อยากลองเอาแฮนด์หมอบมาใส่เสือภูเขา 3*7 speed

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Alpha_7D
ขาประจำ
ขาประจำ
team: P.O.P Cycling Team, SMILE Club, OSK Cycling, Super Highway
Bike: Alpha One FM-066
ติดต่อ:

อยากลองเอาแฮนด์หมอบมาใส่เสือภูเขา 3*7 speed

โพสต์ โดย Alpha_7D »

ผมใช้เสือภูเขา Cannondale head shock รุ่นเก่าอยู่ครับ

ชุดเกียร์ STX 3*7 speed มือเกียร์รวมมือเบรค เบรคปีกผีเสื้อ แฮนด์ตรง

ที่นี้อยากลองเปลี่ยนแฮนด์เป็นแฮนด์หมอบ อยากทราบว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

ถ้าใช้ชิพเตอร์+มือเบรค รวมของหมอบเลยจะได้ไหม แล้วต้องใช้รุ่นไหนครับ

หรือต้องชิพเตอร์+มือเบรคแยกครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: อยากลองเอาแฮนด์หมอบมาใส่เสือภูเขา 3*7 speed

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใช้ชิฟเตอร์ของหมอบเลยก็ได้ แต่เจ็ดเกียร์น่าจะหายากอยู่ อาจต้องใช้สับถังหรือสับคอแทน

ที่น่าห่วงกว่านั้นคือระยะเอื้อมครับ ของเดิมมือเราเอื้อมมาจับแฮนด์ตรงได้พอดีแล้ว ถ้าเปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบจะต้องเอื้อมยาวไปอีกร่วมสี่นิ้ว จะกลายเป็นเอื้อมไกล ขี่นานๆ แล้วปวดคอ ปวดแขน ปวดไหล่ ปวดหลัง ปวดเอว ไปน่ะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: อยากลองเอาแฮนด์หมอบมาใส่เสือภูเขา 3*7 speed

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ชิมาโน่ออกมือเกียร์ A070 มือตบ7เกียร์ออกมาพอดี แต่คงต้องหาจากนอก :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
Alpha_7D
ขาประจำ
ขาประจำ
team: P.O.P Cycling Team, SMILE Club, OSK Cycling, Super Highway
Bike: Alpha One FM-066
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Alpha_7D »

น้องหนึ่ง เขียน:ใช้ชิฟเตอร์ของหมอบเลยก็ได้ แต่เจ็ดเกียร์น่าจะหายากอยู่ อาจต้องใช้สับถังหรือสับคอแทน

ที่น่าห่วงกว่านั้นคือระยะเอื้อมครับ ของเดิมมือเราเอื้อมมาจับแฮนด์ตรงได้พอดีแล้ว ถ้าเปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบจะต้องเอื้อมยาวไปอีกร่วมสี่นิ้ว จะกลายเป็นเอื้อมไกล ขี่นานๆ แล้วปวดคอ ปวดแขน ปวดไหล่ ปวดหลัง ปวดเอว ไปน่ะครับ
นั่นหมายความว่าชิพเตอร์จะต้องพอดีกับจำนวนเกียร์ใช่ไหมครับ เพราะของหมอบต่ำสุดจะเป็น 2*9 แล้วผมจะหาของสับจานหน้าแบบ 2 จานได้ที่ไหนครับ

แล้วจะเอาง่ายๆ ผมหาแฮนด์หมอบกว้างๆมาใส่แล้วยัดมือเบรค+มือเกียร์เสือภูเขาเดิมเลยได้ไหมครับ
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

ของเดิมก็ใช้ได้
TS57.3 CS35± AV28 LT240
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

Alpha_7D เขียน:
น้องหนึ่ง เขียน:ใช้ชิฟเตอร์ของหมอบเลยก็ได้ แต่เจ็ดเกียร์น่าจะหายากอยู่ อาจต้องใช้สับถังหรือสับคอแทน

นั่นหมายความว่าชิพเตอร์จะต้องพอดีกับจำนวนเกียร์ใช่ไหมครับ เพราะของหมอบต่ำสุดจะเป็น 2*9 แล้วผมจะหาของสับจานหน้าแบบ 2 จานได้ที่ไหนครับ

แล้วจะเอาง่ายๆ ผมหาแฮนด์หมอบกว้างๆมาใส่แล้วยัดมือเบรค+มือเกียร์เสือภูเขาเดิมเลยได้ไหมครับ
มันน่าจะใส่ท่อโค้งไม่เข้านะครับ ถ้าเข้าก็อาจจะใช้งานยากครับ

ลองไปหาชุดเกียร์ 105 มือ 2 ประมาณปี 97 มาใส่ง่ายกว่ามั้งครับ

สับจานหน้ามันเอาจาก 3 จานมาใช้กับ 2 จานได้เลยครับ อันน้ผมเคยลองเล่นมาแล้ว

แต่.... HS มันสูง คอจับมันใหญ่ ลองหาแฮนด์ขนาดพอดีๆ มา่ลองแล้วกันนะครับ ได้ป่าวไม่รู้ ผมก็ยังไม่เคยจับมาทาบกันอ่ะ
Sport Science 27' CPEC
ponkpich
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811551420
team: ม่ายมี
Bike: java feroce lowcost roadrace

โพสต์ โดย ponkpich »

หน้าแง๊ว~* เขียน:ชิมาโน่ออกมือเกียร์ A070 มือตบ7เกียร์ออกมาพอดี แต่คงต้องหาจากนอก :lol:
กำลัง need มาก จะหาได้จากหนได :mrgreen:
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ponkpich เขียน:
หน้าแง๊ว~* เขียน:ชิมาโน่ออกมือเกียร์ A070 มือตบ7เกียร์ออกมาพอดี แต่คงต้องหาจากนอก :lol:
กำลัง need มาก จะหาได้จากหนได :mrgreen:
รอก่อนจ้า ของยังไม่วางขาย :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
Chalong
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chalong »

ลองดู Bar end ไหมครับ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/top ... 78024.html
จักรยานราคาแพงไม่ได้ทำให้เราเป็น "นักปั่น"เราแค่เป็นเจ้าของจักรยานราคาแพงเท่านั้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”