ปรับแต่งก้ามเบรก

ตอบกลับ
nanas
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -
ติดต่อ:

ปรับแต่งก้ามเบรก

โพสต์ โดย nanas »

ช่วยด้วยครับ พึ่งซื้อยางล้อขนาด 20 1 x 1 3/8 มาเปลี่ยนล้อเดิม คือขนาด 20 1x1 นะครับปรากฏว่าล้อมีขนาดใหญ่เกินไปแน่นในส่วนของก้ามเปรกนะครับล้อกับยางนั้นสามารถถอดเปลี่ยนกันได้แต่มาติดตรงก้ามเปรกนะครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไงหรือครับ ก้ามเปรกนี้สามารถถอดเปลี่ยนขยายขนาดได้ไหมครับใช้ก้ามเบรกของ Tektro ยางเป็นของ CAMAL 20 1 x 1 3/8 นะครับซื้อมาเส้นละไม่ถึงร้อยนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ปรับแต่งก้ามเบรก

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

หมายถึงใส่ล้อลำบากตอนเปลี่ยนยางหรือเปล่าครับ

ถ้าเบรคยังทำงานปรกติ ให้เปลี่ยนไปสูบลมยางหลังใส่ล้อแทน ถ้าสูบก่อนใส่ล้อกับเฟรมจะติดก้ามเบรคครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
รูปประจำตัวสมาชิก
Best Lasalle
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPZ
Bike: Merida TFS500d , MIni Java , Bianchi Impulso

Re: ปรับแต่งก้ามเบรก

โพสต์ โดย Best Lasalle »

เข้าใจว่ายางใหม่ขนาดมันกว้างกว่าเดิม เวลาใส่เลยติดที่ก้ามเบรค ถ้าเป็นแบบนี้
1.ปล่อยลมยางออกให้หมด ใส่ล้อเข้าไป ค่อยเติมลม
2.ถอดยางเบรคออก ใส่ล้อเข้าไป แล้วค่ิอยใส่ยางเบรคตามหลัง

อีกกรณีหนึ่งคือยางใหม่มันสูงกว่าเดิม ทำให้ยา่งเบรคมาอยู่ตรงยางแทนที่จะเป็นที่ขอบล้อ อันนี้ต้องถามผู้รู้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”