex Moulton TSR,Brompton M3L*2,Louis Garneau MV2

โพสต์ โดย Zigm@ »

Baan_jarkayan เขียน:วันนี้ มีลูกค้าหลายคน โทรมาต่อคิว รอ น้องหมวยแดงกันใหญ่เลย 5555555555555

แต่จะบอกว่า มานหายากมากกกกกก กว่าจะหลุดมาถึงมือสักคัน :P :P :P

ผมเอาสีอะไรก็ได้นะครับ แต่อยากได้มีตะแกรงหลัง หุหุ :P :P
ชื่อ บัญชี นาย ปิยะพงษ์ ศรีขาว
ธนาคาร กสิกรไทย สาขา อุดรธานี
หมายเลขบีญชี 342-2464-394

บริษัท รุ่งเรือง ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด 99/99 ถ.พรหมประกาย ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

BlueStar เขียน: จะให้รีวิวอย่างงัยก้อแจ้งมาได้คับ ยินดีสนับสนุนข้อมูล แลกเปลี่ยนความคิด ความเห็นกันครับ

ขอบคุณครับ
จริงๆ Rayongcitybike ก็ได้รีวิวภาพคร่าวๆ ไปแล้วเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาในบอร์ดของร้าน ภาพที่นำมาแสดงอลังการมาครับ ผมขอนำมารวมลงประกอบไว้ในกระทู้นี้ด้วยเลยแล้วกัน :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
ภาพเยอะมาก ตามกันไปดูที่กระดานของร้านกันเองแล้วกันนะ :lol: :lol: :mrgreen:

รูปภาพ

ผมว่านั่งนครชัยแอร์ไปลงหน้าร้าน แล้วเย็นก็นั่งกลับ ไม่ต้องปั่นจักรยานให้เมื้อยถ้าจะดี 555+
pisitas
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: โรงพยาบาลโนนไทย นครราชสีมา

โพสต์ โดย pisitas »

:D :D :D
ปั่น ปั่น ปั่น เพื่อสุขภาพของเรา ;-)

*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..*
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ข้อมูลเก่าของราคาบรอมตั้นมือสองเมื่อปี 2007 : http://www.mrpalm.com/board/view_board.php?id=88871

รูปภาพ
simpleway : มือหนึ่ง ซื้อได้ที่ ไต้หวัน ญี่ปุ่น ฮ่องกง(ไม่แน่ใจครับ) อังกฤษเป็นผู้คิดค้น ที่อังกฤษจึงมีขายเยอะครับ (ได้ข่าวว่าช่วงนี้ของขาด)
ราคามือหนึ่ง ประมาณสองหมื่นแปดถึงแสนบาท ขึ้นอยู่กับจำนวนเกียร์และวัสดุที่ทำโครง (เหล็กหรือไททาเนียม)

มือสอง(จากญี่ปุ่น)ในเมืองไทย ซื้อตาม web หรือ ตามเซียงกงครับ (http://www.thaimtb.com, ข้อมูลรถพับแบบต่างๆ ก็ที่นี่ครับ http://www.pubbike.com/forum/) ราคามือสองแล้วแต่สภาพและความพอใจ ราคาตั้งแต่หกพันถึงหมื่นกว่า แต่หายากหน่อยครับ คนชอบเพราะพับแล้วเล็กที่สุด (ไม่ใช่เบาที่สุด) ในรุ่นล้อ 16 นิ้วด้วยกัน หากไม่จำเป็นต้องการเล็กขนาดนี้ ดูรุ่นอื่นๆ ก็ได้ครับตามการใช้งานและกำลังทรัพย์ดีกว่า

ความเห็นที่ 10 : http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=176058
มี 2 สายการผลิตครับ
ไต้หวัน กับ อังกฤษ
เฮียคากิบอกสังเกตุง่ายนิดเดียวตรงบานพับหลักอาน
ถ้าไต้หวันจะเป็นเหล็ก อังกฤษจะเป็นพลาสติก
มือ 1 สั่งจากเวปเพื่อนบ้านได้ครับหลายทาง
มือ 2 นานๆจามาซักที สภาพเป็นไงก็สุดแต่ฟ้าดิน
ถ้ามีเงินก็เล่นมือ 1 ไปเลยครับ ราคาก็ 95000-240000 เยนแล้วแต่รุ่นครับ x 0.377 = บาท
ราคามือ 2 เชียงกงก็ 9000 ขึ้นไปครับแล้วแต่สภาพและรุ่น

From : สืบ 081-551-8018 [ 11 ก.ย. 50 - 23:33:16 น. ]
=======================================================

รับซื้ออะไหล่ ,อุปกรณ์ รวมถึงจักรยานทุกชนิด จากญี่ปุ่น : http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=175441

รูปภาพ
Neno : คันสีดำในรูปนี่ เป็นรถโชว์ของร้านขายอะไหล่จักรยานค่ะ ส่วนราคา bd-1 ในญี่ปุ่น ราคาอยู่ประมาณ หมื่นกว่าค่ะ http://page18.auctions.yahoo.co.jp/jp/a ... 11719236[b] เรื่องค่าส่งก้อคิดตามจริงจากญี่ปุ่นมาไทย, เรื่องภาษี ก้อแยกส่งค่ะ ถอดล้อ แยกส่งกับตัวเฟรม บางครั้งก้อไม่เสียภาษี หรือถ้าเสียภาษี ก้อจะถูกกว่าส่งมาเป็นคัน ตีราคาเป็นอะไหล่[/b]ค่ะ

=======================================================

ปัญหาอยู่ที่ปัจจัยในการซื้อ Brompton : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=105

naigod : ปัญหาของผมอยู่ที่ปัจจัยในการซื้อ Brompton มาใช้งาน จึงต้องหาทางออกโดยหารถมือสองสภาพใช้งานได้ในราคาที่เหมาะสมเลยต้องทำการ ศึกษาเพื่อหาต้นทางของรถจักรยานมือสองตามที่ตนเองจะค้นข้อมูลได้ จนในที่สุดก็พอมีความหวังที่จะหาได้ในราคาหมื่นต้นๆ ซึ่งมันมีราคานี้จริงๆ แต่ยังไม่ถึงคิวของเราเท่านั้นเอง ที่ราคามือสองสูงขึ้นเพราะต้นทุนมาแพงก็ต้องขายต่อแพงเป็นธรรมดา ถ้าสามารถลัดตรงไม่ผ่านคนกลางได้ Brompton Taiwan ราคาไม่เกินหมื่นห้ามีโอกาสหาเจอแน่ๆ ผมหวังไว้เช่นนั้น :) :) :mrgreen:

forestgecko : www.ebay.co.uk อาจจะช่วยคุณได้ถ้ามีน้อง ๆ ที่ UK ช่วยเอากลับมาหลังจบการศึกษาที่นั่นครับ ไม่ต้องรีบแแล้วจะได้ของที่คุ้มค่าครับ

jabpo : เอาใจช่วยนะครับ หมวยหมื่นห้ามีอยู่จริงๆ ถ้าเป็นเนื้อคู่ก็จะได้เจอครับพี่
เมื่อสามเดือนก่อนผมอ่านกระทู้เฮียคากิรวดเดียวหมดสองร้อยกว่าหน้า เป็นรอบที่สองตอนนั้นในสมองมีแต่บรอมตั้น
สองสามวันต่อมาเจอหมวยเขียวในห้องซื้อขายมือสอง ตกลงได้ที่หมื่นสี่ ใส่กล่องส่งถึงบ้าน
ตอนนี้ส่งเข้าสำนักพี่บอยปากเกร็ด และผ่านซุ้มเฮียคากิ แปลงโฉมเป็นหมวยรสส้มผสมมะนาว
หากใจอยากได้จริงๆ ๆๆๆๆๆๆ มันจะมีแรงดึงดูดมาเองครับพี่
เอาใจช่วยให้หาได้ไวๆนะครับ

เห็นสุดท้ายราคาจบบวกค่าส่งภาษีเกินสามหมื่นทั้งนั้น ต้องหิ้วมาถึงจะคุ้มครับ
ราคาขนาดนั้นมองหาแหม่มมือสองจากพี่บอยกะเฮียคากิดีกว่าครับ
:D

Small Wheel : ต้องดูราคาตอนจบครับ ราคาที่เห็นยังอยู่ระหว่างการ bidding
ต้องดูด้วยว่า shippingให้ด้วยหรือไม่ ค่า shipping เท่าไหร่
แล้วอาจจะมีภาษีตอนไปรับของอีกด้วย
ส่วนใหญ่ราคาจะจบอยู่แถว 400 ปอนด์ขึ้นไปทั้งนั้น(ซึ่งหาราคานี้ยากเต็มที)

ใครมีความรู้เพิ่มเติมก็มาบอกกันได้ครับ
:mrgreen: :o :?:

forestgecko : BT via ebay.co.uk
1 หาตัวญาติพี่น้อง เพื่อน ๆ ที่ไว้เนื้อเชื่อใจได้ ที่เรียนใน UK เกิน 6 เดือน ที่จะต้อง ship ของส่วนตัวกลับไทย และมีที่ในห้องพอเก็บ BT จนกว่าจะ ship มาไทย ยินดีถ่ายรูป BT ที่ bid ได้ส่งให้เราดู
2 เปิดบัญชี PayPal link กับ บัตร credit จ่ายค่า BT ผ่าน PayPal จะดีที่สุด
3 ศึกษาติดตาม BT ใน ebay.co.uk อย่าใกล้ชิด จนรู้ราคา
4 ศึกษาว่าคนขายที่น่าซื้อเป็นอย่างไร BT เป้าหมายคือรุ่นไหน
5 มีเวลาติดตาม และทำใจได้หากมีปัญหา
6 ควร bid ของให้ได้ก่อนเวลาคนที่ UK จะส่งของ 1 เดือน อย่า bid กระชั้นชิดเส้นตายส่งของกลับไทย
7 ใจเย็นไม่รีบ
8 มีราคาที่ตั้งไว้ อย่ายอมให้ bidder คนอื่นลากราคา ยกเว้นคุณ “หน้ามืด” เอง
9 มีตัง share ค่าส่งของกลับทางเรือ น้อง ๆ ที่นั่นมักรวมของส่งกลับพร้อมกันมากมาก จะได้เสียค่าส่งต่อปริมาตรน้อยที่สุดครับ

เป็นทางเลือกอีกทางในการหารถจักรยานมือสองมาใช้โดยผ่าน ebay หรือผ่านผู้นำเข้าอีกที(Neno)
kp เขียน:ขอ บ่นเสียงดังหน่อยนะ แต่ก่อน มือสอง น้องบรอม เน่าๆ คันนึงพ่อค้าตลาดเขมรยังขายกัน 17-18 K
มือสองเมืองไทย ราคา 3 เกียร์ 3 ปลายๆ สีสวย เดิมๆ สภาพดี ตำหนิหนิดๆ หน่อยๆ
แต่ ปัจจุบันมี การทำตลาดในไทย 2 เจ้า ราคารถใหม่ๆ โห้ แพงโครตๆ โดดไปโน้นเลย :roll:
โธ่ ซื้อทียกตู้ 20 คัน 39 - 40 กลางๆ แล้วแต่รุ่น ... แล้วดูเอามาขาย 60 +++ :twisted:
แต่ก่อนซื้อกับ พ่อค้ารายย่อยในเว็ป ไม่ถึง 50 :D :P
..... ช่วงนี้ พ่อค้าเค้ารอๆ ให้ 2 รายเป็นทางการ หากินกันก่อนนะครับ อีกหน่อย คงเอามาขายเหมือนเดิม :shock:
พวกๆ เราๆ ก้อจะได้ไปจับจ่าย ได้ แต่ราคา คงจะแพงกว่าเดิม สัก 4-5 พัน :lol:

เค้ามีวิธี ป้องกัน พ่อค้ารายย่อย เอาเข้ามาขาย โดย การไม่ให้ดีดเลอร์ ขายให้พ่อค้าคนไทยโดยตรง :evil:

............ อยากได้อีกคัน ใหม่ๆ ก้อต้องรอ รอไปหิ้วจากฮ่องกง ดีไหมนะ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย naigod เมื่อ 26 มิ.ย. 2012, 23:48, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุยกับคุณลุงเนตร
ลุงเนตร เขียน:
naigod เขียน:สวัสดีครับคุณลุงเนตร ผมอยากขอรบกวนเวลาว่างของคุณลุงให้ช่วยเล่าประสบการณ์บางช่วงที่ได้มีโอกาสเข้าไปข้องเกี่ยวกับร้านขายจักรยานมือสอง หรือโกดังจักรยานมือสอง ตั้งแต่สมัยแรกๆ ที่คุณลุงเริ่มปั่นจักรยานว่าช่วงเวลานั้นและช่วงเวลาต่อๆ มาว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างในสายตาของลุง มีร้านในดวงใจ หรือร้านเด่นๆ ในแต่ละสมัยหรือเปล่าแล้วเขาค้าขายกันอย่างไร แล้วยิ่งลุงเนตรปั่นไปทั่วไทยน่าจะมีผ่านสายตาบ้างสำหรับแหล่งจำหน่ายจักรยานมือสองในแต่ละที่ ที่คุณลุงผ่านไปเยือน

เป็นการทบทวนความหลังมาเล่าให้เด็กรุ่นใหม่ฟังบ้างนะครับ

ขอขอบคุณ คุณลุงเนตรมากครับ :)
*..ต้องขออภัยหลาน "naigod" ณ ตรงนี้ ที่ลุงต้องบอกว่า รถจักรยานมือสองเพิ่งมีนำเข้ามาขายเมื่อไม่กี่ปีนี้ ที่พวกเราปั่นจักรยานคันละหมื่นกันมากแล้ว (เมื่อปี ๒๕๒๔ ที่ลุงเริ่มขี่มีไม่กี่คน เสือภูเขาก็ยังไม่มีขาย) สมาคมและชมรมต่าง ๆ ทั่วประเทศของพวกเรา ได้สร้างกระแสการขี่จักรยานแล้วมีภูมิคุ้มกันโรคไม่เจ็บป่วย ไม่ต้องไปหาหมอรักษา ที่ไม่หายก็เสียชีวิตไป หายก็ไม่แข็งแรง สุขภาพไม่ดี ให้ชาวบ้านทั่วประเทศได้เห็นและทำตามอย่าง อีกประการหนึ่งจักรยานมีประโยชน์จริงแท้แน่นอนกับร่างกายแล้วยังใช้ในชีวิตประจำวันได้ดีเทียบเท่าหรือดีกว่าพาหนะอื่น ๆ มานานแล้วด้วย พอจักรยานมือสองเข้ามาวางขาย ราคาพอที่ประชาชนทั่วไปรับได้ ก็ขายดีขึ้น พ่อค้านำเข้ามามากขึ้นดังเช่นปัจจุบัน ตามที่ขอให้ลุงเล่านั้น ไม่สามารถสนองตอบได้ เพราะลุงยังไม่เคยซื้อจักรยานมือสองใช้เลย ได้แต่เคยหยุดดูสภาพและราคาตามหน้าร้านที่วางขายข้างทางที่ปั่นผ่าน แล้วคิดว่า ไม่ค่อยดีและราคาค่อนข้างสูง ซื้อของใหม่ใช้ดีกว่า จักรยานมือสองเหมาะสมกับการใช้งานของชาวบ้านทั่วไป นับเป็นการดีที่มีจักรยานมือสองเข้ามาขาย ชาวบ้านรับได้กับราคาและสภาพ ทำให้ได้ปั่นจักรยานกันมากขึ้น ได้รับประโยชน์เหมือนกับเราเมื่อปั่นบ่อย ๆ มาก ๆ แต่ถ้าปั่นไปไกล ๆ เร็ว ๆ อย่างเรา ไม่อาจทำได้ หรือทำได้ก็ลำบากกว่า แต่ในความลำบากกว่า ก็ได้ออกกำลังมากกว่า สุขภาพดีเหมือนกัน .
ขอขอบคุณ, คุณลุงเนตรมากครับที่แบ่งปันประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง :D :D

ขอบคุณครับ :)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3#p6473393
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”