มีปัญหาเกี่ยวกับตะเกียบครับ

ตอบกลับ
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

มีปัญหาเกี่ยวกับตะเกียบครับ

โพสต์ โดย ToddBenny »

ตะเกียบรถมีปัญหาอย่างนี้ครับคือเวลาใส่ล้อแล้วล้อจะเยื้องไปด้านนึงแต่พอสลับด้านใส่ล้อก็เกือบจะตรงแต่ก็ยังเยื้องๆนิดๆอยากรู้ว่าตะเกียบมีปัญหาอะไรครับไม่ใช่ดุมแน่ๆเพราะเปลี่ยนดุมมาใหม่ก็ยังเจอปัญหาเดิมมีวิธีแก้ไขอะไรสามารถทำที่ไหนได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับตะเกียบครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ToddBenny เขียน:ตะเกียบรถมีปัญหาอย่างนี้ครับคือเวลาใส่ล้อแล้วล้อจะเยื้องไปด้านนึงแต่พอสลับด้านใส่ล้อก็เกือบจะตรงแต่ก็ยังเยื้องๆนิดๆ
มีสองอาการร่วมกันครับ คือ ตะเกียบหรือรูน็อตเบี้ยว และ ตั้งล้อไม่ได้สมมาตร
เพราะถ้าล้อได้สมมาตร ไม่ว่าจะกลับด้านล้อยังไง ก็จะเอียงเท่าเดิมเสมอ

ระวัง ให้เล็งที่ขอบล้ออย่าเล็งที่ยาง เพราะตัวยางก็อาจเบี้ยว หรือใส่ยางขึ้นขอบไม่ดีก็เบี้ยวได้เช่นกันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มีปัญหาเกี่ยวกับตะเกียบครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองเอาแกนล้อเปล่าๆ หรือแท่งเหล็กใส่แทนล้อแล้วดูด้วยสายตาว่าเอียงหรือเปล่า

อีกวิธีหนึ่งคือวัดความสูงของแกนจากพื้นถ้าวัดได้ไม่เท่ากันทั้งซ้ายและขวาแสดงว่าร่องใส่แกนล้อมีปัญหา ต้องแก้ด้วยการตะไบแต่งความลึกของร่องใส่แกนล้อให้เท่ากันครับ

ความเป็นไปได้อีกอย่างหนึ่งคือแกนล้อคด คงต้องค่อยๆ ใช้ความละเอียดตรวจหาสาเหตุที่แท้จริงทีละเรื่องครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำพี่ๆด้านบนครับ ลองเพิ่งดูหลายๆมุมครับเหมือนว่าตัวดรอปเอาท์จะเชื่อมไม่เท่ากันคือถ้าวัดจากช่วงดรอปเอาท์ใส่ล้อหน้าระยะ100mm.ดรอปเอาท์ด้านซ้ายจะห่างออกจากศูนย์มากกว่าด้านขวาเบื้องต้นเจอปัญหาแค่นี้ครับเคยถอดล้อแล้วใส่แกนเปล่าดรอปเอาท์ไม่เอียง
chinrmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8116909
team: BKK freeride
Bike: Spe Roubaix,Spe Bighit,cannondel,Santacruz,Neon Trial

โพสต์ โดย chinrmon »

ขึ้นซี่ลวดใหม่ครับ เอารถไปด้วยเวลาให้ช่างดู ช่างจะปรับตั้งค่าให้กลับมาได้ครับถ้าช่างเข้าใจน๊ะหาช่างที่มีความเข้าใจหน่อยน๊ะครับ
เครื่องมือตั้งล้อมาตราฐานหน่อย มันปรับตั้งซี่ลวดชดเชยได้ครับ ถ้าเครื่องมือบ้านๆมันเพี้ยนได้มาก สำคัญให้เอารถไปทั้งคันเเล้วให้ช่างวัดดู
ว่าเอียงไปข้างละกี่มิล เเล้วมาปรับที่เเท่นขึ้นล้อให้ชดเชยไปด้านตรงข้ามในกรนี้ถ้าตะเกียบไม่บิดน๊ะครับ ถ้าตะเกียบบิดหรือเชื่อมมาไม่ได้ศูนย์
ก็ยากหน่อยเเต่ก็พอช่วยได้
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

เหนื่อยใจครับตะเกียบตัวละเกือบ4พันยังซวยเจอตัวมีปัญหา ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม
try it again
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1807748
team: loneliness
Bike: ิblackend โครเมี่ยม-โมลิบดินั่ม
ตำแหน่ง: อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย try it again »

:!: :|
twenty-four only(not20not26)
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

เดี๋ยวจะขึ้นล้อใหม่แล้วครับด้วยเครื่องมือมาตรฐานจะลองดูอีกทีว่าจะหายเบี้ยวมั้ย :D
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ิblackend โครเมี่ยม-โมลิบดินั่ม
ตำแหน่ง: อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช

:arrow: นึกว่าตะเกียบไม่ได้ศูนย์จะมีแต่ ระดับlow costอย่างตะเกียบharo1.1ที่เคยใช้ซะอีก ตัวนั้นแขนตะเกียบก็โค้งไม่เท่ากัน เพลทดรอบเอ้าท์ก็เชื่อมไม่เท่ากัน ผมแก้ไขโดยการดัดและตะไบครับ (ตะไบร่องแกนล้อเพื่อให้ได้ระดับแนวดิ่งตรงกับคอเฟรม ดัดแขนตะเกียบ เพื่อให้ขอบล้อได้เซ็นเตอร์กับคอเฟรม โดยมองจากรูซางตะเกียบ)ก่อนทำขี่ปล่อยมือไหลไม่ได้ครับ ร่อนแบบสลาลอมก็มีอาการแกว่งๆ อ้อมซ้ายหนัก อ้อมขวาเบา แถมแทรคสแตนก็ไม่ค่อยนิ่ง หลังทำอาการที่ว่าหายครับ ปล.การตั้งระยะแกนดุมหลังเพื่อปรับความตึงโซ่ เมื่อก่อนผมใช้วิธีดูระยะห่างจากขอบล้อกับเชนสเตย์ให้เท่ากันสองข้าง มีอยู่วันนึง สงสัยลองวัดระยะดู(หลังจากแก้ไขตะเกียบแล้ว)จากเซ็นเตอร์แกนดุมหลังกับเซ็นเตอร์แกนกระโหลกขาจาน อ้าวไหวต่างกันตั้ง3มิลฟะ ดูขอบล้อกับเชนสเตยก็ห่างซ้ายขวาเท่ากันนี่ เลยลองปรับให้เท่ากันดู ขี่ลื่นไหลกว่าเดิมครับ(อันนี้รู้สึกได้จริงๆ)หลังจากนั้นผมใช้วิธีวัดระยะตลอด(ไม่ได้ใช้ตลับเมตรหรือบันทัดเหล็กแล้วครับ ผมใช้เสาอากาศวิทยุที่ยืดหดได้วัดเทียบระยะห่างครับ ไม่ต้องอ่านละเอียดเป็นมิลลิเมตรครับ แค่ซ้ายขวาเท่ากันพอ) :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

:arrow: นึกว่าตะเกียบไม่ได้ศูนย์จะมีแต่ ระดับlow costอย่างตะเกียบharo1.1ที่เคยใช้ซะอีก ตัวนั้นแขนตะเกียบก็โค้งไม่เท่ากัน เพลทดรอบเอ้าท์ก็เชื่อมไม่เท่ากัน ผมแก้ไขโดยการดัดและตะไบครับ (ตะไบร่องแกนล้อเพื่อให้ได้ระดับแนวดิ่งตรงกับคอเฟรม ดัดแขนตะเกียบ เพื่อให้ขอบล้อได้เซ็นเตอร์กับคอเฟรม โดยมองจากรูซางตะเกียบ)ก่อนทำขี่ปล่อยมือไหลไม่ได้ครับ ร่อนแบบสลาลอมก็มีอาการแกว่งๆ อ้อมซ้ายหนัก อ้อมขวาเบา แถมแทรคสแตนก็ไม่ค่อยนิ่ง หลังทำอาการที่ว่าหายครับ ปล.การตั้งระยะแกนดุมหลังเพื่อปรับความตึงโซ่ เมื่อก่อนผมใช้วิธีดูระยะห่างจากขอบล้อกับเชนสเตย์ให้เท่ากันสองข้าง มีอยู่วันนึง สงสัยลองวัดระยะดู(หลังจากแก้ไขตะเกียบแล้ว)จากเซ็นเตอร์แกนดุมหลังกับเซ็นเตอร์แกนกระโหลกขาจาน อ้าวไหวต่างกันตั้ง3มิลฟะ ดูขอบล้อกับเชนสเตยก็ห่างซ้ายขวาเท่ากันนี่ เลยลองปรับให้เท่ากันดู ขี่ลื่นไหลกว่าเดิมครับ(อันนี้รู้สึกได้จริงๆ)หลังจากนั้นผมใช้วิธีวัดระยะตลอด(ไม่ได้ใช้ตลับเมตรหรือบันทัดเหล็กแล้วครับ ผมใช้เสาอากาศวิทยุที่ยืดหดได้วัดเทียบระยะห่างครับ ไม่ต้องอ่านละเอียดเป็นมิลลิเมตรครับ แค่ซ้ายขวาเท่ากันพอ) :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

:mrgreen: ขอโทษครับ โพสท์ข้อความซ้ำ เพิ่งซ่อมเม้าท์มา ถอดคอนแทคสวิทช์ปุ่มคลิกซ้ายออกมาขัด (เมื่อก่อนกดดับเบิ้ลคลิก ก็กลายเป็นนันคลิกหรือซิงเกิลคลิก พอซ่อมเสร็จกดดับเบิ้ลกลายเป็นทริบเปิล :!: )
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

ขึ้นล้อเรียบร้อยครับแต่เสร็จแค่ล้อหลังแต่เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นกับล้อหน้าครับเพราะล้อขอบเตี้ย รูใส่ซี่ลวดไม่เยื้องหาซี่ลวดใส่ไม่ได้ครับ
ร้านไหนพอจะมีซี่ลวดสีดำ ยาว238mmมั้ยครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

:arrow: ช่างประจำตัวผมใช้วิธีต๊าบเกลียวครับ (วิธีสุดท้ายของชาวภูธร) :mrgreen:
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

ขึ้นเรียบร้อยครับด้วยแท่นวินเทจและไม้โปรวัดศูนย์ล้อเอียงเหมือนเดิมแต่น้อยกว่าสรุปต้องparktoolเท่านั้น
ปล.ร้านดังแต่ใช่ว่าช่างจะฝีมือดีเสมอไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”