BMX หลักอานขาดคาท่อนั่งทำไงดี

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kwan_haha
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-811-4862
team: ไม่มีทีมจ้า ปั่นไปเรื่อย
Bike: bridgestone eurasia
ตำแหน่ง: ที่บาน อ่อนนุช46/ที่ทำงาน ลาดพร้าว41

BMX หลักอานขาดคาท่อนั่งทำไงดี

โพสต์ โดย kwan_haha »

เรื่องมีอยู่ว่าได้ gt pro series ปี2002 มาคันนึงครับ ได้มาหลายเดือนแล้วแหละ
ตอนได้มาใหม่ๆก็ทราบแล้วว่าหลักอานติด (เฟรมเหล็ก ท่อนั่งโครโม) ก็เอามาจัดการเอาออก
แต่เอาไปขึ้นปากกาจับก็ไม่ออก กดไฮโดรลิค ก็นิ่ง ก็เลยจัดการเอาไฟเป่าท่อนั่งซะเลย แล้วจับด้วยปากกาแล้วบิดออก
พอมันออกมาก็ดีใจครับ แต่!!!!! มันเหลือชิ้นหลักอาน บริเวณ ปลาย ยาวประมาณ 10 เซ็นติเมตร คาอยู่
ที่จริงจะใช้ทั้งแบบนี้ก็ได้ครับ (ก็ใช้มาหลายเดือนแล้วนิ) หาหลักอานใหม่มาใส่ เรียบร้อย
แต่สุดท้ายก็คิดอยากทำสีให้รถมันดูสวยใสเหมือนใหม่ แล้วมันติดที่ว่ามันมีหลักอานขาดคาอยู่ครับ
มันกระทบกระเทือนจิตใจ จะทำไว้ปั่นเล่นๆให้เด็กๆมันมองว่าวัยรุ่นมั่ง 555
เลยอยากทราบว่า จะเอาหลักอานที่ ขาดคาอยู่ข้างในออกมาได้ยอย่างไรครับ
มีรูปให้ดูเต็มคันครับแต่ไม่มีรูปภายในท่อนั่งให้ดูนะครับ

นี่ครับได้มาวันแรก หลักอาน GT เดิมๆติดรถซะด้วย ติดรถจริงๆเอาไม่ออก
รูปภาพ

ลงยางใหญ่ๆซักหน่อย เห็นวัยรุ่นฮิตกัน
รูปภาพ

รูปภาพ

ล่าสุด เอาหลักอานออกได้แล้ว เลยเปลี่ยนหลักอานใหม่ ใส่สูงๆไว้ปั่นเล่นๆจะได้ไม่เมื่อยเข่า
แต่ก็ปรับลงมาอีกหน่อยนึงแล้วครับ เพราะมันดูตลกๆ ไม่วัยรุ่น สังเกตท่อนั่งครับ พ่นสีปกปิดรอยที่เอาไป เป่าไฟ

รูปภาพ

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านที่กำลังจะให้ความรู้นะครับ ขอบคุณครับ
คนเรามันมีต่างชนิด คิดไปทำไม คิดแล้ววุ่นวายหัวใจเปล่าๆ

pooh
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PTT Suratthani Bike Club
Bike: Klein

Re: BMX หลักอานขาดคาท่อนั่งทำไงดี

โพสต์ โดย pooh »

มันติดเพราะอะไรครับ เจ้าของเก่าบอกมากหรือไม่ ยิ่งเป่าไฟไปแล้วผมกลัวว่ามันจะเป็นเนื้อเดียวกัน จะออกยาก
ชิ้นที่ติดยาว 10 cm กว้างเท่าไหร่ ครับ ความลึกของชิ้นงานที่ติดละ มันมีสว่านเจียร์ออกได้นะครับ ถ้าไม่ลึกเกินไป
kwan_haha
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-811-4862
team: ไม่มีทีมจ้า ปั่นไปเรื่อย
Bike: bridgestone eurasia
ตำแหน่ง: ที่บาน อ่อนนุช46/ที่ทำงาน ลาดพร้าว41

Re: BMX หลักอานขาดคาท่อนั่งทำไงดี

โพสต์ โดย kwan_haha »

pooh เขียน:มันติดเพราะอะไรครับ เจ้าของเก่าบอกมากหรือไม่ ยิ่งเป่าไฟไปแล้วผมกลัวว่ามันจะเป็นเนื้อเดียวกัน จะออกยาก
ชิ้นที่ติดยาว 10 cm กว้างเท่าไหร่ ครับ ความลึกของชิ้นงานที่ติดละ มันมีสว่านเจียร์ออกได้นะครับ ถ้าไม่ลึกเกินไป
เจ้าของเก่าก็บอกว่าติดเฉยๆครับ เหมือนหลักอานติดเฟรมทั่วไปครับ ตามกาลเวลา ตากแดดตากฝน
พอผมเอาไฟเป่าก็เอาออกได้ แต่ออกไม่หมดครับ เหมือนส่วนที่ขาดมีรอยแบบว่า อลูมิเนียมกร่อน แช่น้ำ ตากแดด นาน มันก็เลยขาดคา
ส่วนที่คาอยู่ คือหลักอาน 26.8 ครับ อยู่ตำแหน่งล่างสุด เกือบถึงชุดกะโหลกปั่นครับ
ประมาณนี้ครับ
รูปภาพ
คนเรามันมีต่างชนิด คิดไปทำไม คิดแล้ววุ่นวายหัวใจเปล่าๆ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”