__ มือใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้าๆ ครับ อยากได้จักรยานซักคัน ไว้ปั่นไปทำงาน ครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NETWORK
ขาประจำ
ขาประจำ

__ มือใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้าๆ ครับ อยากได้จักรยานซักคัน ไว้ปั่นไปทำงาน ครับ

โพสต์ โดย NETWORK »

ครับ ผมเป็นมือใหม่มากเกี่ยวกับจักรยานเลยอ่ะครับ
อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้าๆ ครับ อยากได้จักรยานซักคัน ไว้ปั่นไปทำงาน ครับ

จาก แยกแคราย - ดอนเมือง ระยะทางไป-กลับ ประมาณ 30 กิโล ครับ

ลองหาข้อมูลดู เห็นว่ามีรถที่เรียกว่า จักรยานไฮบริด อ่าครับ
อยากให้เเนะนำว่ามีรุ่นไหน น่าสนใจบ้าง อยากได้แบบมีโช๊คหน้า (งบไม่เยอะครับ เป็นมือสองก็ได้ครับ) ส่วนสูง 180 นี้ ต้องขี่ size ไหนครับ

ปล.ถ้าตั้งผิดห้อง รบกวนย้ายให้ด้วยนะครับ
รณรงค์ปั่นจักรยาน ใส่หมวก ...

I Feel Good
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: __ มือใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้าๆ ครับ อยากได้จักรยานซักคัน ไว้ปั่นไปทำงาน ครับ

โพสต์ โดย nuitsm »

อยากได้มีโช้คหน้า ก็ต้องเสือภูเขาเท่านั้นแหละครับ สูง 180 ก็ควรจะดูไซส์ 19 -19.5 แต่ก็แล้วแต่เฟรมของแต่ละยี่ห้อที่องศาท่อไม่เท่ากัน
ห้องมือสองไซส์นี้นานๆจะเห็นซักทีครับ ต้องคอยเฝ้าดูเรื่อยๆ ถ้างบจำกัด ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ก็ดูที่ตลาดนิยม ไม่ว่าจะเป็น trek merida giant khs louis garneau bianci gt เส้นทางที่ว่า แนะนำเสือภูเขาครับ เพราะในเส้นทางมีทั้งถนนเรียบ ทางรถไฟ และทางที่เป็นหลุมบ่อ ;)
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

Re: __ มือใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้าๆ ครับ อยากได้จักรยานซักคัน ไว้ปั่นไปทำงาน ครับ

โพสต์ โดย bigod_10 »

nuitsm เขียน:อยากได้มีโช้คหน้า ก็ต้องเสือภูเขาเท่านั้นแหละครับ สูง 180 ก็ควรจะดูไซส์ 19 -19.5 แต่ก็แล้วแต่เฟรมของแต่ละยี่ห้อที่องศาท่อไม่เท่ากัน
ห้องมือสองไซส์นี้นานๆจะเห็นซักทีครับ ต้องคอยเฝ้าดูเรื่อยๆ ถ้างบจำกัด ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ก็ดูที่ตลาดนิยม ไม่ว่าจะเป็น trek merida giant khs louis garneau bianci gt เส้นทางที่ว่า แนะนำเสือภูเขาครับ เพราะในเส้นทางมีทั้งถนนเรียบ ทางรถไฟ และทางที่เป็นหลุมบ่อ ;)
เห็นด้วยครับ ใช้เสือภูเขาเหมาะกว่าครับ มีโชีค ใส่ยางใหญ่หน่อย 1.95ขึ้นผ่านตะแกงผ่าท่อระบายน้ำสบายๆครับ
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

NETWORK เขียน:ครับ ผมเป็นมือใหม่มากเกี่ยวกับจักรยานเลยอ่ะครับ
อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆ น้าๆ ครับ อยากได้จักรยานซักคัน ไว้ปั่นไปทำงาน ครับ

จาก แยกแคราย - ดอนเมือง ระยะทางไป-กลับ ประมาณ 30 กิโล ครับ

ลองหาข้อมูลดู เห็นว่ามีรถที่เรียกว่า จักรยานไฮบริด อ่าครับ
อยากให้เเนะนำว่ามีรุ่นไหน น่าสนใจบ้าง อยากได้แบบมีโช๊คหน้า (งบไม่เยอะครับ เป็นมือสองก็ได้ครับ) ส่วนสูง 180 นี้ ต้องขี่ size ไหนครับ

ปล.ถ้าตั้งผิดห้อง รบกวนย้ายให้ด้วยนะครับ

งบไม่เยอะก็ดูเสือภูเขาตัวล่างๆ ที่ใช้วีเบรค ราคาไม่เกินหมื่น

เห็น KHS รุ่นล่างขายอยู่ 8,XXX เช็คตัวแทนดู แล้วไปคร่อมตัวจริงที่ร้านเลย

อย่าลืมอุปกรณ์ความปลอดภัยด้วย หมวกกันน็อค ถุงมือ แว่นตา ไฟหน้าไฟท้าย

NETWORK
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย NETWORK »

ขอขอบคุณ ทุกๆคำแนะนำครับ

เเล้วถ้าซื้อเสือภูเขา มาเปลี่ยนเเค่เปลี่ยนยางให้เล็กลง จะทำให้ขี่สบายขึ้นไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอย่างอื่นด้วย
รณรงค์ปั่นจักรยาน ใส่หมวก ...

I Feel Good
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

NETWORK เขียน:ขอขอบคุณ ทุกๆคำแนะนำครับ

เเล้วถ้าซื้อเสือภูเขา มาเปลี่ยนเเค่เปลี่ยนยางให้เล็กลง จะทำให้ขี่สบายขึ้นไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอย่างอื่นด้วย

ยังไม่ทันได้รถขี่ คิดจะอัพเสียแล้ว :lol:

ขี่มันแบบนั้นแหละ แรกๆอาจเหนื่อย เดี๋ยวมันก็ชินเอง

ปั่นแค่ 15 โลเอง แป๊บเดียวก็ถึงแล้ว ดูลมยางไม่ให้อ่อน เบรคไม่ให้ติดก็พอ

ใส่ยางเดิมๆมันใหญ่ๆสวยดี ดอกใหญ่ลดโอกาสรั่วอีกหน่อยนึง แก้มยางสูงได้ความนิ่มนวล

รอยางมันเสื่อมสภาพหมดอายุ ค่อยไปลองแบบอื่น
chatty30up
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-5969872

โพสต์ โดย chatty30up »

NETWORK เขียน:ขอขอบคุณ ทุกๆคำแนะนำครับ

ลองขี่แบบเดิมๆดูก่อนครับ
ขอหยุดพักร้านชั่วคราวเนื่องจากปัญหาในครอบครัว หวังว่าคงจะได้เปิดใหม่อีกครั้งเร็วๆนี้

CBS (Chatty Bikes Service) ประชาอุทิศ75-ทุ่งครุ รับซ่อมจักรยานทุกชนิด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”