พึ่งขาย Dahon ไปขอรำลึกและเสียดายหลังช่างโมรถใหม่... T T

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
skimo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0857102153
Bike: miyata

พึ่งขาย Dahon ไปขอรำลึกและเสียดายหลังช่างโมรถใหม่... T T

โพสต์ โดย skimo »

โพสเพื่ออยากรำลึกถึงช่วงเวลาที่ได้ใช้จักรยานคันนี้บ่อยๆนะครับ

เมื่ออาทิตย์ก่อนขายในบอร์ดมือสองไปครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1653734
เนื่องจากไม่ได้ใช้งานเลย จอดทิ้งไว้2ปีกว่าหลังจากย้ายมาอยู่เชียงใหม่
มันมีจุดต้องซ่อม ประกอบกับเวลาหาร้านซ่อมที่เชียงใหม่ แลดูหายากไม่คุ้น
ตอนอยู่กทม ถ้าตอนยกจักรยานไปซ่อม มีแบบใกล้บ้านหน้าปากซอย หรือ ปลดล้อ ยกขี้นแท็กซี่ รู้สึกสะดวก รู้จักร้าน
พอมาเชียงใหม่ ขับมอไซค์หาร้านก็ยากนิดๆ เคยหายางในไว้ใส่kojak วนหา 5-6ร้านได้และต้องสั่งของ รอเป็นอาทิตย์
บางทีต้องให้เพื่อนแบกจักรยาน ซ้อนมอไซค์ ถ้าเรียกรถแดงหรือแท็กซี่ก็ไม่ชัวร์ว่าราคามันเท่าไหร่ บอกทางก็ไม่ถนัด
ถ้าเทียบกับโบกแท็กซี่ที่กทม ถ้าคันไหนให้ไป ก็แค่บอกทาง ราคาก็ตามมิเตอร์อาจให้พิเศษบ้างนิดหน่อย

ปกติใช้จักรยานในกทมเพื่อขับปั่นไปในเมือง ทำธุระโน่นนี่เมื่อยก็ขนขึ้นรถไฟฟ้า คือใช้เพื่อชีวิตประจำวันได้ออกแรงบ้าง
แต่พอย้ายมาอยู่เชียงใหม่ ทางปั่นเพื่อออกกำลังกายเยอะมากครับ อากาศดี มีดอยเยอะด้วย ถนนดีไม่มีฝาท่อเท่าไหร่ คือสวรรค์นักปั่นเลย แต่เมื่อผมหลักๆใช้แบบกึ่งไว้ไปทำงาน ไม่ได้กำหนดเวลาแบบออกกำลังกาย เมืองเชียงใหม่กลางเมืองมันกระจายหลายจุด(ถ้าผมปั่นเข้า สยาม คือมันมีทุกอย่างครบในจุดเดียว ร้านอาหาร ห้าง นัดลูกค้า ไม่ต้องข้ามโซนมากถ้าจัดตารางเวลาไว้แล้ว) แต่ที่เชียงใหม่ถ้าออกจากบ้าน ไปโผล่หลังมชก็2-3โล ไปนิมมานอีกซัก2โล นัดเพื่อนกินข้าวคูเมืองก็อีก4โล ลืมถ่ายเอกสารต้องกลับไปแถวมช ทำให้ต้องปั่นย้ายโซนไปๆมาๆบ่อย อาจเพราะตอนแรกๆไม่คุ้นทางว่าจุดไหนเป็นจุดไหนด้วยแหละครับ เลยเหนื่อยหน่อย
ประกอบกับมีแฟน เวลาไปไหน2คนบ่อยๆ จบเลย ปั่นจักรยานน้อยลง
คือหลักๆไม่ชินมากกว่าครับ พฤติกรรมการใช้งานเปลี่ยนไป

boardwalk คันนี้เลยต้องขายเพื่อสบทบทุน ซื้อคอมสำหรับทำงาน
ตั้งราคาขายถูกมากเมื่อเทียบกับตอนได้มาและแต่งเพิ่ม แล้วก็ช่วงเวลาที่ได้ใช้กับรถคันนี้
ที่ตั้งถูกเพราะมันมีจุดต้องซ่อมแหละครับ คิดถึงถ้าเราเป็นคนซื้อเลยตั้งราคาแค่เท่านั้น
พอโพสขาย แต่เราอยู่เชียงใหม่ แล้วคนซื้อส่วนใหญ่มักอยู่กทมกัน ก็ลำบากนิดๆเรื่องขนส่ง
ครั้งแรกเลยที่ลองโพสขายจากเชียงใหม่ ก็มีคนสนใจระดับนึง จนขนรถไปแยกส่วนเพื่อเตรียมแพ็คกล่องขนส่ง
ไปร้านแรกรับแยกส่วนให้แต่ไม่มีกล่อง ตอนขนไปผม เทรินจักรยานพาดขาขับไปคนเดียวนะครับ
ยังนึกเลยตอนแพ็คเป็นกล่องตอนขับไปส่งkarry มันจะลำบากขนาดไหน...พอดีช่างเขาถามว่าขายเท่าไหร่ ขายไปยัง
ก็บอกไปว่ามีคนสนใจแต่ยังไม่คอนเฟริมชัวร์ๆ ช่างก็บอกมีเฮียแถวนี้ชอบซื้อรถพับเก็บไว้
ช่างเลยโทรตามเฮียเขามา พอเฮียเขามาก็แบบ ไม่น่าจะรู้เรื่องจักรยานเท่าไหร่ พวกรุ่น อะไหล่ ก็ต่อราคา
เราก็ให้ข้อมูลเรื่องรถคันนี้ปีอะไร อะไหล่ตัวนี้จากรถอีกรุ่นโน่นนี่ เติมลมยางกี่psi แถมขอสำเนาบัตรปชช คิดว่าเป็นรถขโมยมา...
อุตส่าห์ให้ดูรูปเรากับรถ ที่พาปั่นไปไหนต่อไหน 555 สรุปก็ขายให้เฮียเขาไปไม่อยากเหนื่อยเรื่องขนส่ง
ซ้าย สภาพก่อนขาย ขวาหลังช่างซ่อมแล้ว
ซ้าย สภาพก่อนขาย ขวาหลังช่างซ่อมแล้ว
Screen Shot 2560-09-21 at 6.45.06 PM.png (1.24 MiB) เข้าดูแล้ว 3287 ครั้ง
จุดต้องซ่อมมีดังนี้ครับ
-เฟรมตรงจุดพับ ข้อต่อล่างแกนพับหัก ยังขับได้ปกตินะครับไม่คลอนอะไร (ตอนนี้หาไรมาพันไว้อุ่นใจไวเฉยๆ)
-คอเริ่มคลอน ต้องเอาไปแก้หน่อย
-เบาะติดรถ เก่าไปหน่อย
พันเทปกันคลอน55
พันเทปกันคลอน55
Screen Shot 2560-09-21 at 6.47.27 PM.png (1.37 MiB) เข้าดูแล้ว 3287 ครั้ง
Screen Shot 2560-09-21 at 6.44.15 PM.png
Screen Shot 2560-09-21 at 6.44.15 PM.png (1.47 MiB) เข้าดูแล้ว 3287 ครั้ง

กลับมาที่ร้านอีกที ช่างจัดการอ๊อคเพิ่ม2จุดไป ผมเช็คมา คอแน่นกว่าตอนซื้อมาอีก จุดพับก็โมใหม่ จากรุปเบาะกำลังเอาไปหุ้มหนังใหม่ พอเห็นแล้วดีใจนะครับรถกลับมามีชีวิตอีกครั้ง สภาพพร้อมขับเลย พอตอนจ้องรถนานๆเข้าเสียดายอยากซื้อคืนจริงๆ
แต่พอนึก ถึงได้มาก็คงจอดให้ฝุ่นเกาะไม่ได้ปั่นอยู่ดีรอพร้อมๆซักวันคงได้กลับมาปั่น

นึกถึงตอนปั่นรถคันนี้พาไปโน่นนี่รอบเมือง พาขึ้นรถไฟ เรือ ปั่นตามต่างจังหวัด ขนขึ้นเครื่องไปปั่นเล่นที่โตเกียว2อาทิตย์
ขอบคุณช่วงเวลาที่ปั่น ซ่อม แต่ง กับรถคันนี้ครับ ^ ^
ตอนแพ็คขึ้นเครื่องบิน
ตอนแพ็คขึ้นเครื่องบิน
IMG_0201.JPG (567.43 KiB) เข้าดูแล้ว 3287 ครั้ง
IMG_1089.JPG (499.72 KiB) เข้าดูแล้ว 3287 ครั้ง
IMG_1088.JPG (786.05 KiB) เข้าดูแล้ว 3287 ครั้ง
ปล.ตอนนี้ยังเหลือ หมอบสับถัง ลังเลอยู่ว่าจะขาย หรือ ฮึดซ่อมเก็บไว้เผื่อซักวันจะได้ใช้

ขอบคุณนะครับที่อ่าน อยากแชร์ประสบการณ์กับทุกคนนะครับ
decha243
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890581708
Bike: rit

Re: พึ่งขาย Dahon ไปขอรำลึกและเสียดายหลังช่างโมรถใหม่... T T

โพสต์ โดย decha243 »

เข้าใจครับ....ความผูกพันครับ ก็ยังได้เห็นกันอยู่ครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: พึ่งขาย Dahon ไปขอรำลึกและเสียดายหลังช่างโมรถใหม่... T T

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

พวกนี้ผมถือเป็นของนอกกาย ถ้าไม่ใช้หรือมีอันอื่นที่ดีกว่าผมขายทิ้งไปซื้ออันใหม่ครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”