++ สนใจจักรยานแนววินเทจ แนะนำด้วยครับ ++

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

++ สนใจจักรยานแนววินเทจ แนะนำด้วยครับ ++

โพสต์ โดย jamzkub »

สนใจจักรยานแนววินเทจ เห็นแล้วสวยและคลาสสิคดี อยากซื้อมาปั่นออกกำลังกายทริปสนุกๆกึ่งทัวร์ริ่ง และเอาไปปั่นในชีวิตประจำวัน (ปั่นไปทำงาน ซื้อของในซอย)
แนะนำตัวไหนดีครับ งบ 10,000+-

และจำเป็นมั้ยที่ต้องซื้อรถใหม่หรือซื้อรถมือสองมาโมดิฟาย+แต่งเอา :D :D :D
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ++ สนใจจักรยานแนววินเทจ แนะนำด้วยครับ ++

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เดี๋ยวนี้มีจักรยานใหม่หลายยี่ห้อที่ทำรูปร่างออกมาแนว Vintage ครับ ที่ผ่านตาก็มี Masi กับ Araya สังเกตุง่ายๆ มักให้ Shifter แบบ "สับถัง" มาด้วย และก็มักจะเป็น "แฮนด์หมอบ"

ว่ากันตามจริงเรื่อง "ปั่นไปทำงาน ซื้อของในซอย" ไม่ค่อยถูกโรคกับ แฮนด์หมอบ-สับถัง เท่าไรครับ มันบังคับรถยาก/เปลี่ยนเกียร์ยากสำหรับมือใหม่ ถ้าอยู่ใน กทม. นี่ไม่อยากแนะนำให้ใช้เลย มัวแต่หาวิธีเปลี่ยนเกียร์อาจจะโดนรถยนต์สอยเอา :lol: แต่สุราษฏร์ฯ "พอใหว" มังครับ :mrgreen:

รถจักรยานแนวนี้เหมาะกับการเอาไปปั่นฯ Touring ทางยาวๆ ไกลๆ ครับ ถ้าปั่นฯ ไปทำงาน-ซื้อของในซอย City Bike หรือ Hybrid แฮนด์ตรง ชิฟเตอร์แบบเสือภูเขาน่าจะเหมาะกว่าครับ บังคับแฮนด์ง่าย เปลี่ยนเกียร์ง่าย ถ้าต้องการทั้งสองอย่างอาจจะต้องซื้อจักรยาน 2 แนว Vintage เอาไว้ปั่นฯ ทางไกล กับ HyBrid เอาไว้ ไปทำงาน-ซื้อของใกล้บ้าน หรือจะใช้ Hybrid ปรับแต่งให้ใช้งานได้ทั้ง 2 ลักษณะก็น่าจะได้ครับ

ถ้ามีตัวเลือกระหว่างจักรยานมือสองกับจักรยานใหม่ เลือกจักรยานใหม่ดีกว่าครับ และก็น่าจะเลือกรุ่นที่ต้องปรับแต่งน้อยที่สุด ซื้อมาก็จะได้ใช้งานได้เลยไม่ต้องมัวรอปรับแต่งอะไหล่-อุปกรณ์ครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ble@11
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 191
Bike: Bike Friday
ตำแหน่ง: แจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด

Re: ++ สนใจจักรยานแนววินเทจ แนะนำด้วยครับ ++

โพสต์ โดย ble@11 »

Gios คับ
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย poonchompoo »

แบบไหนถึงจะเรียกได้ว่าวินเทจครับ
ชีวิตต้องซู่...
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

poonchompoo เขียน:แบบไหนถึงจะเรียกได้ว่าวินเทจครับ

รูปภาพ

จักรยานเสือหมอบหรือทัวรร์ิงที่ทรงโบราณๆน่ะครับ แบบในรูป ส่วนอะไรเป็นตัววัดว่าวินเทจรึเปล่าผมไม่ทราบครับ แต่ถ้ากับผู้หญิง....อายุเป็นตัววัดเลย อันนี้ผมชอบแนว Student ครับ 555 ไม่อาววววินเทจ
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เสือ Spectrum เขียน:เดี๋ยวนี้มีจักรยานใหม่หลายยี่ห้อที่ทำรูปร่างออกมาแนว Vintage ครับ ที่ผ่านตาก็มี Masi กับ Araya สังเกตุง่ายๆ มักให้ Shifter แบบ "สับถัง" มาด้วย และก็มักจะเป็น "แฮนด์หมอบ"

ว่ากันตามจริงเรื่อง "ปั่นไปทำงาน ซื้อของในซอย" ไม่ค่อยถูกโรคกับ แฮนด์หมอบ-สับถัง เท่าไรครับ มันบังคับรถยาก/เปลี่ยนเกียร์ยากสำหรับมือใหม่ ถ้าอยู่ใน กทม. นี่ไม่อยากแนะนำให้ใช้เลย มัวแต่หาวิธีเปลี่ยนเกียร์อาจจะโดนรถยนต์สอยเอา :lol: แต่สุราษฏร์ฯ "พอใหว" มังครับ :mrgreen:

รถจักรยานแนวนี้เหมาะกับการเอาไปปั่นฯ Touring ทางยาวๆ ไกลๆ ครับ ถ้าปั่นฯ ไปทำงาน-ซื้อของในซอย City Bike หรือ Hybrid แฮนด์ตรง ชิฟเตอร์แบบเสือภูเขาน่าจะเหมาะกว่าครับ บังคับแฮนด์ง่าย เปลี่ยนเกียร์ง่าย ถ้าต้องการทั้งสองอย่างอาจจะต้องซื้อจักรยาน 2 แนว Vintage เอาไว้ปั่นฯ ทางไกล กับ HyBrid เอาไว้ ไปทำงาน-ซื้อของใกล้บ้าน หรือจะใช้ Hybrid ปรับแต่งให้ใช้งานได้ทั้ง 2 ลักษณะก็น่าจะได้ครับ

ถ้ามีตัวเลือกระหว่างจักรยานมือสองกับจักรยานใหม่ เลือกจักรยานใหม่ดีกว่าครับ และก็น่าจะเลือกรุ่นที่ต้องปรับแต่งน้อยที่สุด ซื้อมาก็จะได้ใช้งานได้เลยไม่ต้องมัวรอปรับแต่งอะไหล่-อุปกรณ์ครับ :D
ขอบคุณมากๆครับคุณ เสือ Spectrum สำหรับคำแนะนำ งั้นผมคงต้องถอย 2 คันแล้วล่ะครับ
ทัวร์แนววินเทจเอาไว้ออกทริป
City Bike สำหรับเอาไว้ใช้ในชีวิตประจำวัน

ว่าแต่อะไหล่รถแนววินเทจแพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ ลองเปิดๆดูในเว็บไซต์ ราคาจานหน้าพอๆกะจานหน้า Ultegra เลย
ถ้าซื้อคงซื้อแบบพร้อมใช้ครับ ถ้าซื้อรถเก่ามาทำใหม่คิดว่าบานปลายแน่กว่าจะได้ปั่น

ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”