เฟรมไม่มีจุดยึดสายเกียร์จานหน้าครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Amornsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 13 Bkk.

เฟรมไม่มีจุดยึดสายเกียร์จานหน้าครับ

โพสต์ โดย Amornsak »

เฟรมอลูผมใช้จานหน้าแบบจานเดียวแล้วตอนนี้จะอัพเพิ่มเป็น 3 จาน (ซื้อจานมารอแล้ว) แต่ปัญหาคือตอนจะหาซื้อสับจานเลยมาดูว่าเฟรมเราจะใช้สับจานแบบไหนแต่...มันไม่มีจุดยึดมาให้นี่หว่า :mrgreen:

จึงอยากถามเป็นข้อๆ ดังนี้ (ลองช่องค้นหาดูแล้วนะแต่หาไม่เจอแบบเคสของผมครับ...มือใหม่นะครับอาจจะสับสนกับคำถามและตัวอุปกรณ์จักรยานไปบ้างต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย)

1. จะต้องทำจุดยึดสายเกียร์อย่างไรดีครับพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง หรือถ้าต้องเชื่อมอาร์กอนเชื่อมแล้วเฟรมจะเป็นรอยมากไหมครับ (ใช้สายรัดขอเป็นวิธีสุดท้ายนะครับแต่ถ้ามีแบบสวยๆ ก็โอนะ)

2. อยากใช้สับจานแบบดึงล่างแต่จุดยึดสายใต้กะโหลกที่เป็นพลาสติกของผมเป็นแบบร่องเดียวสำหรับไปเกียร์หลัง ถ้าเป็นแบบสองร่องมันมีขายไหมครับพอจะหาได้จากที่ไหนได้บ้าง (เรียกว่าอะไร)

3. สับจานที่สามารถใช้กับจาน 48T มีรุ่นไหนปีไหนบ้างครับ ขอรุ่นระหว่าง deore - xt แบบจับล่างดึงล่างจะดีมากเลยครับ (ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปขอรูปด้วยครับเผื่อหาจากตลาดมือสอง)

สุดท้ายและท้ายสุดผมไม่มีงบเปลี่ยนเฟรมนะ...ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าด้วยครับ :D
ช.ช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1002-1002
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพสิงห์บุรี กลุ่มพิกุลทอง
Bike: Specialized m5, Specialized tarmacpro, Dahon p18, Cannondale, Gm, Gios pure, Brompton p6r, Neo, Boardwalk,Dahon stranless, Alex moulton tsr, BF

Re: เฟรมไม่มีจุดยึดสายเกียร์จานหน้าครับ

โพสต์ โดย ช.ช้าง »

ที่ Yokobick.com ครับ
ถี่นช้างศึกครั้งกรุงศรี บารมีหลวงพ่อแพ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: เฟรมไม่มีจุดยึดสายเกียร์จานหน้าครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

Amornsak เขียน:เฟรมอลูผมใช้จานหน้าแบบจานเดียวแล้วตอนนี้จะอัพเพิ่มเป็น 3 จาน (ซื้อจานมารอแล้ว) แต่ปัญหาคือตอนจะหาซื้อสับจานเลยมาดูว่าเฟรมเราจะใช้สับจานแบบไหนแต่...มันไม่มีจุดยึดมาให้นี่หว่า :mrgreen:

จึงอยากถามเป็นข้อๆ ดังนี้ (ลองช่องค้นหาดูแล้วนะแต่หาไม่เจอแบบเคสของผมครับ...มือใหม่นะครับอาจจะสับสนกับคำถามและตัวอุปกรณ์จักรยานไปบ้างต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย)

1. จะต้องทำจุดยึดสายเกียร์อย่างไรดีครับพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง หรือถ้าต้องเชื่อมอาร์กอนเชื่อมแล้วเฟรมจะเป็นรอยมากไหมครับ (ใช้สายรัดขอเป็นวิธีสุดท้ายนะครับแต่ถ้ามีแบบสวยๆ ก็โอนะ)

2. อยากใช้สับจานแบบดึงล่างแต่จุดยึดสายใต้กะโหลกที่เป็นพลาสติกของผมเป็นแบบร่องเดียวสำหรับไปเกียร์หลัง ถ้าเป็นแบบสองร่องมันมีขายไหมครับพอจะหาได้จากที่ไหนได้บ้าง (เรียกว่าอะไร)

3. สับจานที่สามารถใช้กับจาน 48T มีรุ่นไหนปีไหนบ้างครับ ขอรุ่นระหว่าง deore - xt แบบจับล่างดึงล่างจะดีมากเลยครับ (ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปขอรูปด้วยครับเผื่อหาจากตลาดมือสอง)

สุดท้ายและท้ายสุดผมไม่มีงบเปลี่ยนเฟรมนะ...ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าด้วยครับ :D
:?
1. ไม่เห็นภาพเฟรม ออกฟามเห็นยากอะ

2. พลาสติกร้อยสายใต้ตัวถัง ร้านที่ขายเสือหมอบน่าจะมีเยอะ ตัวนึงไม่น่าเกิน 50 มั้ง

3. สับจาน Deore SLX XT ใช้จานหน้า 48 ได้หมดแหละ :mrgreen: สับจานเด๋วนี้ดีหน่อย เป็น dual pull ไม่ว่าจะจับล่าง จับบน ก็ดึงสายได้ทั้งดึงบน ดึงล่าง ได้สองทางในตัวเดียวเลย ซื้ออะไรก็ได้ :mrgreen:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

ยินดีที่ได้ฟังว่าสมาชิกใช้ช่องค้นหาครับ :D

ไปทำที่ร้านใกล้บ้าน ช่างน่าจะทำได้
วิธีที่ผมทำมาจากร้านนครไทย บางกะปิ
ก็เอาสายเคเบิ้ลพลาสติกมารัดสายเกียร์แล้วบิดทำเกลียวให้แข็ง
จะทำให้มีระยะห่างจากเฟรมกับปลอกสาย แล้วเอาไปรัดกับเฟรมอีกทีแค่นี้ก็เดินปลอกสายได้
...แต่... คุณต้องเดินปลอกสายลากยาวไปยันสตอบของสับจาน
บอกแค่นี้ช่างทำได้ ส.บ.ม.

city bike ผมใช้กับ Deore วิธีนี้ครับ
Amornsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 13 Bkk.

โพสต์ โดย Amornsak »

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับพอจะกระจ่างแระ :D
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

:D :D ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”