***** +++++ อยากให้เข้าใจเรื่องรถและล้อทัวริ่งนิดหนึ่งครับ +++++ *****

รูปประจำตัวสมาชิก
ธานินทร์ 520
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA
ติดต่อ:

***** +++++ อยากให้เข้าใจเรื่องรถและล้อทัวริ่งนิดหนึ่งครับ +++++ *****

โพสต์ โดย ธานินทร์ 520 »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
เห็นในกระทู้หลายครั้งในหลายๆเรื่องเกี่ยวกับคำว่าทัวริ่ง-รถทัวริ่ง
ก่อนอื่นวันนี้ขอพูดเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์ทัวริ่งในฐานะที่ผมเป็นคนปั่นทัวริ่ง
ไม่ได้มาขายของนะครับ (ด้วยความที่ขายของอยู่ด้วยถึงไม่ได้พูดมานาน)

แต่จากที่ได้ฟังจากลูกค้าที่ไปหลงผิดมาหรือไม่เข้าใจจากกระทู้ในห้องขายของ
เช่นเรื่องรถมือสองหรือรถไฮบริดหรือซิตี้ไบค์ หลายคนก็บอกว่าทัวริ่ง
ยิ่งเป็นรถมือสองรุ่นเก่าๆเป็นเสือหมอบหรือรถเอนกประสงค์สมัยก่อนก็เรียกทัวริ่ง
อันนี้ผมพอเข้าใจเวลาที่ผมเห็น แต่ผมทราบมาว่าหลายคนไม่รู้จริงๆ มาคุยกับผม
บอกว่ามีรถทัวริ่งเก่าๆ อยากไปเที่ยวด้วยได้ไหม หลายคนคุยโทรศัพท์กันนาน
คุยไปคุยมาเป็นรถเก่าน่าจะกว่า 15 ปีแล้ว ผมเลยต้องบอกไปว่านั่นมันรถเก่า
ที่คนขายหลายคนเขาเรียกกันว่าทัวร่ิง (เขาเรียกกันปรกติครับ)
(มันเป็นคำนิยามไปแล้วว่าทัวริ่ง แต่ไม่ใช่รถที่ออกแบบมาเพื่อขี่บรรทุกสัมภาระสำหรับปั่นทางไกล)
เพราะมันมีตะแกรงมาด้วยหรือรถมีรูตะแกรง จริงๆมันไม่ใช่รถที่ออกแบบมาเพื่อทัวริ่ง
แต่จะเอาไปทำทัวริ่งก็ได้(รถทุกคันเอาไปทำทัวริ่งได้) แต่การขายบอกแบบนี้ผมว่ามันผิดเท่านั้นเอง
ทำให้คนที่มือใหม่หรือไม่เข้าใจ เข้าใจผิดได้เสมอ

นอกจากเรื่องเฟรมหรือประเภทของรถแล้วที่เห็นมีขายกันก็มีล้อด้วย
โดยเฉพาะล้อ 700 บ่อยครั้งที่ผมเห็นเอาล้อเสือหมอบมาขายก็บอกว่าทัวร่ิง
ผมแนะนำนะครับวิธีที่ดูง่ายที่สุด ก็ดูที่ความกว้างของขอบล้อก็ได้ครับ
ถ้าเป็นของรถเสือหมอบ(แท้)จะไม่เกิน 15 mm. ซึ่งจะใส่ยางได้ไม่เกิน 700 X 28
ส่วนของทัวริ่งหรือที่ใช้กับรถไฮบริด ซึ่งจะใส่ยางใหญ่ได้มากกว่า จะกว้าง 17 mm. ขึ้นไป ใส่ยางได้ 700 X 32 ขึ้นไปครับ
ขนาดเพื่อนผมว่าปั่นทัวริ่งด้วยกันอยู่เสมอก็เกือบจะซื้อล้อเสือหมอบมาทำทัวริ่ง
เพราะด้วยเป็นขอบล้อมียี่ห้อ และคนขายบอกว่าเป็นขอบ 36 รู สำหรับทัวริ่งเลย
จริงๆ ขอบล้อเสือหมอบมี 36 รูเป็นเรื่องปรกติครับ เพราะเขาแค่ต้องการความแข็งแรง
แต่ไม่ใช่สำหรับใส่รถทัวริ่งที่ต้องบรรทุกสัมภาระ ก็รถเสือหมอบผมๆยังประกอบเป็นล้อหน้า 32 ล้อหลัง 36 ผมแค่ต้องการความแข็งแรง
แต่ล้อที่ว่าใส่ยางได้ไม่เกิน 28 ครับ ที่ผมทราบเรื่องแบบนี้เพราะเมื่อหลายปีก่อน
ผมก็หลงซื้อขอบล้อหมอบที่มี 36 รูคิดว่าเป็นของทัวริ่ง แต่พอใส่ยางนอกที่มีขนาด 32
จะใส่อย่างไรยางมันก็ไม่ขึ้นขอบ เหมือนกับยางบวมครับ ขนาดนายช่างใหญ่ของไทยก็ทำไม่ได้
จนผมต้องเข้าไปดูในเว็บของ Mavic เลยทำให้ผมรู้ทันทีว่าใช้ขอบล้อผิดประเภท
ดูในสเป็กของขอบล้อได้เลยครับ เขาจะมีบอกไว้ว่าแนะนำให้ใส่ยางขนาดเท่าไร
ลองเลือกกันดีๆนะครับ
วันนี้ก็แค่อยากบอกเรื่องที่มันค้างคาใจมานานเท่านั้นเอง
เพราะคุยอยู่ในกระทู้อื่นแต่หลายท่านอาจจะไม่ได้เข้าไปอ่าน
เลยเปิดกระทู้ครับ
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: ***** +++++ อยากให้เข้าใจเรื่องรถและล้อทัวริ่งนิดหนึ่งครับ +++++ *****

โพสต์ โดย DraftBeer »

บางครั้งมีเรื่องที่คนอื่นเข้าใจผิด แต่เราก็ไม่กล้าจะเตือน เดี๋ยวเขาจะหาว่า ..... :mrgreen:
เอามาโพสแบบนี้ เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องจะดีกว่า ;) ;)
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

Re: ***** +++++ อยากให้เข้าใจเรื่องรถและล้อทัวริ่งนิดหนึ่งครับ +++++ *****

โพสต์ โดย ThoShiRo »

LIKE :mrgreen:
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
tum5978
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานกรุงเทพ-พนัสนิคม (Egat Team)
Bike: Cannonale / salsa fargo touring 29 " / Rit K9 85
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tum5978 »

ขอบคุณครับพี่ธานินทร์ ที่เอาความรู้มาเผยแพร่ครับ ผมเองก็เกือบพลาด
ไม่ต้องขี่ให้เร็วอย่างใครเขา จงขี่เอาเท่าที่เราจะขี่ไหว
ท่าที่ขี่ไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่ขี่ไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

:D :D ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลใหม่ๆเรื่องล้อครับ..
..ในกระดานขายของก็เห็นหลายครั้งเหมือนกัน ที่บอกว่าเป็นรถทัวริ่ง..เห็นเป็นหมอบล้อ 700c ก็เรียกทัวริ่งแล้ว.. :lol: :lol: ..แต่ก็เหมือนพี่ คห.ข้างบน ที่เขาบอกว่ารู้แต่ก็ไม่กล้าแย้ง เพราะมันเป็นการค้าขายของเขา :oops: :oops:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
rak monthon2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: โทร โทรโทร ไม่ติดอย่าโทร
team: กินลมชมวิว
Bike: รถถีบมือสอง
ตำแหน่ง: ใต้ฟ้าเดียวกัน

โพสต์ โดย rak monthon2 »

ขอบคุณครับ.....ขออีก ขออีก...กำลังอยากศึกษา ทัวร์ริ่งเพิ่มเติมอยู่พอดีครับ
ความพอดีอยู่ตรงไหน : หากเรารู้จักคำว่าพอ มันก็จะเป็นสิ่งที่ดี
มีคนกล่าวไว้ว่า หากท่าน วิ่งได้ไม่เร็วเท่ากับกระต่าย ก็ขอให้ท่าน จงขยันเดินให้ได้อย่างเต่า
frem
สมาชิก
สมาชิก
team: kiddo

โพสต์ โดย frem »

ขอบคุณครับ
กำลังศึกษาหาข้อมูลรถประเภทนี้อยู่พอดี
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ขอบคุณครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เห็นคุณเปิ้ลโพสต์ไปทีนึงแล้ว แบบนี้คงต้องทำข้อมูลชัดเจนปักหมุดสักทีล่ะมั้งครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ด้วยความขอบพระคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Chalong
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chalong »

รบกวนถาม ล้อ 27x1 1/4 นิ้ว เป็นทัวร์ริ่งรึเปล่าครับ หรือต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย
จักรยานราคาแพงไม่ได้ทำให้เราเป็น "นักปั่น"เราแค่เป็นเจ้าของจักรยานราคาแพงเท่านั้น
ธานินทร์ 520
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธานินทร์ 520 »

สวัสดีตอนมืดครับ
ส่วนหนึ่งเป็นเรื่องการค้าขาย
อีกส่วนไม่ทราบจริงๆ เพราะใครๆก็ใช้คำแบบนั้น
แต่ส่วนหนึ่งรู้เรื่องดี แต่ใช้โอกาสที่พาไป

ผมเองก็ไม่อยากจะว่าใครก็เลยไม่กล้าเข้าไปบอกตรงๆเหมือนกัน
ได้แต่ให้ข้อมูลโดยภาพรวมพอครับ คิดว่าเพื่อนๆคงจะเข้าใจมากขึ้น

Chalong เขียน:รบกวนถาม ล้อ 27x1 1/4 นิ้ว เป็นทัวร์ริ่งรึเปล่าครับ หรือต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย
ถ้าให้ดีต้องทราบยี่ห้อ รุ่น ข้อมูลมากกว่านี้จึงจะทราบได้ครับ
ง่ายที่สุดในยุคนี้ เข้าไปดูในเว็บของยี่ห้อนั้นๆเลย
จริงๆล้อทัวริ่งจริงๆยังไม่มีการออกแบบมาโดยตรง
อาจจะโดยที่ว่าหลายยี่ห้อ หลายรุ่นของขอบล้อใช้ด้วยกันได้

ง่ายๆ คือไม่ใช่ขอบล้อที่จำกัดขนาดของยางนอกให้ไม่เกิน 28 mm. ของล้อ 700 หรือไม่เกิน 1.5 mm. ของล้อขนาด 26
ขนาดของทัวริ่งควรจะรองรับยางขนาดใหญ่ได้ อย่างเช่น 32 mm. ขึ้นไปของล้อ 700 หรือ 1.75 mm. ขึ้นไปของล้อ 26
คงพอจะเข้าใจนะครับ
NK
สมาชิก
สมาชิก
team: CoffeeBike !
Bike: ---

โพสต์ โดย NK »

Thumb up !! (((=
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

ถ้าจะวิ่งในถนนสายรองหรือถนนไม่ได้ลาดยางในไทยเห็นด้วยว่าล้อ 700 ควรใช้ยางที่กว้างกว่า 32มม. จะให้ดีผมอยากให้ใช้ 35มม.ขึ้นไปด้วยซ้ำ ไม่งั้นจะล้าเกินไป(เด็กๆอาจไม่รู้สึกอะไร แต่อายุซัก 30+ คงไม่สนุกแน่)

ล้อ 26" ก็เหมือนกัน อย่างน้อยๆก็ต้อง 1.75 ถึงจะทัวริงทั่วไทยได้สนุกครับ

ยางใหญ่นอกจากวิ่งสบายแล้วยังช่วยซับแรงกระแทก ถนอมล้อด้วย :)
choonair
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAMIS TRAIL X3 กะ fs kona
ตำแหน่ง: กทม,สระบุรี

โพสต์ โดย choonair »

ขอบคุณครับ :D
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

โพสต์ โดย bancha.2518 »

ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะแปลงหมอบเป็นทัวร์ริ่งดีหรือเปล่า ก็ไม่ได้ไปแข่งกับใคร จะหาตระแกรงหลังมาใส่ เอาไว้ใส่ของเล็กๆ น้อยๆ เวลาปั่นไปทำงาน ที่ขอบล้อ มีตัวเลข 622x14 อยู่ ไม่รู้พอจะใส่ยาง 28C ได้หรือเปล่าครับ เดิมๆ มากับรถมัน 25 C
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”