สอบถามเรื่องเบาะเเบบต่างๆ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

สอบถามเรื่องเบาะเเบบต่างๆ

โพสต์ โดย artistja »

สอบถามหน่อยคับว่าเบาะเเต่หละชนิดมันเเตกต่างกันยังไง เห็นบางท่านเวลาจะื้อเบาะหรือขายเบาะ ก็จะบอกเจาะจงว่า สำหรับเสือหมอบนะ เสือภูเขา ทัวร์ริ่งนะ เลยอยากรู้ว่าเเต่หละเเบบมันเเตกต่างกันอย่างเเล้วลักษณะมันเป็นเเบบไหน เวลาไปซื้อจะได้มีข้อมูล หรือว่าซื้อตามใจชอบคับ ขอคำเเนนะนำด้วยคับ ส่วนตัว ผมใช้ทัวร์ริ่งอยุ่คับ
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเรื่องเบาะเเบบต่างๆ

โพสต์ โดย nuitsm »

หลักๆดูที่รูปทรงครับ

เบาะสำหรับเสือหมอบ ส่วนใหญ่จะมีจมูกเบาะยาวเรียว ปีกเบาะด้านจะข้างสโลปเว้าลงเพื่อไม่ให้ต้นขาเสียดสีกับข้างเบาะ รูปทรงบาง
มีทั้งแบบมีร่องกลางและไม่มีร่องกลาง

เบาะสำหรับเสือภูเขา จะกว้างกว่าของเสือหมอบ จมูกเบาะจะไม่ยาว ด้านข้างจะสโลปเว้ารับกับต้นขาแต่ปีกเบาะไม่โค้งลงเหมือนของเสือหมอบ
มีทั้งแบบมีร่องกลางและก็ไม่มีเช่นกัน

เบาะสำหรับทัวริ่ง ตูดเบาะจะใหญ่ บางยี่ห้อมีสปริงรองใต้เบาะ ตัวเบาะด้านข้างจะหนา ตัดเว้าเข้าตรงๆ

ถ้าเป็นเบาะยี่ห้อนิยม แค่บอกรุ่นคนก็จะรู้ครับว่าสำหรับเสือหมอบหรือเสือภูเขา แต่ถ้าเป็นสายทัวริ่ง
แนะนำ Brook เท่านั้นครับ B17 คือความสบายคลาสสิคตลอดกาล ขนาดหลายยี่ห้อยังต้องทำออกมาคล้ายคลึงกันเลยทีเดียว

อีกยี่ห้อที่ผมชอบนะครับ WTB แต่หาซื้อได้แค่บางร้าน
รูปประจำตัวสมาชิก
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

Re: สอบถามเรื่องเบาะเเบบต่างๆ

โพสต์ โดย artistja »

nuitsm เขียน:หลักๆดูที่รูปทรงครับ

เบาะสำหรับเสือหมอบ ส่วนใหญ่จะมีจมูกเบาะยาวเรียว ปีกเบาะด้านจะข้างสโลปเว้าลงเพื่อไม่ให้ต้นขาเสียดสีกับข้างเบาะ รูปทรงบาง
มีทั้งแบบมีร่องกลางและไม่มีร่องกลาง

เบาะสำหรับเสือภูเขา จะกว้างกว่าของเสือหมอบ จมูกเบาะจะไม่ยาว ด้านข้างจะสโลปเว้ารับกับต้นขาแต่ปีกเบาะไม่โค้งลงเหมือนของเสือหมอบ
มีทั้งแบบมีร่องกลางและก็ไม่มีเช่นกัน

เบาะสำหรับทัวริ่ง ตูดเบาะจะใหญ่ บางยี่ห้อมีสปริงรองใต้เบาะ ตัวเบาะด้านข้างจะหนา ตัดเว้าเข้าตรงๆ

ถ้าเป็นเบาะยี่ห้อนิยม แค่บอกรุ่นคนก็จะรู้ครับว่าสำหรับเสือหมอบหรือเสือภูเขา แต่ถ้าเป็นสายทัวริ่ง
แนะนำ Brook เท่านั้นครับ B17 คือความสบายคลาสสิคตลอดกาล ขนาดหลายยี่ห้อยังต้องทำออกมาคล้ายคลึงกันเลยทีเดียว

อีกยี่ห้อที่ผมชอบนะครับ WTB แต่หาซื้อได้แค่บางร้าน
โอ๊ว ได้คำตอบชัดเจนเยอะมากเลย ของคุณมากเลยคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”