สอบถามเรื่องทัวริ่ง

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ตะวันชาย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810982xxx
team: กรีนิรา
Bike: la

สอบถามเรื่องทัวริ่ง

โพสต์ โดย ตะวันชาย »

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะ
1.ตีนผี ขาสั้นหรือขายาว ที่เหมาะกับทัวริ่ง
2.ยาง 700 นี่ หากบรรทุกปานกลาง ต้องใช้ขนาดเท่าไหร่
3.ชุดแฮนด์+ชิพเตอร์ ควรเป็นแนวไหน/หมอบ/ผีเสื้อ/เสือภูเขา
4.ชุดเฟืองหลัง ควรใช้ ขนาดเท่าไหร่(27สปีด)
5.เบรค ควรใช้ผีเสื้อหรือ วีเบรคดี
ขอบคุณมากครับ
โปรดเอื้อเฟื้อ แก่เด็ก สตรี และคนชรา(สังคมไทยน่าอยู่!)
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

Re: สอบถามเรื่องทัวริ่ง

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

ไม่ใช่ผู้รู้แต่อยากตอบครับ
1.ตีนผี ขาสั้นหรือขายาว ที่เหมาะกับทัวริ่ง - ขายาวครับ
2.ยาง 700 นี่ หากบรรทุกปานกลาง ต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ - 700cx32 ขึ้นครับ
3.ชุดแฮนด์+ชิพเตอร์ ควรเป็นแนวไหน/หมอบ/ผีเสื้อ/เสือภูเขา - หมอบหรือผีเสื้อเข้าท่ากว่า เปลี่ยนตำแหน่งการจับได้หลายตำแหน่ง
4.ชุดเฟืองหลัง ควรใช้ ขนาดเท่าไหร่(27สปีด) - 34 หรือถ้าหาได้ก็จัด 36 ไปเลย
5.เบรค ควรใช้ผีเสื้อหรือ วีเบรคดี - เอาตามเฟรมเลยครับแต่ผีเสื้อน่าจะถูกคชลักษณ์กว่า
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

ไม่ใช่ผู้รู้ แต่เอารถที่ใช้อยู่มาแชร์ครับ
ตะวันชาย เขียน:รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยชี้แนะ
1.ตีนผี ขาสั้นหรือขายาว ที่เหมาะกับทัวริ่ง
ต้องถามตัวเองก่อนว่าเฟืองหลังเท่าไร ถ้าเฟืองหลังสูง ก็ควรขายาว
2.ยาง 700 นี่ หากบรรทุกปานกลาง ต้องใช้ขนาดเท่าไหร่
แล้วแต่ชอบ แต่ควรจะซัก 700*28 ขึ้นไป
3.ชุดแฮนด์+ชิพเตอร์ ควรเป็นแนวไหน/หมอบ/ผีเสื้อ/เสือภูเขา
แล้วแต่ถนัดครับ ของผมแฮนด์ตรง
4.ชุดเฟืองหลัง ควรใช้ ขนาดเท่าไหร่(27สปีด)
อยู่ที่การใช้งาน ถ้าเน้นทางเรียบ ก็ซัก 12-25 (เสือหมอบเลยหละ) ถ้าเอาแบบครอบคลุมการใช้งานแทบทั้งหมดก็ 11-34
5.เบรค ควรใช้ผีเสื้อหรือ วีเบรคดี
วีเบรคอะไหล่เยอะดี ทนทาน
ขอบคุณมากครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ผมก็ "รู้" แบบ snake snake fish fish เหมือนกันครับ

ผมว่าแบบไหนก็ได้ ขึ้นอยู่กับเลือกเฟือง ว่าชนิด และ ขนาดไหน
***ผมได้ Deore ขายาวชาโดว์มาตัวนึง ก็ดีครับ***

ลองอ่านนี่ดูครับ... :)
http://www.bikeloves.com/trick/trick07.shtml
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=294053

เคยอ่านจากผู้มีประสบการณ์อื่น เห็นบอกว่าอย่างต่ำควรประมาณ 700/35 ถ้าจำไม่ผิด
***อันนี้ของผมล้อ 26 เลยไม่ค่อยได้ศึกษาล้อ 700 ครับ ผมใช้ 26/1.75***

ลองอ่านและเข้าไปสอบถามเพิ่มเติมที่นี่.... :)
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=295735

แฮนด์แล้วแต่ถนัดและชอบดีกว่าครับ ชิพเตอร์ก็ขึ้นกับเฟืองหลังและสับจานอีกนั่นแหละครับ
***ผมใช้แฮนด์ตรง ไม่โอเว่อร์ ไม่ยกครับ.....ชิพเตอร์ก็ตามขนาจานและเฟืองข้อ 4 ครับ***

กรณีไม่ได้ทัวร์ไปแบบลุยขึ้นเขาลงห้วยมาก ใช้ขนาดของเสือหมอบทางเรียบก็น่าจะพอแล้ว
แต่หากทัวร์แบบขึ้นเขาทางชันด้วย(ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้) คำแนะนำจากผู้รู้อื่น บอกว่า ทดมากยิ่งดี คือ เฟืองหลังใหญ่สุดก็ 34 หรือ 36 ไปเลย ถ้าให้ผ่อนแรงได้เยอะๆอีก จานหน้าใบเล็กสุดก็ 22 ฟันเลยครับ
***ของผม จานหน้า 48/36/22 เฟืองหลัง 11-34(ว่าจะซื้อ 36 แต่ตังค์หมดเสียก่อน :lol: )***

อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนชอบ บางคนยังชอบดีสเบรคเลยครับ
***ของผม เป็นวีเบรค ก็ใช้ได้ดีครับ***
ตะวันชาย
สมาชิก
สมาชิก

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
คงต้องแวะมาอ่านเรื่อยๆ
ยังมีอะไหล่ไม่ครบเลยครับ
แต่พอจะได้แนวทางนิดๆแล้ว
ถามเพิ่มหน่อยครับ
นน.สัมภาระรวมๆ ควรอยู่ในราวกี่กิโลฯครับ หากปั่นวันละไม่เกิน 150 กม.แล้วถึงจุดพัก
โปรดเอื้อเฟื้อ แก่เด็ก สตรี และคนชรา(สังคมไทยน่าอยู่!)
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ตะวันชาย เขียน:....นน.สัมภาระรวมๆ ควรอยู่ในราวกี่กิโลฯครับ หากปั่นวันละไม่เกิน 150 กม.แล้วถึงจุดพัก
ผมว่า สามารถเอาไปได้เท่าที่อยากเอาไปเลยครับ :)
เพราะมันอยู่ที่ว่า สภาพร่างกายเราแข้งขาเรามันแข็งแรงพอที่จะพาไปได้หรือเปล่า เพียงใดด้วย
ผมเคยลองชั่งดู ที่เคยเอาไปประมาณ 15 โล อันนี้ดูเหมือนขั้นต่ำนะครับ สำหรับไม่กี่วัน
ถ้าแบบประเภทไปเป็นเดือนๆปีๆคงอาจมากกว่านี้เยอะ...
***เรื่องนี้ต้องลองปั่นระยะทางไกลๆรถเปล่าดูก่อน หรือ ลองไปออกทัวร์สั้นๆกับกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งดู เพื่อหาประสบการ์ครับ***

150 โล....นี่ไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ สำหรับเราที่ต้องออกแรงปั่นจักรยานโดยมีสัมภาระไปด้วย ยังไม่รวมกรณีขึ้นทางลาดชันเขาสูงที่อาจต้องเข็น (ไปปั่นโครงการ"ปั่นจักรยานเพื่อน้อง" 100 โลหรือกว่านั้น ไม่ถึงวันก็จริง แต่รถเปล่า และปั่นเสร็จส่วนใหญ่ก็ล้ากันทั้งนั้นแล้วครับ)
ผมประมาณตัวเองไว้ หากต้องแบกสัมภาระไปด้วยพยายามจะปั่นไปวันละ 70-90 โลก็พอแล้วครับ(บางวันอาจน้อยกว่านี้) เพื่อให้ไปได้นานหลายๆวัน โดยที่ขาไม่ล้ามาก ผมไม่เน้นระยะทางครับ
:D
ตะวันชาย
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ พอจะได้ไอเดีย :idea:
อีกอย่างครับ กระเป๋าทัวริ่งแท้ที่มีขายทั่วไป ใบละหลายๆพัน ทุกยี่ห้อจะมีจุดล็อค ตรงกับตะแกรงทัวริ่งแท้ๆไหมครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”