อยากได้ความรู้เรื่องดุมครับ

ตอบกลับ
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Haro street 1.1

อยากได้ความรู้เรื่องดุมครับ

โพสต์ โดย Touchtomo »

ทำไมดุมดีๆต้องมีเสียงดังๆ???

ใครมีข้อมูลอธิบายช่วยทีครับ

หลังจากไปร้านจักรยาน ระหว่างรอทำรถ เจอป้าตรงร้านจรัญ 20 บอกว่า"ได้ยินเสียงไหม เสียงของแพง" รู้สึกเจ็บปวดนิดๆทั้งที่รู้อยู่แล้วว่าต้องแพง

ก็เลยข้องใจครับว่าทำไม แพงต้องมีเสียงดังๆ
หัดเล่นไปวันๆ
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

Re: อยากได้ความรู้เรื่องดุมครับ

โพสต์ โดย JoeZircus »

ผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ มันเป็นเอกลักของยี่ห้อนั้นมากกว่า ดุมปกติบางยี่ห้อเอามาปาดจารบีออกก็ดังลั่นเลยครับ เเต่ความเพราะคงสู้ไม่ได้ :D
hize
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7450286
team: Majorbike
Bike: Dartmoor White/Green Ghetto , KTM Strada RA 2.0 asia model , PEERLESS LIBERO
ตำแหน่ง: แถวสวนสยาม
ติดต่อ:

Re: อยากได้ความรู้เรื่องดุมครับ

โพสต์ โดย hize »

"ได้ยินเสียงไหม เสียงของแพง"

เปลี่ยนร้านเถอะครับ :lol: :lol: :lol:

ถ้าเค้าพูดขำๆเอาฮากับเจ้าของดุมก็ไม่ได้คิดมาก
แต่ถ้ามาพูดโอ้อวดนี่ บายๆ

แต่ดุมที่ราคาสูง จะมีเอกลักษณ์เสียงเฉพาะตัวแตกต่างกันไป บางตัวดัง บางตัวค่อย (เพราะไม่เพราะก็อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน อย่าง Zip404 ที่เค้าบอกว่าเพราะ ผมยังไม่รู้สึกว่ามันแตกต่างกันกับดุมอื่นๆตรงไหนเลย)
ฉะนั้น"ความดัง"ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ"ราคา"
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

โพสต์ โดย ToddBenny »

พวกดุมติดรถวัสดุที่ใช้ทำเกรดต่ำกว่าพวกดุมแต่งอยู่แล้วครับวัสดุอุปกรณ์ภายใน ระบบการทำงานตัวบอดี้ของดุม แกนดุม แบริ่ง
ความดังความเพราะมันเลยต่างกับพวกดุมแต่ง รถผมก็ดุมติดรถนะเช็ดจารบีหมดแล้วก็ดังนะแต่เทียบกับพวกดุมแต่งก็ยังคนละเรื่องอยู่ดี
ถึงจะแต่งสปริงมันก็ดังครับแต่มันจะดังหนวกหูมากกว่า ดุมแต่งมันก็จะดีกว่าดุมติดรถตรงที่ลื่นกว่า ทนกว่าเสียงเพราะกว่าแต่สุดท้ายมันก็อยู่ที่ความชอบครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

โพสต์ โดย bianchikuma »

ดุมถูกๆ ปาดจาระบีก็ดังแล้วครับ :lol:
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
สมบัติ436
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866586606
team: แก็งค์ หัวขัว อ.สารภี จ.เชียงใหม่
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย สมบัติ436 »

แม่นแล้วครับ ดุมแพงไม่ใช่เสียงต้องดังกว่าดุมไม่แพงแต่ละยี่ห้อเสียงก็จะไม่เหมือนกัน แต่มันจะลื่นกว่าแล้วก็ทนกว่าครับ
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Haro street 1.1

โพสต์ โดย Touchtomo »

hize เขียน:"ได้ยินเสียงไหม เสียงของแพง"

เปลี่ยนร้านเถอะครับ :lol: :lol: :lol:

ถ้าเค้าพูดขำๆเอาฮากับเจ้าของดุมก็ไม่ได้คิดมาก
แต่ถ้ามาพูดโอ้อวดนี่ บายๆ

แต่ดุมที่ราคาสูง จะมีเอกลักษณ์เสียงเฉพาะตัวแตกต่างกันไป บางตัวดัง บางตัวค่อย (เพราะไม่เพราะก็อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน อย่าง Zip404 ที่เค้าบอกว่าเพราะ ผมยังไม่รู้สึกว่ามันแตกต่างกันกับดุมอื่นๆตรงไหนเลย)
ฉะนั้น"ความดัง"ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ"ราคา"

ตอนแรกก็ไม่อยากไปทำร้านนี้เหมือนกันน่ะครับ

เพราะก่อนจะไปทำอะไรผมจะศึกษาจากเวปก่อนว่าที่ไหนเดินทางยังไง ร้านเป็นยังไง ก็ได้ข่าวมาระดับหนึ่ง แต่พอแล้วเข้าใจแล้วครับ

สงสัยเห็นผมเป็นกะโหลกกะลามั้ง ไม่ได้ปั่นหมอบหรูๆ ปั่นแค่ HARO ถามคำตอบคำ สักพักเดินหนี ปล่อยผมยืนมึนๆ :?

ระหว่างทำช่างก็ใบ้อีก ถามไรไม่ตอบสักคำ แต่ก่อนหน้าที่จะทำรถผม เป็นหมอบเวอร์ๆที่ว่าดุมดังๆนี้แหละ จัดให้ซะอย่างดี ทำเป็นชม.

อุส่าหวังเล็กๆว่าใกล้หอพัก มีไรจะได้ไปทำบ่อยๆ สงสัยต้องหาร้านใหม่ซะแล้ว :roll:
หัดเล่นไปวันๆ
senee
สมาชิก
สมาชิก
team: สองล้อขาปั่น
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย senee »

ตอนแรกผมก็ใช้ของแพง แต่หลังๆมานี่ผมเอาดุมของชิมาโน่รุ่นSTX(RC)ราคาไม่ถึงพันมาแต่งไปกับพวกดุมแพงๆได้สบายๆเลย ของถูกของแพงมันก็อยู่ที่เราชอบแบบไหน :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”