ขอคำแนะนำทีครับยางในมีปัญหา

ตอบกลับ
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

ขอคำแนะนำทีครับยางในมีปัญหา

โพสต์ โดย ToddBenny »

เมื่อซัก2อาทิตย์ก่อนยางในล้อหลังรั่วครับจนปะไม่ได้เลยซื้อยางในมาเปลี่ยนยี่ห้อcamelปรากฎว่าสูบไว้ตอนกลางคืนบ่ายวันต่อมายางแบนเลยลองเช็คดูทุกอย่างแล้วน่าจะเป็นที่วาล์วของยางในไม่ดีเลยเปลี่ยนยางในอีกครั้งรอบนี้ซื้อยางในของDeeStoneครับแล้วก็มีปัญหาอีกคือcamelสูบลมเข้าได้ปกติแต่ซึมออกหมดแต่deestoneสูบยากถึงยากมากลมแทบจะไม่เข้าเลยลองเอามือยืดยางแล้วสูบใหม่ปั๊มสูบไปได้แป๊บเดียวก็เริ่มกดไม่ลงแล้วสายสูบก็เด้งออกจากกระบอกสูบเลย(เป็นสูบมือBETOกระบอกเงิน)แต่ก็พยายามสูบจนยางแข็งในระดับนึง(สายหลุดจากกระบอกสูบประมาณ6-7รอบ)วันต่อมาก่อนจะเอาออกไปขี่ก็ลองบีบยางดูรู้สึกว่าลมยางมันออกไวไปหน่อยยางมันนิ่มลงพอขี่ได้แต่ไม่เหมาะจะเอาไปเล่นอ่ะครับ(เป็นจักรยานBMXครับ)ตอนนี้ต้องสูบเกือบทุกวันครับลองเปลี่ยนยางในสำรองยี่ห้อเดียวกันมาสูบดูก็เป็นเหมือนกัน
-ปัญหาแบบนี้ควรเปลี่ยนยางในดีมั้ยครับ
-ช่วยแนะยางในคุณภาพดีๆหน่อยครับ (ขนาด20นิ้ว)
-เคยลองสูบยางในของDeestoneเปล่าๆยางมันขยายตัวแปลกๆบางช่วงก็ยืดขึ้นเยอะบางช่วงก็ยืดจากขนาดปกติมานิดเดียวเองแบบนี้ยางมันสภาพปกติมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: ขอคำแนะนำทีครับยางในมีปัญหา

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

1) ลองดูก่อนว่ายางนอกไม่มีปัญหา ไม่มีตะปู-เศษแก้ว-หนามคาอยู่ ถ้ามีเปลี่ยนยางในกี่เส้นก็รั่วเหมือนเดิม
2) ยางในจะมีตัววาล์วอยู่ที่จุ๊บมัน ลองหาตัวขันมาขันให้มันแน่นแล้วสูบลมเสร็จแล้วลองเอาไปจุ่มน้ำเพื่อหารอยรั่ว แล้วทิ้งไว้ข้ามคืนเพื่อดูว่าตอนเช้ายางมันแบนหรือเปล่า
3) ยางแฟบๆที่สูบลมไม่เข้านี่ยังไม่เคยเจอขอข้ามไปก่อน
4) ยาง 20 นิ้วที่ดีๆก็ลอง Schwalbe ราคาทั่วไป 150 บาทต่อเส้น
5) ยางที่มันขยายตัวไม่เท่ากันผมก็เคยเจอกับยาง 26" ยี่ห้อ Bontrager ผมเรียกยางท้องงูเหลือม บางช่วงก็โป่งมากบางช่วงก็ไม่ค่อยโป่งคอดเล็กไม่เท่ากัน เคยเอาไปให้ Probike ลองสูบดู เขาบอกว่ามันปกติ แต่กับยี่ห้อ Kenda ยางเก่ากลับไม่เป็น ยางเบ่งตัวเสมอกัน ผมมีความรู้สึกว่าเนื้อยาง Bontrager บางกว่า Kenda
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

Re: ขอคำแนะนำทีครับยางในมีปัญหา

โพสต์ โดย ToddBenny »

เปลี่ยนยางในเรียบร้อยครับไร้ปัญหายางเบ่งตัวเสมอกันสูบง่ายปกติอยากจะลองเช็ควาล์วของยางเก่าเหมือนกันครับเทียบกับเส้นใหม่เหมือนอันเก่าจะยื่นขึ้นมากกว่าเส้นหน่อยนึงไม่รู้ว่าที่สูบไม่เข้าตอนแรกเพราะเป็นที่ตรงนี้รึเปล่า
ขอบคุณพี่บรรศักดิ์มากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”