เกี่ยวกับโช้คหน้า Dirt Jump

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ji
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-667-7526
team: -
Bike: Da Bomb Gun powder / OEM carbon road bike

เกี่ยวกับโช้คหน้า Dirt Jump

โพสต์ โดย Ji »

อยากทราบว่า ทำไมโช้คนหน้า รถ Dirt ถึงมีช่วงยุบน้อยอ่าครับ ก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับว่าพี่ๆเล่นแบบนี้กันส่วนใหญ่หรือเปล่า แต่เท่าที่ผมดูทั้งๆที่เป็นรถที่ใช้งานหนักเอาการ(เอามันส์ด้วย :lol: :lol: )ถ้าจะใช้ยุบสัก160mmคงไม่เปนไรหรือเปล่าครับ
คือว่าตอนนี้ผมกำลังหาโช้คหน้าให้คันเก่งผมอยู่ ผมเองชอบแบบที่มันยุบเยอะๆ สะใจดี :o :o แถมหน้าเชิด แต่พอเห็นใครๆก็ใช้แบบที่ยุบน้อยหรือโช้คบางรุ่นที่ผลิตมาสำหรับแนวนี้ก็ทำมายุบน้อยอ่าครับเลยลังเล กลัวว่ามันไม่เหมาะ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Ji เมื่อ 10 ต.ค. 2012, 23:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
street only
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5402995
team: รักในหลวงคับ ((^__^))
Bike: DB-Efect 24" / NS sub26" / Misile X9Pro
ตำแหน่ง: 602 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

Re: เกี่ยวกับโช้คหน้า Dirt Jump

โพสต์ โดย street only »

:D ขอตอบตามความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ :D
ผมว่านี่เป็นคำถามที่ สร้างสรรค์ ดีนะ .... เพราะมือใหม่ส่วนมากที่เพิ่งเริ่มเล่น จะ มองแต่เพียงภาพลักษณ์
ภายนอกของรถ เท่านั้น คือ สวย โหด ดุ (ไม่ใช่หมานะ :oops: ) เท่ห์ (ยังกะ ช๊อปเปอร์ เลยวุ้ย... :shock: )
(ไม่ค่อยมีความรู้ในประโยชน์ หรือ ประสิทธิภาพ ของอะไหล่แต่ละชิ้น) เพราะเมื่อตอน ผมเริ่มเล่นใหม่ๆ ก็มีความคิดเหมือนๆกับคุณ Ji เปี้ยบเลย
คืออยากได้โช๊คหน้า ที่มีระยะยุบ มากๆมาใช้ แต่ก็หาไม่ได้ เพราะ เงินไม่ถึง :oops:
ต่อมา จึง ค่อยๆเรียนรู้ จากผู้ มีประสบการณ์ ทั้งหลาย.... จึง ค่อย รู้ มากขึ้น :!: :o :idea: :roll:

รถโดด เนินดิน dirt jump / street / park ไปจนถึง 4X ทุกแบรนด์ได้ถูกออกแบบมาในเรื่องของความยาวท่อ และ องศาเอาไว้
ตั้งแต่ต้นแล้ว ในเชิงบังคับให้คบกับโช๊คหน้าที่มีระยะยุบที่เหมาะสม (ตรวจเช็คได้จาก catalog หรือเว็บไซค์แบรนด์ ที่เราซื้อเฟรมเค้ามา)
:)
ซึ่งล้วนแต่บังคับให้คบกับโช๊คหน้าที่มีระยะยุบ 80 - 120 มม. เท่านั้นเอง
ส่วน โช๊คหน้าที่มีระยะยุบ 130-140 -160 - 180 มม.อยู่ในประเภทของเฟรมฟรีไรด์ ซึ่งมีทั้งฮาด์เทล และแบบมีโช๊คหลัง
( จะไม่ขอพูดถึงประเภทของรถดาว์นฮิล ที่เอามาเล่น dirt ซึ่งใช้โช๊คหน้าที่มีระยะยุบมากกว่าฟรีไรด์ ;) )

อย่างในกรณี ของคุณ Ji คงยังไม่ได้เล่นหนัก ขั้น ฮาร์ดคอร์ เลยยังไม่ค่อยเจอปัญหามากนักละซิ :)
ตอนโดดขึ้น น่ะไม่มีปัญหาหรอก แต่ ตอนลงซิ ถ้าช่วงยุบโช๊คมากไป มันจะไม่สัมพันธ์กันกับ องศาของเฟรม ที่ออกแบบมา
ผลของมันก็ จะเป็นอย่างไร ชมกันเอง ละกัน :mrgreen:

:D เพื่อนๆ หรือ พี่ท่านใด มีความคิดเห็น เพิ่มเติมก็ ช่วยชี้แนะ ด้วยนะคร้าบบบบ :D
ไฟล์แนบ
broken-01.jpg (53.82 KiB) เข้าดูแล้ว 2928 ครั้ง
pbpic1458572.jpg (45.74 KiB) เข้าดูแล้ว 2930 ครั้ง
เฟรมขาด
เฟรมขาด
pbpic1458573.jpg (49.25 KiB) เข้าดูแล้ว 2930 ครั้ง
"ชีวิต คือ การเรียนรู้"
((^__^))MTB street - http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=255
((@__@))Tricktionary - http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&start=45
Ji
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-667-7526
team: -
Bike: Da Bomb Gun powder / OEM carbon road bike

Re: เกี่ยวกับโช้คหน้า Dirt Jump

โพสต์ โดย Ji »

อ๋อ ผมพอเข้าใจแล้วครับ คือว่า เฟรมที่ผลิตออกมามีองศาที่คำนวณไว้สำหรับโช้คที่มีช่วงยุบประมาณนี้อยู่แล้วเพื่อรับแรงกระแทกได้เต็มประสิทธิภาพ ซึ่งถ้าหากไปเพิ่มขนาดของช่วงยุบจะทำให้องศาเกิดการเปลี่ยน และเฟรมมีลักษณะชันขึ้น จึงทำให้เมื่อเกิดการกระแทก โช้คทำงานได้ไม่เต็มที่และส่งผลให้คอเฟรมส่วนล่างเกิดแรงเครียดและเป็นแบบ ภาพที่พี่ Street only ลงไว้ใช่มั้ยครับ ปัญหามันตรงนี้นี่เอง ทำไมนึกไม่ออก ขอบคุญมากมายเลยนะครับ เหวอเลยตอนแรก :o กะว่าจะไม่ได้ใส่ตามที่หวังไว้แล้ว แต่ตามที่พี่ Mr. Trial กล่าว ก็ใช้ตัว PIKE เลยมานึกๆดู เอาแบบปรับสูงเอาเท่ห์ปรับเตี้ยเอามัส์ดีกว่า คงได้นะครับ
ขอบคุณมากๆครับผม

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Ji เมื่อ 10 ต.ค. 2012, 23:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

อ่ะจะฮึ่ย ถึงกะขาดเลย น่ากลัวอย่างแรง :o
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

เห็นภาพทำให้เข้าใจทันทีเลย เฟรมขาดเลย
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
hapgrit
สมาชิก
สมาชิก
team: GreenBike MSU (มหาวิทยาลัยมหาสารคาม)
Bike: Custom Bikes
ตำแหน่ง: grit.thaitam@facebook.com

โพสต์ โดย hapgrit »

ขอถามนิดหนึ่งครับ ผมอยากได้ตะเกียบสำหรับเดิร์ท(หลายๆครั้งก็เล่น สตรีท เพราะไม่มีสนาม) เท่าที่ผมไปหาซื้อมีแต่ตะเกียบของเสือหมอบ เอามาโดดคงเละแน่ๆ อยากรู้แหล่งร้านขายตะเกียบล้อ 26 มากๆเลยครับ มือสองก็ได้ครับ ปล.ตะเกียบดิสน่ะครับ :mrgreen:
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

โพสต์ โดย ToddBenny »

ตะเกียบดิสเคยเห็นแต่ของharo sr 1.1ครับเคยดูโปรเล่นในyoutubeส่วนใหญ่เค้าใส่แต่เบรคหลังไม่ก็โนเบรคไปเลยถ้าเป็นตะเกียบไม่มีหูดิสหาง่ายครับพวกตะเกียบทริคฟิกเกียร์ก็ใส่ได้เหมือนกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”