ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

เบรคเหล็ก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815466999

ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย เบรคเหล็ก »

ผมได้จักรยานที่จะเอาไว้ปั่นท่องเที่ยว ลองแล้ว ชอบ และถูกใจแล้ว ลองออกทริปไกลๆ เกิน 100 กม.แล้วก็ผ่านครับ ลงตัว
คราวนี้คันไม้คันมือ วางแผนหยุดงานออกทริปประมาณ 5-7 วัน ช่วงหน้าหนาว หรืออย่างช้าก็ปลายหน้าหนาว
เอาแบบค่ำไหนนอนนั่น หรือรีสอร์ทราคาไม่แรง ระยะทางประมาณ 700 -800 กม ครับ ปั่นสบายๆ
เลยลองเขียนรายการจัดสัมภาระที่จะพาไปให้รอดกลับมาได้โดยไม่ต้องโยนทิ้งหรือคิดถึงมันว่าน่าจะเอามาด้วย
เพราะงานนี้ไปคนเดียว เลยต้องเอาสิ่งที่จำเป็นไปให้ครบ
กระเป๋าที่จะใส่สัมภาระ ซื้อมานานแล้วจาก vincita สองใบติดห้อยตะแกรงล้อหน้า สองใบติดห้อยตะแกรงล้อหลัง
ลองจัดดูคร่าวๆ แล้วว่าน้ำหนักใช้ได้อยู่แต่ไม่แน่ใจว่าอะไรเกิน อะไรขาด ขอคำแนะนำครับ
อุปกรณ์ที่จำเป็นติดตั้งที่จักรยานก็ติดไว้เลย
เช่น ไฟหน้า,ไฟท้าย,สูบพกพา,กระติกน้ำ 1.5 L 1 ขวด และ 750 cc 1 ขวด ของผมติดได้อย่างนี้

เป๋าหน้าซ้าย(เครื่องมือ)
เครื่องมือพกพาซ่อมจักรยาน
ยางใน 2-3 เส้น
ยางนอกแบบพับสำรอง 1 เส้น
ชุดปะยาง พร้อมกาว 2 หลอด หรือ 1 ป๋องเล็ก
ไฟหน้าสำรอง 1 อัน
ไฟหลังสำรอง 1 อัน
ถ่านสำรอง ไฟหน้า 1 ชุดและไฟหลัง 1 ชุด

เป๋าหน้าขวา (เสบียง)
ขนมปัง 1 ปอนด์ เอาที่อายุอยู่ได้นานหน่อย สำรองเผื่อหิวกลางทางแล้วหาร้านขายไม่ได้
นำพริกเผาปุกแล็ก อันนี้ความชอบส่วนตัว
กล้วยตาก
น้ำผึ้ง
น้ำสำรอง 1 ขวด 1.5 L จำเป็นไหมเนี่ย

เป๋าหลังซ้าย(เสื้อผ้า)
เสื้อกันหนาว
เสื้อกันฝน
ผ้าเช็ดตัว
ถุงเท้า 4-5 คู่
รองเท้าแตะแบนๆ เบาๆ

เป๋าหลังขวา(เสื้อผ้า) อาจไม่เน้นซักนะครับ
เสื้อใส่ปั่นจักรยาน 5 ตัว รวมตัวที่ใส่วันเดินทาง 1 ตัวเป็น 6
กางเกงปั่นจักรยาน 5 ตัว รวมตัวที่ใส่วันเดินทาง 1 ตัวเป็น 6
เสื้อและกางเกง สำหรับตอนเย็นและตอนนอน 2 ชุด สำหรับ 5-7 วัน
ชุดลำลอง 1 ชุดเผื่อร่วมกิจกรรมกับคนในพื้นที่ หรือ ฯลฯ แต่ต้องไม่หนักมาก
ของใช้ส่วนตัวสบู่ยาสีฟัน .....

บนตะแกรงหลัง
แผ่นปูรองนอน หรือ เสื่อ
เต้น หรือ เปล เอาอะไรดี?
ถุงนอน
FlySheet

นอกนั้นก็ของส่วนตัว
สมุดบันทึกการเดินทาง
หนังสือดีสักเล่ม
ปากกา หรือดินสอ
ปัจจัยตามอัตภาพอิอิ

เอ้า!!! ว่ามาเลยนะครับ อะไรขาด อะไรน่าจะเอาออกว่ามาเลยครับ
อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆนักปั่นทัวร์ริ่งทุกคนเลยนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

Re: ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย rocklee »

สิ่งที่น่าจะนำไปเพิ่มเติม คือ
1.ยาสามัญประจำบ้านเพื่อไว้เกิดอุบัติเหตุหรือเจ็บไข้ได้ป่วย เช่น น้ำเกลือล้างแผล แอลกอฮอล์ล้างแผล ยาเหลืองไอโอดีน ยาแก้ปวดท้อง ยาพารา ยานวด ผงเกลือแร่ซัก 5-6ซองไว้แก้ท้องร่วง ยาหม่อง เป็นต้น
2.มีดพกเล็กๆและคมนะครับ :mrgreen: (เพื่อซื้อมาใช้แล้วมันไม่คมพอตัดเฉือนโน้นนี้)
3.ไฟแช็คเพื่อใช้จุดไฟ

เท่านี้ก็น่าจะครบแล้วละครับ :mrgreen:
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

Re: ขอคำแนะนำเพิ่มเรื่องสัมภาระทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย Chaitum »

ไม่ได้ถามแบบกวนเบื้องล่างนะครับ พี่พกไปขนาดนั้นปั่นไหวหรือครับ
ผมก็ปั่นทัวริ่งแบบพี่ แต่ใช้มินิกับรถพับเป็นส่วนใหญ่ เมื่อก่อนก็พกแบบพี่นี้ล่ะ แต่สุดท้ายปั่นไม่ออก จุดหมายที่ตั้งใจไว้ไปไม่ถึง เพราะน้ำหนักมาก งัดเนินลำบากมาก
เอาแบบฉบับของผมไปบ้าง
1. เสื้อปั่น+กางเกงปั่น 2 ชุด (พร้อมใส่)
2. เสื้อกันหนาวหรือกันลม ให้แนะนำกันลมดีกว่า
3. เสื้อยืด+กางเกงขาสั้นหรือยาว (ใส่ได้ดีตอนอากาศเย็น)ไม่ต้องพกเสื้อหนาว เพราะหนัก
4. ถุงนอนแบบมันมี่ รับรองว่าดี แถมเบา
5. เต้นท์ บุคคลเดี่ยว (พักตามอุทยานดีกว่า อย่าแบบค่ำไหนนอนนั้น ประสพการณ์ผมเคยแบบค่ำไหนนอนนั้นดูหน้ากลัวมาก ถ้าไปคนเดี่ยวแบบไม่มีที่พักแนะนำ ตู้ยามทางหลวง ผมเคยพัก ตำรวจทางหลวงใจดีให้พักอาบน้ำกินข้่าวฟรีอีก)
6. ยาประจำตัวแบบพกพา (อย่าลืมยานวด)
7. เชือกฝาง (เอาไว้ตากเสื้อผ้าเราเวลาไม่ปั่นมันแห้งเร็ว + ไม้หนึบ 2 ตัว )
8. อุปกรณ์ปะยาง + อุปกรณ์ยังชีพ เช่น เตาแก๊สขนาดเล็ก+หม้อสนาม+ช้อน+มีดแบบพกพา
9. แรงในกายของเรา
สรุปโดยรวม ผมไม่เอาไปมาก แค่น้ำหนักสัมภาระโดยรวมไม่เกิน 5 กิโล รับรองปั่นขึ้นเนินสบาย
ผมว่าพี่ลองปั่นขึ้นไปค้างที่เขาใหญ่สักคืนสองคืนดูก่อน แล้วจะรู้ว่า พี่ต้องพกอะไรไปบ้าง
ขอให้โชคดีกับการทัวริ่งนะครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

อยากจะตอบ..แต่กลัวซ้ำซ้อน และ อยากให้คนอื่นๆช่วยตอบด้วยดีกว่า
ตอนนี้จะคุยเรื่องทัวร์ริ่งที่นี่ก็ได้ครับ คนเยอะ..
:D
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=480353
เดี๋ยวผมช่วยยกอ้างอิงคำถามของคุณ "เบรคเหล็ก" ไปลงให้ก่อนนะครับ..แล้วคุณ "เบรคเหล็ก" ก็ลองตามไปอ่านความเห็นจากท่านอื่นๆดูเองแล้วกัน..อ้อ..คำถามของคุณไปอยู่ที่หน้า 43 นะครับ
Felix
ขาประจำ
ขาประจำ
team: OSK 101
Bike: Nishiki Amust/Gary Fisher Zebrano

โพสต์ โดย Felix »

รูปภาพ
ระยะทาง 600-700 กม

เตาแก๊สเล็กๆ เอาติดไปเผื่อต้มมาม่า ต้ำน้ำชงกาแฟกินได้
รูปภาพ

ชุดปั่นเอาไปสองชุดก็พอครับ ยิ่งถ้ามีที่พัก เอาไดร์เป่าผมอันเล็กติดไปด้วยสักอัน
เชือกเอาติดไปด้วยสัก 2 เส้น ใช้เชือกที่ใช้ขึงเต๊นท์เส้นเล็กๆ มันจะมีพลาสติคสำหรับดึงเชือกแน่นติดมาให้ด้วย
เชือกนี้เหนียว ไม่แตกไม่ขาด ทนทานมากครับ
เสื้อผ้านี่แนะนำว่าควรซักครับ เพราะเวลาเราเอาเก็บใส่กระเป๋ามันจะให้เสื้อผ้าอื่นๆที่ยังไม่ได้ใส่เหม็นไปด้วย
สบู่ใช้ซักผ้าได้ดีกว่าผงซักฟอกครับ หรือถ้าใช้น้ำยาซักผ้าก็ดีเหมือนกัน ซักสะอาดกว่าแบบชนิดผง

รูปภาพ

เต๊นท์ ส่วนมากมักจะอันใหญ่ ที่อันเล็กมักจะแพง ผมนอนเปลครับ
รูปภาพ

ผ้าขะม้านี่ห้ามลืมเลยนะครับ เคราห์หามยามร้ายเอามาทำเป็นสายสะพานจักรยานแบกลุยโคลนก็ยังได้
รูปภาพ

ขนมปังหรือเสบียงอื่นๆ ก็ไม่จำเป็นต้องเอาไปก็ได้ครับ ไปหาซื้อระหว่างทางได้

ยาสามัญประจำตัว และ ที่สำคัญคือ Nomarl Saline เอาไว้ล้างแผลเผื่อมีอุบัติเหตุมีแผล

น้ำหนักรถ ถ้าคิดว่ามีเรี่ยวมีแรงดี เซ็ทรถมาดีขี่แล้วเบาแรง
ก็ไม่ต้องกลัวครับ ทัวริ่งไปเรื่อยๆ ยังไม่ทันเหนื่อยก็ต้องหยุดพัก

ต้องพักก่อนที่จะเหนื่อย ต้องดื่มน้ำก่อนที่จะกระหาย กินอาหารก่อนที่จะหิว
ที่สำคัญคือ เฉลี่ยแรงของเราในแต่ละวันให้ดีๆ ตอนเช้าๆอย่าอัดอย่าเค้นนความเร็วมาก ค่อยๆ warm ขาไปเรื่อยๆ
พอผ่านระยะทาง 100 กมไป แล้ว คราวนี้วิ่งฉิวครับ ไม่มีหมด

ในวันแรกและวันที่สอง อย่าตั้งเป้าหมายไว้ไกลเกินไป ขี่ทัวริ่ง เรี่ยวแรงจะลงตัวมากเอาวันที่ 3-4-5 ครับ
กล้ามเนื้อมันเริ่มรู้ตัวว่าต้องออกแรงแล้ว และถ้าตอนเย็นสามารถหาน้ำแข็งได้
ให้ประคบน้ำแข็งบริเวณกล้ามเนื้อขา ถึงจะไม่มีอาการปวดเมื่อยบาดเจ็บก็ประคบได้

ถ้าขี่คนเดียว อย่าท้อครับ ให้ไปเรื่อยๆ
ถ้าไปหลายคนอย่ากดดันตัวเองให้ขี่ให้ทันคนที่เร็วกว่า
แรงใครแรงมันครับ

เวลาขึ้นเนินอย่าซอยรอบขาจัด ให้กดบันไดหน่วงๆ เปลี่ยนเกียร์ตามแรงขาของเราเอง
ขี่ทางราบ้แรงกดแค่ไหน ขึ้นเนินก็ปรับเกียร์ให้แรงกดเท่าเดิม รถวิ่งเร็ววิ่งช้าก็ไม่ต้องสนใจมันครับ
เพราะเราต้องเจอหลายเนิน เจอหลายเขา ขยันซอยตั้งแต่ต้นๆ จะหมดแรง

หลังอาหารเที่ยง นอนสักงีบก็ดีนะครับ หรือบ่ายๆ ลมอุ่นๆโชยๆตามชายทุ่ง
หลับสัก 15-20 นาที ตื่นมาขี่ใหม่พลังแรดเพิ่มขึ้นครับ :) :) :)
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

เบรคเหล็ก เขียน:ผมได้จักรยานที่จะเอาไว้ปั่นท่องเที่ยว ลองแล้ว ชอบ และถูกใจแล้ว ลองออกทริปไกลๆ เกิน 100 กม.แล้วก็ผ่านครับ ลงตัว
คราวนี้คันไม้คันมือ วางแผนหยุดงานออกทริปประมาณ 5-7 วัน ช่วงหน้าหนาว หรืออย่างช้าก็ปลายหน้าหนาว
เอาแบบค่ำไหนนอนนั่น หรือรีสอร์ทราคาไม่แรง ระยะทางประมาณ 700 -800 กม ครับ ปั่นสบายๆ
เลยลองเขียนรายการจัดสัมภาระที่จะพาไปให้รอดกลับมาได้โดยไม่ต้องโยนทิ้งหรือคิดถึงมันว่าน่าจะเอามาด้วย
เพราะงานนี้ไปคนเดียว เลยต้องเอาสิ่งที่จำเป็นไปให้ครบ
กระเป๋าที่จะใส่สัมภาระ ซื้อมานานแล้วจาก vincita สองใบติดห้อยตะแกรงล้อหน้า สองใบติดห้อยตะแกรงล้อหลัง
ลองจัดดูคร่าวๆ แล้วว่าน้ำหนักใช้ได้อยู่แต่ไม่แน่ใจว่าอะไรเกิน อะไรขาด ขอคำแนะนำครับ
อุปกรณ์ที่จำเป็นติดตั้งที่จักรยานก็ติดไว้เลย
เช่น ไฟหน้า,ไฟท้าย,สูบพกพา,กระติกน้ำ 1.5 L 1 ขวด และ 750 cc 1 ขวด ของผมติดได้อย่างนี้

ยางใน 2-3 เส้น สองเส้นพอมั้ง รวมในล้อก็มีสี่เส้นแระ อาศัยปะยางที่รั่วแล้วเก็บไว้สำรองเอาดีกว่า
ยางนอกแบบพับสำรอง 1 เส้น ยางอะไร ขนาดเท่าไหร่ มันหนักน๊า ถ้ายางนอกสภาพใหม่ดีก็ไม่ต้องเอาไปหรอก ถ้ายางนอกไม่ดีก็เปลี่ยนก่อนออกเดินทาง เป็นพวกยางนอกที่ทนหนามจะดีมาก
ชุดปะยาง พร้อมกาว 2 หลอด หรือ 1 ป๋องเล็ก 2หลอดเล็กดีกว่า
ไฟหน้าสำรอง 1 อัน
ไฟหลังสำรอง 1 อัน ไปสำรองหาพวกไฟซิลิโคนอันเล็กๆก็พอ ไม่เกะกะ
ถ่านสำรอง ไฟหน้า 1 ชุดและไฟหลัง 1 ชุด

เป๋าหน้าขวา (เสบียง)
ขนมปัง 1 ปอนด์ เอาที่อายุอยู่ได้นานหน่อย สำรองเผื่อหิวกลางทางแล้วหาร้านขายไม่ได้ :shock: :shock: กันดารปานนั้น แง๊วปั่นจากกรุงเทพมาเชียงใหม่ เจอ7-11ทุกอำเภอเลยนะ
นำพริกเผาปุกแล็ก อันนี้ความชอบส่วนตัว
กล้วยตาก
น้ำผึ้ง
น้ำสำรอง 1 ขวด 1.5 L จำเป็นไหมเนี่ย เว่อไป จะไปกันดารขนาดไหนกัน ถ้าไม่กันดารจัด ไปหาซื้อน้ำเย็นกินข้างหน้าดีกว่า ชื่นใจกว่าเยอะ สำรอง500ccขวดเดียวพอแล้ว

เสื้อกันฝน
ผ้าเช็ดตัว
ถุงเท้า 4-5 คู่

เป๋าหลังขวา(เสื้อผ้า) อาจไม่เน้นซักนะครับ
เสื้อใส่ปั่นจักรยาน 5 ตัว รวมตัวที่ใส่วันเดินทาง 1 ตัวเป็น 6
กางเกงปั่นจักรยาน 5 ตัว รวมตัวที่ใส่วันเดินทาง 1 ตัวเป็น 6
เสื้อและกางเกง สำหรับตอนเย็นและตอนนอน 2 ชุด สำหรับ 5-7 วัน
ชุดลำลอง 1 ชุดเผื่อร่วมกิจกรรมกับคนในพื้นที่ หรือ ฯลฯ แต่ต้องไม่หนักมาก
ของใช้ส่วนตัวสบู่ยาสีฟัน .....
เสื้อผ้าเยอะมวากกก ระวังแพ็คไม่ลงกระเป๋านะจ๊ะ :lol: ชุดจักรยานแพ็คไว้2ชุดก็มากพอแล้ว ซักผ้าดีกว่า กลางคืนไม่แห้งก็ตากไว้หลังจักรยาน ปั่นไปครึ่งวันก็แห้ง ;)

เต้น หรือ เปล เอาอะไรดี?
ถุงนอน
FlySheet

นอกนั้นก็ของส่วนตัว
สมุดบันทึกการเดินทาง
หนังสือดีสักเล่ม
ปากกา หรือดินสอ
ปัจจัยตามอัตภาพอิอิ
smartphoneดีๆสักเครื่อง กับแบตเตอรี่สำรองก็แทนพวกสมุดปากกาหนังสือได้นะ เบาไปเยอะ :mrgreen:

เอ้า!!! ว่ามาเลยนะครับ อะไรขาด อะไรน่าจะเอาออกว่ามาเลยครับ
อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆนักปั่นทัวร์ริ่งทุกคนเลยนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
pongnonstop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098-271-7119
team: อยู่กะใครก็ได้
Bike: Merida S-Presso 300

โพสต์ โดย pongnonstop »

เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านข้างบนนี้ครับ
ไม่ต้องพกไปเยอะขนาดนั้นหรอกครับ
ชุดจักรยาน 2-3 ชุดก็พอ แล้วซักเอาทุกคืน (ปกติผมใส่ 1 ชุด พกอีก 1 ชุด)
ส่วนอาหาร น้ำดื่ม ไม่ต้องพกก็ได้ครับ ไปซื้อเอาตามร้านขายของชำตามทางก็ได้ พกอาหารและน้ำแค่นิดเดียวก็พอ เผื่อหาร้านค้าไม่ได้
ผมคิดว่ากระเป๋าหลัง 2 ใบ น่าจะพอนะครับ ถ้าพักโรงแรมทุกคืน
แต่ถ้าจะกางเต้นนอน ก็คงต้องมีกระเป๋าหน้าด้วย
การปั่นทัวริ่งถ้าจะเตรียมความพร้อมด้วยการพกของทุกอย่าง มันจะหนักเกินไปจนปั่นไม่ได้ อย่างที่ข้างบนกล่าวไว้
การปั่นทัวริ่งต้องพร้อมที่จะไม่พร้อมครับ ของบางอย่างอาจจะขาดบ้าง บางอย่างถ้าหาเอาดาบหน้าได้ ก็ไปหาเอาดาบหน้าครับ จะได้ไม่ต้องพกของเยอะเกินไป
ฟังแล้วก็อยากไปบ้าง :-)
Go everywhere with 2 wheels
เบรคเหล็ก
สมาชิก
สมาชิก

สวัสดีครับทุกท่าน
เส้นทางที่ผมวางไว้จะเป็นทางถนนดำตลอด แต่บางช่วงอาจไม่ค่อยมีบ้านคน หรือเป็นทางเนินยาวๆบ้าง เขาบ้าง
แล้วกะๆเอาว่าจะปั่นวันละประมาณ 100-120 กม. แต่ถ้าที่ไหนสวยก่อนถึงระยะทางกำหนดอาจหยุดพักแล้วไปเร่งทำเวลาเอาวันถัดไป
ตอนนี้แค่วางแผนเอาไว้ประมาณ 5- 7 วันครับ

รวบรวมคำแนะนำของทุกท่านแล้วจัดใหม่ครับ

ยางใน 2-3 เส้น
ชุดปะยาง พร้อมกาว 2 หลอด
ไฟหน้าสำรอง 1 อัน พร้อมถ่านสำรอง
ไฟหลังสำรอง 1 อัน พร้อมถ่านสำรอง
มีดพกคมๆ
ไฟแช็ก
ตะเกียบ (เอาไปทำไม)
ไฟหน้าหลังสำรองยังจะเอาไปอยู่ครับพี่หน้าแง๊ว~* เพราะอยากให้อุ่นใจบางครั้งปั่นตอนโพล้เพ้ล ต้องการให้สว่างๆหน่อย

เป๋าหน้าขวา (เสบียง,ยาและชุดปฐมพยาบาล)
ขนมปัง 1 ปอนด์ สำรองเผื่อหิวกลางทาง
น้ำพริกเผาปุกเล็ก อันนี้ความชอบส่วนตัว
กล้วยตาก
น้ำผึ้ง
เกลือ 1 ซอง
ยาแก้ปวดลดไข้ 1 แผง
ยาแก้ท้องเสีย
เกลือแร่ซอง แต่เห็นบอกว่า สไปร์ไส่เกลือก็ได้ อร่อยด้วย(สดใสซาบซ่า)
ยาแก้แพ้อากาศ
สำลี น้ำเกลือล้างแผล เบตาดีน พลาสเตอร์ปิดแผล
เคาน์เตอร์เพน ผ้ายืดรัดกล้ามเนื้อ(elastic bandage)

เสื้อกันฝน
ผ้าขาวม้า
ถุงเท้า 3 คู่

เป๋าหลังขวา(เสื้อผ้า) เอาแบบซักบ้างแล้วครับ
เสื้อและกางเกงใส่ปั่นจักรยาน 3 ชุด รวมชุดที่ใส่วันเดินทาง 1 เป็น 4 ชุด
ชุดลำลอง 1 ชุดเผื่อร่วมกิจกรรมกับคนในพื้นที่ แต่ต้องไม่หนักมาก

เชือก 2 เส้น
เต้น หรือ เปล เอาอะไรดี? ผมชอบนอนเปลแบบพี่ Felix แต่บางครั้งถ้านอนที่โล่งหรือศาลาวัดที่เสากลมๆ คงไม่สามารถผูกได้
น่าจะเป็นปัญหาอยู่นะครับ ปั่นมาเหนื่อยๆแล้วหาที่นอนไม่ได้

ถุงนอน หรือผ้าห่มไม่หนา
FlySheet

พี่ pongnonstop ตอนนี้ผมวางแผนไว้ก่อนครับ ยังไม่สามารถกำหนดวันได้แน่นอน แต่วางแผนเรื่องสัมภาระไว้ก่อนจะได้เที่ยวสนุกครับ

ใครมีอะไรอีกบอกมาเลยครับ เอาออกได้ออก เอาไปได้เอาครับ
เบรคเหล็ก
สมาชิก
สมาชิก

ถามเรื่องกระเป๋าหน้าแฮนด์กับสูบครับ
กระเป๋าหน้าแฮนด์ จำเป็นไหมแล้วเวลาติดตั้งเห็นมันจะดันสายเบรคกับสายเกียร์ให้พับลง จะมีผลกับการใช้งานเบรคหรือเกียร์ไหมครับ กลัวว่าจะมีปัญหากับเบรคและเกียร์กลางทาง หมดหนุกเลย
สูบผมใช้สูบพกพาของ giyo รุ่นที่มีเท้าเหยียบครับ ใช้ได้ดีอยู่แต่สูบนานเหมือนกันกว่าจะเต็มแต่ยางก็ยังไม่แข็งมาก แล้วอีกอย่างกลัวมันหักดูมันเล็กยังไงไม่รู้ มีใครมัดสูบแบบตั้งพื้นอันใหญ่ไปทัวร์ริ่งไหมครับ มัดไปกับเต้นบนตะแกรงหลังเลย ผมว่าชัวร์ดี แบบน้ำหนักเบาก็เห็นมีอยู่ ลองคุยกับเพื่อนดูมันบอกเกินไป ฮ่าฮ่า
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ไม่มีอาวุธ หรอครับ? คนเดียวมันอันตรายนะ ซื้อปืนซักกระบอก มีดพกที่ยิงออกไปได้ หรือ ที่ช๊อตไฟฟ้าแบบยิงตะปู ก็ยังดี
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
สุระพงษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895153597
team: จักรยานเพื่อสุขภาพรพ.สต.บ้านพระ,เสือหอบโคราช,ทำดีเพื่อแผ่นดิน
Bike: TOUR BY TREK 4400,TREK2.1

โพสต์ โดย สุระพงษ์ »

เข้ามารับคำแนะนำด้วยคนครับ ส่วนตัวยังไม่เคยออกทัวร์ แต่ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนเสือภูเขาเป็นทัวร์ กะว่าถ้าสภาพอากาศอำนวยจะลองทัวร์ใกล้ๆไปกลับซัก๒วันไม่เกิน300กม. ส่วนสัมภาระผมใช้กระเป๋าหลัง2ใบคิดว่าน่าจะพอ..ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Tomorrow Never Comes !!!
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

อย่าลืม...
ภาพถ่าย..
มาให้ ผมชมด้วยนะครับ...
ว่าแต่ เพิ่มกล้องไปด้วยหรือยังครับ..
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
เบรคเหล็ก
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้ผมอยู่ในช่วงวางแผนกับ รอช่วงระยะเวลาที่เหมาะสมครับ
อาจยังไม่ใช่ช่วงหน้าฝนนี้แต่ช่วงปลายฝนต้นหนาว หรือปลายหน้าหนาวไม่แน่
แค่คิดว่าจะเอาอะไรไป ก็เตรียมเอาไว้คร่าวๆ หรือครบๆ เวลาจะไปบางทีเหตุการณ์มันประจวบเหมาะมาแบบไม่ทันตั้งตัว
จะได้ออกเดินทางโดยไม่ฉุกระหุกนักครับ
หลักๆตอนนี้สิ่งของเกือบทั้งหมดมีเอาไว้อยู่แล้วขึ้นอยู่กับว่าจะเอาอันไหนไป จะเอาอันไหนออก
อันไหนจำเป็น อันไหนไม่จำเป็น

สิ่งที่ต้องทำให้ได้ก่อนออกทัวร์ก็คือเอาชนะใจครับ ที่จะส่งให้เราเข็นรถออกจากรั้วบ้าน
เราต้องจากบ้านอีกหลายวัน จะนอนตรงไหนก็ไม่รู้

สิ่งสำคัญอีกอย่างที่ผมกำลังพยายามทำให้สำเร็จอยู่คือ คลายความกังวลของคนในครอบครัวครับ
ไม่ว่าจะเป็น คุณพ่อ คุณแม่ รวมทั้ง ภรรยาและลูก ให้เค้าทราบว่าเราไปเที่ยว ไม่ใช่ไปหาความทุกข์ยากลำบาก

ตอนนี้ผมก็พยายามออกไปปั่นช่วงวันหยุด ออกไปไกลๆ นานๆ แต่แบบไปเช้ากลับเย็นนะครับ ห่อข้าวไปกินระหว่างทาง เอาเปลไปนอนพักผ่อนสัก 1-2 ชั่วโมงแล้วก็กลับ ให้คนในครอบครัวเห็นว่าเราไปแล้วสนุก แล้วก็กลับมาอย่างปลอดภัย (ให้เค้าชินไปเอง.....อุอุ)
Tonywee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08147657xx
team: ภูเก็ตหรอยเนิน ทัวร์ริ่ง,น่องปูด ไซค์คิ้ง คลับ
Bike: Surly LHT(น้องเขียว ปั๊ด),Trek 2.3 Ultagra group set. ก็หรอยแล้ว
ตำแหน่ง: ประเทศไทยของเรา

โพสต์ โดย Tonywee »

ปักไว้อ่านครับ :D

ขอให้สนุกกับการปั่นทัวร์ริ่งครับ :D

อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างน่ะครับ :D
หนึ่งใจ สองขา จะพาเราไป ไกลแสนไกล
teep-mc
ขาประจำ
ขาประจำ
team: aladin bike
Bike: surly LHT
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย teep-mc »

ปัก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”