ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

Re: ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย บินถลาลินลา » 12 ก.ย. 2012, 21:47

จากเสบียงแล้วก็มีไอเดียยังงี้ครับ

1. ที่พัก: ต้องมีที่ให้อาบน้ำได้สำคัญที่สุด เหงื่อและกลิ่นตัว ผูกแปลนอนกลางป่านั้นอันตรายครับ รีสอร์ทตามทางทั้งคืน 200-300 บาทยังพอหาได้ ไม่เช่นนั้นก็วัด หรือป้อมทางหลวง
2. เกิน 17.00 น. แล้วอย่าปั่นเลยครับ ใจห่วงหาที่พัก มันไม่สงบในใจ พอมืดแล้วอันตรายจะตามมาคือหมาเฝ้าถนน (ตามความหมายจริงๆ) ผมเจอมาแล้ว มันมาแบบกองโจร หน้า/หลัง ทีละ 2-6 ตัว

Re: ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย e20xem » 17 ก.ย. 2012, 10:28

ผมก็เตรียมแผนที่จะไปช่วงพย.นี้เหมือนกัน..ขอมาเก็บข้อมูลด้วยครับ

โพสต์ โดย tune-bike » 26 พ.ย. 2012, 12:09

รบกวนถามพี่ๆว่า ใส่กกน.กันหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย thongchaii » 26 พ.ย. 2012, 15:32

:lol: ไม่เคยใส่กางเกงใน..แต่ถ้ากางเกงทัวร์ริ้งใส่บอ๊กเซอร์ครับ..สัมภาระเอาแต่ที่จำเป็น..ร้านค้าเยอะหาซื้อง่าย..ถ้าไปพักกางเต็นต์
ไป 2-3 คน ให้แบ่งสัมภาระกัน เช่น เตาแก๊ส - แก๊สกระป๋อง..อาหาร.ฯ ชุดปั่น 2 ชุด ก็พอ เครื่องให้แสงสำคัญมาก..และควรเข้าที่พักก่อน 17.00 น...///

โพสต์ โดย TuLL » 27 พ.ย. 2012, 09:07

กระทู้ดีๆ มีสาระแบบนี้ ขอเข้ามาอ่านเอาความรู้ด้วยนะครับ
พอดีอยากทำล้อเล็กเป็นทัวร์ริ่งบ้าง กำลังจัดหาอุปกรณ์เสริมมาประกอบอยู่ครับ

ตอนนี้พึ่งได้เสริมแค่บังโคลนกับตะแกรงหลัง(น่าจะต้องเปลี่ยน เพราะเตี้ยไป ถ้าใส่กระเป๋าคงจะโดนบันไดตอนปั่น)เองครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์ โดย rainbow » 24 ธ.ค. 2012, 23:34

อ่านมาทั้งหมด...เก็บของสัมภาระและบรรทุกเอาอะไรไปด้วย ไม่เหมือนกับเราเลย
ส่วนที่เหมือนกันก็มี บังเอิญตรงนั้นมันตรงกัน

เอาเรื่องแรกก่อนนะ...เสื้อผ้า ถ้าเอาไปเผื่อๆจะไม่ได้ใช้ ถ้าเอาไปน้อยจะใช้ไม่พอ
ให้แก้ไขโดย เข้าวัดหรือที่พัก ไม่ว่าจะเป็นป้อมตำรวจ หรือแขวงการทาง หรือ ฯลฯ
ตั้งแต่หัววัน ประมาณไม่ช้ากว่า 5 โมงเย็น เพื่อจะได้มีเวลา

1) ซักผ้า ที่รวมถึง ขึงราวตากผ้าจากเชือกที่เตรียมมา
2) อาบน้ำ ทำความสะอาดสิ่งที่จำเป็นต่างๆ
3) เตรียมอาหาร ถ้าแบบปรุงเอง แต่ผมซื้อสำเร็จก่อนเข้าที่พัก
มักจะเป็นข้าวผัด ผัดซี้อิ้ว โรตี ข้าวโพดต้ม ข้าวเหนียวสังขยา ถั่วดำต้มกะทิ
และผลไม้ตามฤดูกาลราคาถูกอีกสักโล ไม่ได้ซื้อหรือกินอย่างนี้จนหมดหรอกนะ
ยกมาเป็นตัวอย่าง เพียงแต่อาหารคาว 2 กล่อง ตอนซื้อ มักยังไม่หิว พอพลบมืด หิวเป็นบ้า
ให้ระวังซื้อไม่พอ 3ทุ่มหิวง่กเลย หาตลาดซื้อก็ไม่ได้ จนเช้า
4) เตรียมเล็งหาสวิชท์ไฟ สวิชท์พัดลมเพดาน ตอนมืดแล้วจะหาไม่เจอ
5) ดูที่ทำเลนอนในศาสลาที่พักว่า ฝนอาจสาดด้านไหน สังเกตหลังคารั่วตรงที่เรานอนหรือเปล่า
โดยดูจากฝ้ามีร่องรอยด่างหรือเปล่า?

มีหลายอย่างที่ต้องทำอย่างมีคุณภาพ ด้วยการที่ยังสว่าง มืดแล้วทำได้ไม่ดี เช่นตั้งแต่การเข้าไปขออนุญาตแล้ว
มามืดๆ เจ้าของสถานที่ไม่สบายใจ เขาอยากเห็นเราตอนสว่างๆ อีกอย่างปั่นไปตอนมืดอันตราายยิ่งนัก
ได้แค่ไหน แค่นั้น

สิ่งนี้ มันเหมาะสม เอื้ออำนวยต่อการซักผ้า จะได้เอาเสื้อผ้ามาน้อย เบาไปเยอะ เกิดพื้นที่ว่างเหลือ กระเป๋าแฟ่บลง
เริ่มตั้งแต่ ชนิดของผ้าเลยทีเดียว จงเลือกเสื้อกางเกงชนิดซักง่าย แห้งง่าย อย่างกางเกงยีนหรือ
กางเกงทหาร เก็บเอาไว้ใส่ในเมืองดีกว่า อย่านำมาเดินทางเลย ผ้าเช็ดตัวเลือกที่ม้วนแล้วเล็กที่สุด
ที่ม้วนแล้วใหญ่โตคือ ผ้าขนหนู แห้งก็ยาก จึงเหม็นง่าย

กางเกงบอลขาสั้นหรือกางเกงที่มีเนื้อผ้าประมาณแบบนั้นแห้งง่าย ซักง่าย ใส่นอนสบาย น่าเอาไปมาก
เสื้อเนื้อเจอซี่ ถ้าเป็นแขนยาว ก็จะได้ไม่ต้องเอาปลอกแขนกันแดดมาอีก

เช้าขึ้นน่าจะแห้ง แต่ถ้าไม่แห้ง เอาไม้หนีบ หนีบผ้าไว้กับกระเป๋า Pannier ขี่ปั่นไปสัก 10 นาที เดี๋ยวก็แห้งหมด
ใส่กระเป๋าได้ แม้ใส่กับร่างกายไปเลย ขี่ปั่นไปแป๊บเดียวก็แห้งคาตัวแล้ว

ถ้าได้นอนห้องแอร์ เพราะเป็นโรงแรม หรือโชคดีเพราะอะไรก็ตาม การตากผ้าในห้องนอนยิ่งทำให้แห้งง่ายกว่าตากภายนอก
เชือกฟาง(เบา) ยาวสัก 5 เมตรขึ้นไป 2 เส้น อยู่คากระเป๋าผมไม่เคยขาด

แค่เรื่องผ้ากับการซัก ก็จะทำให้คุณสามารถไปได้เพียงชุดเดียว(คือ 2 ชุด ชุดนอนอีกชุด)

ในการเดินทางคัร้งหนึ่ง ผมเอาเสื้อผ้ามา 2 ชุด แต่พยายามซักเป็นสิ่งแรกของการหยุดถึงที่
สิ่งแรกคือรีบซัก เพื่อจะได้มีเวลามากมายในการทำแห้ง พบว่า ในการไปใต้ 10 กว่าวัน
ผมไม่ได้ใช้ชุดที่สองที่เป็นชุดอะไหล่เลย แต่เท่ากับเป็นการฝึกตัวเอง จัดการง่ายมาก
ผมสามารถใส่เสื้อใหม่ กางเกงใหม่ บ็อกเซอร์ใหม่ ถุงเท้าซักใหม่ ทุกวัน ไม่มีซ้ำเลย
แต่พกเอาไปเพียงน้อยนิด ด้วยการทำนิสัยการซักเป็นสิ่งแรกที่ไปถึงครับ
viewtopic.php?f=57&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
viewtopic.php?f=63&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย olek » 26 ธ.ค. 2012, 22:15

เข้ามาเก็บความรู้อีกคนครับ ผมอีกคนที่อยากออกทัวร์ถึงแม้ขายังอ่อนอยู่ และกำลังสะสมสิ่งของอย่างที่ผู้รู้แนะนำเช่นเดียวกันครับ

โพสต์ โดย ต้อมพฤกษา4 » 17 ม.ค. 2013, 20:18

ขอร่วมวงสนทนา ด้วยคนนะครับ..
จากประสพการณ์ที่ได้ขี่กทม-ชม. ผมว่าเอาสัมภาระไปให้น้อยและเน้นที่จำเป็นดีที่สุดครับ
ของผม 7 วัน 3 ชุดชุดปั่น 2 ชุด ชุดลำลอง 1 ชุด(กกนไม่ต้องเอาไป)ไปแบบนอนโรงแรมนะครับ ...
สัมภาระน้อยขี่สนุกและไม่ต้องสิ่งเปลืองพละกำลังด้วยครับ ผมคิดว่าการขี่ทัวร์ริ่ง คงไม่จำเป็นที่ต้องขนสัมภาระเต็มท้ายรถครับ..
ถ้าวางแผนดีก็มีความสุขในการขี่ครับ
แนบไฟล์
ทัวร์ริ่งผมมีแค่เนี่ยครับ กทม-ชม.ยันดอยอินทนนท์